Thảo luận Mấy cụ chạy xe Samsung rồi cho cảm nhận về xe Samsung đi ạ.

chutieu

Xe tăng
Em cũng có người thân chạy xe này rồi nên thấy đánh giá cũng khá tốt, không biết lâu dài thì thế nào mà phụ tùng phụ kiện có đắt không cụ.
Đắt ở đây là do lượng xe chạy ngoài đường chưa nhiều nên việc nhập phụ tùng về qua 1 số đơn vị ít nên cũng ngại nhập, đồng thời ít nên cũng dễ bị chém.
Còn hiện tại Samsung cũng có đại lý, 1 số phụ tùng thiết yếu như lộc dầu, lọc gió điều hòa, lọc gió động cơ và 1 số đồ chơi thì có sẵn rồi. Còn những phụ tùng liên quan đến động cơ, hộp số thì phải đặt hàng ạ, hãng nào cũng thế thôi ạ.

chutieu

Xe tăng
Em nghĩ thế này. Hãy đến tận nơi, xem kỹ, sờ mó, rồi ngồi lên một chiếc SM3, chạy, cảm nhận và ý kiến. Việc nó chưa có "đại lý" chính hãng thì cũng như những xe nhập khác thôi, ai cũng biết rồi. Việc nhập phụ tùng từ Hàn quốc về chắc chắn không phải cái gì cũng có sẵn, phải chờ đợi, có thể phải đắt hơn cũng là hiển nhiên, đấy là cái giá của việc mua và chạy xe nhập khẩu, ai chịu được thì chơi. Tuy nhiên, VN với Hàn thì việc xuất nhập cũng không quá khó.
Cụ đánh giá rất khách quan. Mời cụ li rượu.

danaminhtuan

Xe tải
Đắt ở đây là do lượng xe chạy ngoài đường chưa nhiều nên việc nhập phụ tùng về qua 1 số đơn vị ít nên cũng ngại nhập, đồng thời ít nên cũng dễ bị chém.
Còn hiện tại Samsung cũng có đại lý, 1 số phụ tùng thiết yếu như lộc dầu, lọc gió điều hòa, lọc gió động cơ và 1 số đồ chơi thì có sẵn rồi. Còn những phụ tùng liên quan đến động cơ, hộp số thì phải đặt hàng ạ, hãng nào cũng thế thôi ạ.
Cụ nói vậy không chuẩn, cụ cứ thử đi 1 chiếc xe hàng ngày rồi một hôm nó bị hỏng nhẹ 1 bộ phận nhỏ nào đó. Cụ có cảm giác lạ và biết rằng có bộ phận bị hỏng nhưng ko có phương tiện và chỗ tin cậy để khám rồi sửa chữa thì cụ mới thấy nó khó chịu như thế nào.
Mình đang đi con QM5 nên khuyên các cụ nếu có ý định thì nên chờ khi nào Samsung chịu đầu tư xưởng dịch vụ chính hãng như Renault thì hãy mua

truongvantien

Xe tải

truongvantien

Xe tải

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Máy scan bây giờ ra gara nào cũng được nhé các cụ. Có 2 loại đọc khác nhau:

- 1 loại cắm cái nhận ngay máy móc của hãng nào và check luôn.
- 1 loại thì các cụ phải hướng dẫn họ chọn (vì SS chỉ là thương hiệu nội địa của HQ). Thứ tự chọn như sau: Euro (dòng xe Châu Âu) -> Renault -> Koleos (QM5) -> Mã động cơ (xăng hoặc dầu) -> sau đó check lỗi - OK.

Xe em đi được 4 năm rồi, cơ bản là tốt chả lỗi hay hỏng vặt gì. Mọi thứ đều xứng đáng để dùng.

Chỉnh sửa cuối:

A96

Xe máy
Xe này chạy ngon nhất trong dòng 1.6

SM3PE

Xe buýt
Máy scan bây giờ ra gara nào cũng được nhé các cụ. Có 2 loại đọc khác nhau:

- 1 loại cắm cái nhận ngay máy móc của hãng nào và check luôn.
- 1 loại thì các cụ phải hướng dẫn họ chọn (vì SS chỉ là thương hiệu nội địa của HQ). Thứ tự chọn như sau: Euro (dòng xe Châu Âu) -> Renault -> Koleos (QM5) -> Mã động cơ (xăng hoặc dầu) -> sau đó check lỗi - OK.

Xe em đi được 4 năm rồi, cơ bản là tốt chả lỗi hay hỏng vặt gì. Mọi thứ đều xứng đáng để dùng.
Cụ nói quá chuẩn, em thì chỉ cần mỗi cái Vgate Wifi cắm cổng OBD và phần mềm cài trên điện thoại là có thể Check và xoá lỗi được rồi, hôm rồi em thử trên Mec E300 vẫn check và xoá lỗi ngon. Nhưng để can thiệp sâu vào lập trình bên trong thì vẫn phải có máy chuyên dụng phù hợp cụ ạ, với Samsung thì phải có máy Renault CAN Clip mới lập trình được.

danaminhtuan

Xe tải
Sau hơn 2 tháng chạy QM5 máy dầu em đã bán và mua con Sonata 2012 để chạy. Mặc dù đi con Hyundai rất lành và yên tâm nhưng vẫn luyến tiếc cảm giác lái của Samsung. Tuy cùng là xe hàn nhưng SamSung có sự khác biệt rất rõ, cảm giác lái rất tuyệt hơn hẳn xe Nhật và Hàn, nội thất đơn giản và không màu mè như các xe châu á, option tuy ít hơn nhưng cái nào cũng rất hữu dụng và dùng rất thích.

