[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

0904223800

Xe buýt
Máy đời
Em mua ở gian hàng trên OF, nó êm lắm ạ, tắt hết các thứ đi thì phải chú ý mới nghe thấy nó chạy. Em thấy hơi tiếc vì mua máy cũ vì lúc mua cũng không biết dùng có tốt không. Lần sau là em làm con mới tinh của Daikin đâu khoảng hơn 6tr nhưng nó lọc tĩnh điện, loại bình thường thì nó lọc bằng màng lọc nên phải thay màng lọc.
Máy Daikin đời mới vẫn phải thay màng lọc, nhưng có 05 màng lọc nên dùng được 10 năm.

tung5917

Xe điện
Em đang lăn tăn nên mua cái máy lọc không khí của Panasonic. Có cụ nào dùng rồi cho nhận xét nhỉ.

tung5917

Xe điện

Em đang ngắm cái 35A

Chỉnh sửa cuối:

Caovinh

Xe hơi
Cụ mua coway mà dùng cụ a.

Caovinh

Xe hơi
Thương hiệu Coway có vẻ lạ tai với đồ dân dụng. Panasonic, daikin, sharp an tâm hơn về bảo hành và phụ kiện chứ cụ.
em làm điện máy pico 3 năm, thì em thấy coway là số 1 về máy lọc nước và lọc không khi cụ a. nó chuyên về máy lọc không khi mà. Cụ vào vinmec, medeled đều coway hết. Bao hành cho cụ tại nhà mà, đến e mua cái máy lọc nước lõi lọc họ cũng đến tận nhà thay cho

tung5917

Xe điện
em làm điện máy pico 3 năm, thì em thấy coway là số 1 về máy lọc nước và lọc không khi cụ a. nó chuyên về máy lọc không khi mà. Cụ vào vinmec, medeled đều coway hết. Bao hành cho cụ tại nhà mà, đến e mua cái máy lọc nước lõi lọc họ cũng đến tận nhà thay cho
Thương hiệu này lạ lạ, sợ về sau mua phụ kiện và thay thế phụ tùng khó.

0904223800

Xe buýt
Mua máy lọc không khí không cẩn thận sẽ tốn tiền mà mua máy không cần thiết. Như ở nhà em mua máy rõ đắt nhưng vợ nó không dùng vì nó chê ồn (máy nhà em chỉ có 23db thôi nhé).
Thật ra lọc không khí chỉ có mấy công nghệ cơ bản thôi (lọc sơ, lọc tinh HEPA, hấp thụ bằng than hoạt tính, plasma, UV, ti o2, ozone ), máy lọc càng nhiều màng lọc sẽ càng tốt nhưng chi phí thay màng lọc sẽ tốn kém và ồn hơn do phải dùng áp lực mạnh hơn để đẩy không khí qua màng lọc.

Một điều nữa là máy lọc không khí có tuổi thọ nhất định, ví dụ như plassmacluster của Shap là 19.000 h tức là dùng 8 giờ ngày thì được khoảng 5 năm là phải bỏ, cái này nêu rõ trong hướng dẫn của Sharp. Thứ hai là linh kiện thay thế cực đắt, màng lọc HEPA tiêu chuẩn H13 giá khoảng 700.000 đồng/chiếc, tuổi thọ 2 năm, đấy là chưa kể một số loại còn không có bán luôn.

Tuy nhiên máy lọc không khí là thiết bị nên có, hôm nọ em thấy có bác chạy xe 54 chỗ còn gắn cả cái máy lọc không khí to tướng trong xe, phải nói là khá ổn do không còn mùi như các xe khác. Đi du lịch từ đây vào miền trung thấy relax hẳn lên.

uman

Xe tăng
Em thiết nghĩ các cụ các mợ nên tìm hiểu kỹ trước khi xuống liền mấy củ để mua đồ, sau này nếu không ưng ý bỏ thì thương, vương thì tội!
Nguyên tắc máy lọc không khí thì phải có ít nhất 2 điểm chính sau (nhà em nói đến máy xịn):
- lọc bụi,
- điều chỉnh nồng độ ion trong không khí.
Chưa kể tới việc điều chỉnh độ ẩm. Độ ẩm chắc chỉ có điều chỉnh theo hướng tăng lên (phun nước qua vòi tiết diện nhỏ trước quạt theo cơ chế phun sương), chứ theo chiều giảm thì sắm điều hòa nhiệt độ hay máy hút ẩm cho nó lành.

Chuyện lọc bụi thì rõ rồi, không khí trong phòng ở có rất nhiều bụi kích cỡ khác nhau, và việc lọc chỉ hiệu quả nếu định kỳ làm sạch/thay màng lọc. Chuyện đáng nói là yếu tố thứ hai: việc tạo ra các ion âm. Không khí có nhiều ion âm cho chúng ta có cảm giác mát mẻ, tươi mới, dễ chịu như ở vùng biển hay núi cao. Ngược lại, ion dương khiến con người bức bối, mệt mỏi, bẳn gắt và phản ứng chậm. Vì vậy, cho các lái xế người ta hay bán bộ phát ion âm (mà theo em chả có mấy hiệu quả, lởm quá chăng?). Thật buồn là ít loại máy lọc không khí thực sự có chức năng này.

