[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

BMW_X6M

Xe tăng
Sau 1 tg tìm hiểu từ hàng nhật bãi tới hàng mới. Em đã mang về 1 em sharp kc-d50 giá em mua là 4,6 củ về giá cao hơn máy nhật bãi khoảng 1 củ , sau 1 tuần sử dụng em có chút cảm nhận.
-Về lọc kk hiệu quả chưa khác trc mấy.( có thể khu e ở ko quá ô nhiễm )
- Lọc mùi em có thử hút thuốc trong phòng kín, khi mới hút cảm biến về mùi máy nhận khá tốt nó phản ứng ngay khi em làm vài hơi thuốc đèn chuyển màu cam, nhưng mong muốn lớn nhất của em thì ko hiệu quả khoảng 30p sau hút thuốc đèn báo đã chuyển về màu xanh ( tức là bình thường ) em hiểu như là máy đã lọc xong, em để máy chạy hơn 1 tiếng nữa mới gọi 1 ng vào kiểm tra xem thì mùi thuốc vẫn còn nguyên.
-Còn chế độ bù ẩm thì hiệu quả khá tốt, trước khi dùng điều hòa ngủ dậy hay khô cổ h đỡ hơn ko cảm thấy nữa
nhà em ngồi lẩu bếp ăn uống nấu nướng 8 người, phòng bếp 30, em cho lọc max máy Sharp kc-w65, cs 70w, sạch mùi luôn

thich du thu

Xe máy
Sau 1 tg tìm hiểu từ hàng nhật bãi tới hàng mới. Em đã mang về 1 em sharp kc-d50 giá em mua là 4,6 củ về giá cao hơn máy nhật bãi khoảng 1 củ , sau 1 tuần sử dụng em có chút cảm nhận.
-Về lọc kk hiệu quả chưa khác trc mấy.( có thể khu e ở ko quá ô nhiễm )
- Lọc mùi em có thử hút thuốc trong phòng kín, khi mới hút cảm biến về mùi máy nhận khá tốt nó phản ứng ngay khi em làm vài hơi thuốc đèn chuyển màu cam, nhưng mong muốn lớn nhất của em thì ko hiệu quả khoảng 30p sau hút thuốc đèn báo đã chuyển về màu xanh ( tức là bình thường ) em hiểu như là máy đã lọc xong, em để máy chạy hơn 1 tiếng nữa mới gọi 1 ng vào kiểm tra xem thì mùi thuốc vẫn còn nguyên.
-Còn chế độ bù ẩm thì hiệu quả khá tốt, trước khi dùng điều hòa ngủ dậy hay khô cổ h đỡ hơn ko cảm thấy nữa
Con pana nhà em khói thuốc lại triệt để luôn

thich du thu

Xe máy
Ko bị ám vào rèm hay tường trong phòng hả cụ. Mà cụ mua hàng mới hay bãi vậy ợ
Vâng cả phòng không ám mùi ợ ,lúc em rước về gấu tiếc tiền cứ lèm bèm h im thít. E mua hàng bãi nhưng lọc hep mới tinh ,lọc cũ bẩn không tác dụng đâu

morningkia

Xe hơi
Đợt nọ em mua 3 con pana ở Cường Việt cho 3 phòng. Dùng thời gian đầu thấy rất thích có mùi ozon. Mẹ em thì ghét cái mùi đấy nhưng vẫn cứ bật vì thích sạch. Sau 3 năm dùng thì giờ mỗi ngày em bật 2h-4h, kiểu như thói quen.
Cụ nào muốn mua Pân vào đây mà tra giá https://wadamarket.com/thiet-bi-gia-dung/thiet-bi-dieu-hoa-khong-khi/may-loc-khong-khi/panasonic/
Em chẳng làm quảng cáo hộ Pana đâu, nhưng hồi cách đây 3 năm em chả còn lựa chọn nào khác.

scorpions8784

Xe tải
Nhà e dùng lọc điện của Daikin (dòng xoáy Streamer chứ k dùng màng lọc Hepa)
K biết tác dụng rõ dệt k, nhưng e thấy như sau
- Để auto, mỗi khi kênh mông oánh dắm phát là phát lại báo đỏ rồi chạy ầm ầm
- Để điều hoà suốt đêm nhưng độ ẩm không khí luôn duy trì ở mức 60-70
Ethi thiảng bỏ màng lọc ra vệ sinh, thấy bám nhiều bụi
Đang định đầu tư thêm 1c Pana mặt nâng nữa
Chả biết tác dụng ntn, trc mắt cứ mua sự an tâm đã
Theo cụ lịc điện tốt hay lọc màng hepa tốt ạ?