chutieu

Xe tăng
Sau hơn 2 tháng chạy QM5 máy dầu em đã bán và mua con Sonata 2012 để chạy. Mặc dù đi con Hyundai rất lành và yên tâm nhưng vẫn luyến tiếc cảm giác lái của Samsung. Tuy cùng là xe hàn nhưng SamSung có sự khác biệt rất rõ, cảm giác lái rất tuyệt hơn hẳn xe Nhật và Hàn, nội thất đơn giản và không màu mè như các xe châu á, option tuy ít hơn nhưng cái nào cũng rất hữu dụng và dùng rất thích.
Like cụ, có duyên biết đâu sau này cụ quay lại với e nó.

danaminhtuan

Xe tải
Like cụ, có duyên biết đâu sau này cụ quay lại với e nó.
Mình đang ngắm con QM5 neo Máy xăng. Hôm trước hỏi hình như bây giờ khoảng 910tr nhưng ngại khoản phí trước bạ và đăng ký quá, không biết có cụ nào có xe chạy lướt bán thì ngon.

ngocanhimp

Xe hơi
SS ngại mỗi khoản phụ tùng thôi, chứ chất xe hơn nhiều dòng hàn khác cùng tầm, đặc biệt phần thân vỏ khung...chắc như xe tải luôn các cụ ạ...mỗi tội ở VN m ko chuộng...bên e trước làm SM3, SM5 bán lay lắt mãi toàn " sinh nhật" năm mới đi

FordEverest2007

Xe buýt
Mình đang ngắm con QM5 neo Máy xăng. Hôm trước hỏi hình như bây giờ khoảng 910tr nhưng ngại khoản phí trước bạ và đăng ký quá, không biết có cụ nào có xe chạy lướt bán thì ngon.
Cụ đang chạy Sonata cơ mà, cụ thích Koleos đăng ký 2011 chạy hơn 4 vạn không? Qm5 máy 2.0 còn Koleos máy 2.5. Cụ đi thử Koleos rồi sang QM5 sẽ thất vọng lắm đấy

Chỉnh sửa cuối:

danaminhtuan

Xe tải
Cụ đang chạy Sonata cơ mà, cụ thích Koleos đăng ký 2011 chạy hơn 4 vạn không? Qm5 máy 2.0 còn Koleos máy 2.5. Cụ đi thử Koleos rồi sang QM5 sẽ thất vọng lắm đấy
Vâng đúng rồi cụ ạ, em đã đổi sang Sonata nhưng vẫn nhớ cảm giác lái của xe Samsung và vẫn thích đi gầm cao hơn. QM5 máy dầu của em và con Koleo chỉ khác nhau về option thôi cụ ạ, em đã cho em nó vào xưởng để soi từng con ốc rồi nên em biết nó là như nhau. Phụ tùng thay thế đều cùng Part No, cùng 1 hãng OEM và đều gắn logo Renault như nhau.

sieurua

Xe tăng
Theo E những sản phẩm hợp tác kiểu này về lâu về dài không ổn đâu các Cụ.

FordEverest2007

Xe buýt
Vâng đúng rồi cụ ạ, em đã đổi sang Sonata nhưng vẫn nhớ cảm giác lái của xe Samsung và vẫn thích đi gầm cao hơn. QM5 máy dầu của em và con Koleo chỉ khác nhau về option thôi cụ ạ, em đã cho em nó vào xưởng để soi từng con ốc rồi nên em biết nó là như nhau. Phụ tùng thay thế đều cùng Part No, cùng 1 hãng OEM và đều gắn logo Renault như nhau.
Koleos nó sướng nhất là ở cái động cơ 2.5 với 180Hp rất phù hợp với SUV còn QM5 máy xăng 2.0 thì yếu lắm. Máy dầu em chưa thử nên không biết. Em đã chạy thử QM5 máy xăng rồi nên đánh giá rất chính xác

Chỉnh sửa cuối:

danaminhtuan

Xe tải
Koleos nó sướng nhất là ở cái động cơ 2.5 với 180Hp rất phù hợp với SUV còn QM5 máy xăng 2.0 thì yếu lắm. Máy dầu em chưa thử nên không biết. Em đã chạy thử QM5 máy xăng rồi nên đánh giá rất chính xác

Vâng đúng rồi cụ ạ nhưng con Koleo của cụ là bản 2011 form cũ nên đèn pha tối thui như con QM5 của mình. Bây giờ QM5 và Koleo có bản facelip 2014 nên đã khắc phục được cải khoản đèn đóm rồi. Hơn nữa máy 2.0 cũng 150hp rồi nên đi cũng tạm ổn và tiết kiệm xăng

FordEverest2007

Xe buýt
Vâng đúng rồi cụ ạ nhưng con Koleo của cụ là bản 2011 form cũ nên đèn pha tối thui như con QM5 của mình. Bây giờ QM5 và Koleo có bản facelip 2014 nên đã khắc phục được cải khoản đèn đóm rồi. Hơn nữa máy 2.0 cũng 150hp rồi nên đi cũng tạm ổn và tiết kiệm xăng
Về khoản đèn tối thì em nghĩ cụ nhầm, cụ cứ chạy hai con Koleos và QM5 máy xăng thử đi rồi sẽ có đánh giá chuẩn nhất

danaminhtuan

Xe tải
Về khoản đèn tối thì em nghĩ cụ nhầm, cụ cứ chạy hai con Koleos và QM5 máy xăng thử đi rồi sẽ có đánh giá chuẩn nhất
Cụ cứ thần thánh con Koleo chứ em chạy cả 2 con rồi (con Koleo chạy từ Cao Bằng về Hà Nội), nó vẫn dùng đèn halogen nên không sáng được bằng Xenon đâu.