Cái mà các cụ bảo ngửi thấy tanh tanh, có tác dung khử mùi, đó chính là Ozon, không phải ion âm như một số cụ đã viết! Ozon là các ion dương, có tác dụng o xy hóa mạnh. Các cụ các mợ dùng cái bộ rửa rau quả hay rao bán, để trong không gian muốn khử mùi là OK thôi. Nên nhớ, việc tạo ra Ozon ngược chiều với việc tạo ra các ion âm :)

Túm váy lại là nếu ở chỗ có không khí tươi, em chỉ việc mở cửa sổ ra thông gió định kỳ cho nhà, để mấy củ đó uống bia hay mua quà nịnh bà xã :P

0904223800

Xe buýt
Em thiết nghĩ các cụ các mợ nên tìm hiểu kỹ trước khi xuống liền mấy củ để mua đồ, sau này nếu không ưng ý bỏ thì thương, vương thì tội!
Nguyên tắc máy lọc không khí thì phải có ít nhất 2 điểm chính sau (nhà em nói đến máy xịn):
- lọc bụi,
- điều chỉnh nồng độ ion trong không khí.
Chưa kể tới việc điều chỉnh độ ẩm. Độ ẩm chắc chỉ có điều chỉnh theo hướng tăng lên (phun nước qua vòi tiết diện nhỏ trước quạt theo cơ chế phun sương), chứ theo chiều giảm thì sắm điều hòa nhiệt độ hay máy hút ẩm cho nó lành.

Chuyện lọc bụi thì rõ rồi, không khí trong phòng ở có rất nhiều bụi kích cỡ khác nhau, và việc lọc chỉ hiệu quả nếu định kỳ làm sạch/thay màng lọc. Chuyện đáng nói là yếu tố thứ hai: việc tạo ra các ion âm. Không khí có nhiều ion âm cho chúng ta có cảm giác mát mẻ, tươi mới, dễ chịu như ở vùng biển hay núi cao. Ngược lại, ion dương khiến con người bức bối, mệt mỏi, bẳn gắt và phản ứng chậm. Vì vậy, cho các lái xế người ta hay bán bộ phát ion âm (mà theo em chả có mấy hiệu quả, lởm quá chăng?). Thật buồn là ít loại máy lọc không khí thực sự có chức năng này.

Cái mà các cụ bảo ngửi thấy tanh tanh, có tác dung khử mùi, đó chính là Ozon, không phải ion âm như một số cụ đã viết! Ozon là các ion dương, có tác dụng o xy hóa mạnh. Các cụ các mợ dùng cái bộ rửa rau quả hay rao bán, để trong không gian muốn khử mùi là OK thôi. Nên nhớ, việc tạo ra Ozon ngược chiều với việc tạo ra các ion âm :)
------------------------------------
Úi, Ozone khác với Ion cụ nhé
Khác thế nào cụ google giúp em.

Ô nhiễm không khí gồm nhiều loại, gồm bụi, các chất bay hơi (VOC), vi khuẩn, phấn hoa ..... Đối với từng loại ô nhiễm có từng cách xử lý khác nhau
- Đối với bụi, phần hoa .... thì dùng màng lọc ngăn, giữ lại.
- Đối với mùi, các chất bay hơi .... thì dùng than hoạt tính hấp thụ.
- Đối với vi khuẩn xử lý bằng tia cực tím, ion âm ....

Đến nay việc ozzone tác động không tốt đến sức khỏe là rõ rồi, nhiều quốc gia cấm không cho sử dụng ozzon trong gia đình. Còn đối với Ion thì vẫn đang tranh cãi, trước đây có thông tin là Sharp rút khỏi một vụ kiện pháp lý về ảnh hưởng của plasma cluster đối với sức khỏe. Ngay cả các loại máy lọc không khí cao cấp như Blue Air hay IQ air cũng không dùng ion mặc dù giá nó lên tời hàng nghìn usd cụ ạ.

uman

Xe tăng
[Không hiểu em trả lời cụ dài như vậy mà máy không cho, bắt phải viết dài hơn 10 ký tự??]

Cụ ơi, em rất biết về Ozon và máy tạo Ozon :) Mấy cậu trẻ chỗ em biết còn phát tài, sắm xế nhờ máy tạo Ozon cơ mà. Em cũng biết là Ozon đẩy nhanh quá trình trao đổi chất, nôm na là làm ta chóng già đi nữa. :P

Còn nếu lọc bằng than hoạt tính ư? Xin lỗi cụ, lúc đó muốn có hiệu quả thì túi than hoạt tính phải to bằng ... cái bao tải đặt góc nhà!!! Tạo plasma trong không khí thì em hỏi cụ cái gì nhiều, nếu không phải OH- và O3+???

Ý em muốn thảo luận là cái máy lọc không khí dân dụng rao bán tràn lan ấy có hiệu quả không, có đáng tiền mua không, hay chỉ cần mở cửa thông gió thường xuyên???