scorpions8784

Xe tải
E thấy lọc điện tốt hơn nhưng do chi phí sản xuất tốn kém, tốn điện nên sau phát triển hepa nhiều hơn
Màng Hepa bên TQ nó DIY giá cũng rẻ (tầm 60-100 tệ tùy loại) mà cũng lắm thằng mua, bọn nó cũng khen tương đối tốt.
Không biết Cụ và các Cụ trên này thấy thế nào?

scorpions8784

Xe tải
E thấy lọc điện tốt hơn nhưng do chi phí sản xuất tốn kém, tốn điện nên sau phát triển hepa nhiều hơn
Ah trước em mua con lọc kk của cụ đấy. Sau em bán đc 2triệu :))
Giờ đang dùng 2 con daikin quả trứng.

bubu88

Xe tăng
Ah trước em mua con lọc kk của cụ đấy. Sau em bán đc 2triệu :))
Giờ đang dùng 2 con daikin quả trứng.
Vâng. Giờ e cũng dùng chiếc lọc điện Daikin. E phó mặc cho thằng Daikin phụ trách hệ thống điều hoà, lọc kk cho cả nhà

Bi Silver

Đi bộ
Các bác nghiên cứu máy lọc của Coway chưa ạ? Nhập nguyên chiếc kể cả màng lọc từ Hàn Quốc , chứ dùng hàng Trung Quốc bh chả biết đâu mà lần, giá 4-10tr tuỳ theo số màng và diện tích phòng nữa. Bác nào có nhu cầu inb e lấy cho giá ngon nhé :))

santana189

Xe tải
Có máy nào tốt mà giá tầm 3tr đổ lại không các cụ. Bây h thì mua ở đâu tốt nhỉ

PHE SANTA

Xe tải
Máy lọc không khí để trong phòng cũng chẳng khác gì lọc qua điều hoà là mấy, phòng kín vẫn có thể thiếu oxy, e có ông bạn chế dàn máy lọc trên sân thượng lọc qua các loại màng, nước bơm xuống từng phòng trong nhà 1 tháng ko thấy bụi, em đang định chế 1 bộ cụ nào có kinh nghiệm về điện tự động có nhu cầu cộng tác chế tạo nhể ( em ngjhĩ thích hợp cho nhà mới xây từ đầu)

0904223800

Xe buýt
Em dùng máy lọc không khí được gần 1 năm nay, có một số ý kiến chia sẻ cùng các cụ:
- Thứ nhất: Máy lọc không khí không lọc bỏ được các chất khí như CO2, khí gas ... vì vậy phải chịu khó mở cửa để không khí lưu thông, tăng cường O2, giảm nồng độ các khí gas trong phòng. Chỉ sử dụng máy lọc khi không khí bên ngoài bẩn, ô nhiễm cao. Máy lọc không khí phù hợp với phòng lắp điều hòa khi đóng cửa bật điều hòa rất nên có máy lọc không khí đi cùng.
- Về hiệu quả của máy lọc không khí: Em khẳng định là có hiệu quả, cụ thể như sau:
+ Về lọc bụi: Nếu máy xử dụng màng lọc HEPA thì khẳng định là lượng bụi lơ lửng trong không khí sẽ giảm đáng kể, qua đó giảm các bệnh về hô hấp. Bụi không lơ lửng thì phải dùng máy hút bụi và khăn lau nhé, không lơ lửng thì máy lọc không khí không giải quyết được đâu ợ.
+ Về lọc mùi: Cái này rõ nhất khi màng lọc mới, công nghệ lọc mùi chủ yếu hiện nay là than hoạt tính. Nếu màng lọc cũ, đã hấp thụ no rồi thì không thể lọc mùi hiệu quả.

Vì mùi và bụi là nhưng vấn đề không khí dễ cảm nhận nhất nên em có ý kiến như vậy, còn nói là lọc vi khuẩn, virus, phấn hoa, chất gây dị ứng, VOC. .... thì khó nhận biết lắm, phải có máy chuyên dùng mới biết được.

Hiện nay em đang nghiên cứu làm máy phát ion âm theo hướng dẫn ở đây
http://www.instructables.com/id/How-to-Make-a-Negative-Ion-air-ionizer/

Em định làm xong rồi sẽ lắp lên quạt trần để khử mùi trong bếp, bác nào có kinh nghiệm về lắp ráp mạch điện cùng làm thì vui quá