[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Thuoc lao

Xe tăng
em đang có ý định mua cái máy lọc không khí Sharp hay Pana gì đó của Nhật.
Nó có tác dụng thật sự không các cụ? hay chỉ đơn giản là hút khí qua cái màng lọc, giữ lại bụi ở màng lọc đó thôi. Nếu chỉ như thế thì em thấy quá đơn giản và không mấy tác dụng.
Các cụ thông não cho em với.

Thuoc lao

Xe tăng
có cụ nào dùng rồi thì cho em biết với ạ

DuongHL

Xe container
Đặt gạch ở đây rồi mai đưa ra kết luận :D

Caterpillar

Xe tăng
Em có cái máy Sharp, ngửi mùi khí từ máy ra thấy hơi tanh, tác dụng thì em ko thấy rõ rệt vì phòng em sạch, nhưng lỡ mua hơn 5 củ thì phải bật thôi :D
Em mua máy mới sx TQ.

xe rùa 2012

Xe container
Nó có tác dụng thật sự không các cụ? hay chỉ đơn giản là hút khí qua cái màng lọc, giữ lại bụi ở màng lọc đó thôi. Nếu chỉ như thế thì em thấy quá đơn giản và không mấy tác dụng.
cụ định gắn cái máy đấy vào đâu đã ạ? lúc ấy em mới tư véo dc ;))

le hiep

Xe hơi
Đặt gạch hóng,em cũng đang định làm con lọc khí bù ẩm Sharp D50 mà không biết hiệu quả dư lào

tetsu

Xe tăng
Chả phải tự dưng nó làm rồi bán đc với giá 5-7tr đâu cụ ạ. Em suy nghĩ đơn giản hóa thế.
Em cũng mới dùng.
Thử phảy phảy chân dưới sàn về phía máy, lập tức cái đèn báo bụi nó sáng đỏ.
Em thử làm bát mỳ tôm vào phòng (điều hòa), làm 1 mồm rồi thử thổi vào cái chỗ lỗ em nghĩ là cảm biến mùi, lập tức nó đỏ. Một lúc sau đèn chuyển xanh, Gấu vào e hỏi, không thấy mùi mỳ. Em không hút thuốc nên chưa thử, nhưng thấy bảo nó khử mùi thuốc lá còn nhạy hơn.
Còn khử khuẩn thì e không biết. Cái này hơi khó kiểm chứng vì nó siêu vi quá.
Tính năng bù ẩm thì rõ nhất rồi, nó có hiện % độ ẩm luôn trên máy.

kimma

Xe điện
nó khử đc mùi rất tốt ạ. cụ tìm hãng phillip mà mua. cực chuẩn

whitewood

Xe buýt
Có điều hoà thì không cần cái máy này. Nhất là điều hoà có chức năng khử mùi Nanoe của Panasonic.

hgb

Xe container
Tác dụng tốt nhất định là có, có đièu là cụ có chịu dc tiền điện ko và đóng cửa kín suốt ngày ko thôi.

cocsku

Xe cút kít
Nhà nào bí, ở gần các nguồn ô nhiễm không khí thì mua. Nhà nào thoáng đãng, nhiều khí trời thì thôi. Lọc kiểu gì cũng chẳng sạch được bằng khí trời các cụ nhá!

meodenmatlua

Xe điện
Em có cái máy Sharp, ngửi mùi khí từ máy ra thấy hơi tanh, tác dụng thì em ko thấy rõ rệt vì phòng em sạch, nhưng lỡ mua hơn 5 củ thì phải bật thôi :D
Em mua máy mới sx TQ.
Có mùi hơi tanh tanh khi ngửi gần mới chuẩn đấy cụ. Đó là mùi của Ion do máy tạo ra.
Nhà em mua một cái cho cu bé lúc mới sinh, cứ 1 tuần phải vệ sinh 1 lần, bẩn khủng khiếp.
Máy lọc không khí chạy liên tục ngày đêm và lọc không khí tốt còn điều hòa thỉnh thoảng mới chạy.
Món diệt khuẩn thì em chịu

Thuoc lao

Xe tăng
cụ định gắn cái máy đấy vào đâu đã ạ? lúc ấy em mới tư véo dc ;))
cái hình chữ nhật để góc nhà ấy ạ. em thấy trên này cũng nhiều cụ bán hàng Nhật bãi, không biết thế nào. Điều hòa em nghĩ là mua bãi còn được vì nó có tác dụng làm mát, lọc không khí chỉ là phụ. Còn cái này nhiệm vụ chính là lọc không khí, người ta dùng bao nhiêu năm rồi thải ra liệu có còn ổn?

hoanganh2208

Xe hơi
Có tác dụng đấy cụ nhé. Em đang dùng 1 cái của Toshiba để trong phòng vì gấu của em mới sinh. Trộm vía đến giờ F1 đã hơn 3 tháng mà ko bị ốm đau gì, mặc dù trải qua mấy đợt nắng nóng phải nằm điều hòa suốt.

hoanganh2208

Xe hơi
Về tiền điện thì các cụ không phải lo đâu ạ, để chế độ tự động, lúc nào có mùi nó mới hoạt động mạnh. Bình thường thì nó chỉ chạy liu riu :)
Em xem công suất lớn nhất cũng chỉ 65W

tetsu

Xe tăng
cái hình chữ nhật để góc nhà ấy ạ. em thấy trên này cũng nhiều cụ bán hàng Nhật bãi, không biết thế nào. Điều hòa em nghĩ là mua bãi còn được vì nó có tác dụng làm mát, lọc không khí chỉ là phụ. Còn cái này nhiệm vụ chính là lọc không khí, người ta dùng bao nhiêu năm rồi thải ra liệu có còn ổn?
Có xiền thì đồ mới là tốt nhất rồi. Nhưng nếu phải mua cũ thì cũng đc, miễn máy còn chạy ngon.
Máy lọc thì nó lọc màng, thay màng đi là đc.
Tạo ẩm thì nó nôm na là phun nước vào không khí.
Khử khuẩn khử mùi thì bằng cách tạo ion iếc gì đó ra môi trường chứ không phải là bắt về máy rồi dí chết để lại xác :)). Cái mùi tanh tanh lúc dí mũi vào ngửi các cụ trên nói chính là mùi ion âm. Cụ nào dùng máy khử mùi trong ô tô sẽ quen với mùi này vì máy nó cùng cơ chế. Lúc đầu hơi khó chịu vì mùi "lạ" này, nó "lạ" vì mình quen ở môi trường ô nhiễm rồi nên khi nó trong lành lại thấy lạ :)) ( Môi trường trong lành và dễ chịu nhất cho con người là nhiều ion âm)

hgb

Xe container
tốn điện lắm à cụ?
Cái máy lọc KK thì ko tốn lắm vì khi nó chạy ở chế độ auto thì tốn khoảng 20W/h. Nhưng vì phải đóng kín phòng để chạy máy lọc KK nên phải dùng điều hòa để làm mát (khoảng 300W/h với dòng inverter). Đó là khi trời nóng, còn khi trời lạnh ko dùng điều hòa dc thì phải có máy hút ẩm (khoảng 300W/h), thế nên em mới nói là tốn điện. Còn nếu mở cửa cho thoáng thì lọc KK chả có tác dụng gì.

Trước đây nhà em là TT gần dg, bụi dg, khói xe buýt, ô nhiễm xung quanh nên e phải đóng kín cửa dùng lọc KK và điều hòa. Nếu nhà cụ ko như nhà em thì ko cần dùng đâu, khí trời tự nhiên là tốt nhất.