0904223800

Xe buýt
Em đọc trên wiki (https://en.wikipedia.org/wiki/Air_ioniser) được biết thì ozone là 03 cụ ợ, còn ion là H+ và OH - hay sao ý. Cái này em dốt lắm cụ chỉ thêm cho em.
Than hoạt tính không lọc không khí mà nó hấp thụ các chất độc như các chất bay hơi VOC, mùi khó chịu ... thôi cụ. Còn tùy thể tích phòng mà cần nhiều hay ít than, nếu mà phòng to lắm mùi thì không phải 1 bao tải đâu mà cần thêm mấy bao nữa đấy.
Máy lọc không khí em thấy hiệu quả nhất là nó lọc bụi, khi nào cụ xem chỉ số AQI nó cao thì nên ở nhà đóng cửa lại và dùng máy cụ ợ. Còn nếu AQI nó thấp thì cứ mở cửa ra cho nó thoáng vì không gì bằng thiên nhiên

namhuou

Xe hơi
cái này e cũng chưa nghiên cứu bao giờ, lót dép hóng các cụ

vuthangxd

Xe hơi
Bọn trẻ con nhà em hay bị viêm mũi, họng. Em mua 1 cái xiaomi air 2 về để phòng ngủ và bật tự động từ 21h đến 7h sáng (nhà em tầng 4 chung cư, ít khi mở cửa sổ).
Em mua máy 3 tháng rồi, bon trẻ con nhà em vẫn khụt khịt nhưng chưa thấy đứa nào bị nặng phải đi khám bác sỹ.
Vợ em nó khen không khí cảm giác tươi hơn, dễ ngủ hơn.

0904223800

Xe buýt
Hic, máy lọc kk không phải là thiết bị y tế, nó không tạo ra môi trường vô trùng nhé.

giangthu1998

Xe buýt
em định mua cái máy của Daikin mà đắt quá, tầm 6 tr cơ ah

tung5917

Xe điện
Hôm qua em vào siêu thị điện máy ngó nghiêng định mua cái máy lọc không khí. Nhưng tiện ngó luôn thấy cái điều hoà LG hay Sharp cũng có chức năng lọc không khí và khử mùi luôn. Vậy là lăn tăn có khi lắp điều hoà cho nhanh. Điều hoà cũ nhà em dùng gần 20 năm rồi nên có thể mua cái điều hoà đời mới đa năng.

Lx2009

Xe buýt
máy lọc kk sharp hàng nội địa nhật để trên oto em thấy ko hiệu quả lắm, ngồi lâu có cảm giá nâng nâng như đi mây về gió. Sau em giải tán luôn, em cũng phân vân ko hiểu máy lọc kk trong phòng có tác dụng gì ko

0904223800

Xe buýt
em định mua cái máy của Daikin mà đắt quá, tầm 6 tr cơ ah
Giá nó 6 triệu nhưng đi kèm 05 màng lọc, nên dùng 10 năm không phải chi phí thêm. Tính ra cũng không đắt (dùng máy sharp màng lọc HEPA giá khoảng 650.000 đồng dùng được 2 năm; máy Xiaomi màng lọc hỗn hợp giá khoảng 700.000 đùng được 6-8 tuần gì đấy).

Hôm qua em vào siêu thị điện máy ngó nghiêng định mua cái máy lọc không khí. Nhưng tiện ngó luôn thấy cái điều hoà LG hay Sharp cũng có chức năng lọc không khí và khử mùi luôn. Vậy là lăn tăn có khi lắp điều hoà cho nhanh. Điều hoà cũ nhà em dùng gần 20 năm rồi nên có thể mua cái điều hoà đời mới đa năng.
Báo cáo bác, điều hòa chức năng chính để làm mát hoặc sưởi ấm chứ không phải lọc không khí. Lý do nên có máy lọc không khí là bụi trong phòng thường ở dưới thấp vì vậy máy lọc không khí đặt trên sàn sẽ có hiệu quả hơn so với máy điều hòa lắp trên cao. Thứ hai là máy lọc không khí lọc được các hạt kích thước đến 0.03 mm tức là nhỏ hơn rất nhiều so với màng lọc gắn trên máy điều hòa.

máy lọc kk sharp hàng nội địa nhật để trên oto em thấy ko hiệu quả lắm, ngồi lâu có cảm giá nâng nâng như đi mây về gió. Sau em giải tán luôn, em cũng phân vân ko hiểu máy lọc kk trong phòng có tác dụng gì ko
Không biết bác dùng máy Sharp loại gì, máy loại như hình dưới đây của Sharp là máy tạo plasma clustrer chứ không phải lọc không khí đâu ạ.
Không khí là cái vô hình không dễ dàng nhìn thấy đâu, để đo chính xác chất lượng không khí thì phải có máy mấy nghìn ông obama đấy ạ. Đơn giản nhất là đánh giá qua buị trong phòng (xem bụi có bám trên đồ điện tử, khi nắng chiếu vào có nhìn thấy bụi không ....) và qua mùi (có ngửi thấy mùi hay không) ...