[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Bonbon bin bin

Xe máy
Em mới nghiên cứu vụ máy lọc không khí nên có một số chia sẻ với các cụ:
Nhà em có F1 mới 2 tháng tuổi nhưng mà bị viêm mũi họng gần 1 tháng nay rồi, các cụ biết đấy bệnh này dễ chữa nhưng dễ tái phát. Trung bình F1 nhà em 1 tuần đi khám 2 lần, lại rơi vào đúng đợt rét kỷ lục nên bệnh càng nặng thêm. Đi khám bác sỹ chỉ nói nguyên nhân là do thời tiết và cho thuốc chữa các triệu chứng (ho, chẩy nước mũi ....). Qua tìm hiểu em cho rằng nguyên nhân cháu nó bị dị ứng do bụi trong nhà, vì vậy mấy hôm nghỉ tết vừa rồi em dọn nhà sạch sẽ, hút bụi kỹ, bỏ hết các đồ đạc không cần thiết ra khỏi phòng. Dùng quạt thông gió và giặt kỹ chăn, ga, gối ở trong phòng và đầu tư thêm cái máy lọc không khí. Trộm vía, sau đó mấy hôm F1 nhà em hết ho, không chẩy nước mũi nữa, đi khám bác sỹ cũng Kết luận là phổi trong không thở khó như trước nữa.
Như vậy vẫn đề là do nhà có bụi nên bị dị ứng các cụ ạ. Để giữa nhà sạch, đầu tiên là phải thông gió tốt, vệ sinh sạch sẽ và nếu không gian đóng kín thì nên có máy lọc không khí.

Có một chỉ số đánh giá chất lượng không khí tại Hà Nội thường vào khoảng 150-180 (chỉ số AQI) chỉ số này gấp khoảng 3 lần so với chỉ số an toàn. Trong đó không khí trong nhà thường ô nhiễm hơn không khí ngoài trời khoảng 5 lần. Trong phòng kín có nhiều bụi, nguyên nhân 90% số bụi này là từ con người (da chết, tóc rụng, móng tay bong ...) và các đồ vải (chăn, ga, gối, đệm, thảm ....). Đặc biệt có loại mạt đệm (tiếng anh gọi là Dust mites), loại này kích thước khoảng 0.3mm có ở mọi loại ga giường, nệm, thảm nghe nói ngay cả ở các khách sạn 5 sao hay giường ngủ của Obama cũng có loại mạt này. Mạt nệm sông bằng da chết, tóc rụng ... của người, phân của mạt nệm là loại bụi phổ biến ở trong phòng và là nguyên nhân chủ yếu gây dị ứng ở người.

Có nhiều công nghệ lọc không khí khác nhau gồm: Màng lọc thô, màng lọc tinh, than hoạt tính, Ozone, Ionizer, UV ..... Tùy theo nhu cầu mà các bác chọn máy cho phù hợp, nếu không nghiên cứu kỹ dễ dẫn đến việc chi quá nhiều tiền cho loại máy không cần thiết hay mua máy không có hiệu quả. Ví dụ như để chống dị ứng (phấn hoa, bụi do mạt nệm ...) thì bắt buộc máy lọc không khí phải có màng lọc HEPA, để lọc mùi (như khói bếp, mùi hôi ...) thì cần phải có màng lọc than hoạt tính ....
Khi sử dụng máy lọc không khí cần lưu ý:
- Chi phí sử dụng, tiền điện chỉ chiếm một phần nhỏ trong chi phí hoạt động của máy. Đắt nhất là chi phí thay màng lọc, ví dụ giá màng lọc HEPA của máy Sharp giá vào khoảng 600k, bằng 1/4 chi phí mua máy. Thời gian thay khoảng 2 năm, một số loại giá thay màng lọc rẻ hơn nhưng thời gian sử dụng lại ngắn hơn. Máy lọc khí Xiaomi giá màng lọc 189 tệ, nhưng chỉ sử dụng được 3-6 tháng.
- Độ ồn, để có thể đẩy không khí qua màng lọc cần có một áp lực không khí nhất định, máy hiệu quả càng cao thì độ ồn càng lớn, một số máy có độ ồn tới 50db như vậy là khá lớn. Nếu sử dụng trong phòng ngủ bạn phải chọn máy có độ ôn 25db trở xuống.

bài viết hay quá! cảm ơn bác đã thông não cho e khá nhiều

vuong_tieu_nhi

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi ở HN mua màng lọc hepa ở đâu bảo đảm ạ, em định mua vài tấm về buộc vào quạt dùng dần.

Mẹ Kún

Xe tải
Em mới mua của mợ này 360k 1 bộ gồm 1 màng hepa và 1 màng than hoạt tính cụ ah.

Tuananhhau

Xe điện
Màng này ko đc nhúng nước cụ ah. Bẩn thì dùng hút bụi hút hoặc thổi bụi, thế nên ko tân trang đc đâu cụ
Động đến các mợ thực sự hơi sợ. Cơ quan em, bạn bè em bán cứ cam kết này nọ. Cuối cùng toàn lấy từ kho hàng fake

tcqc2006

Đi bộ
Để auto là chuẩn rồi.
Còn câu hỏi, máy lọc kk có tác dụng ko, em nghĩ hỏi là thừa.
Nếu hỏi là, máy lọc kk tác dụng đến đâu, hoặc tác dụng máy lọc kk có tương đương với chi phí bỏ ra ko, thì mới đúng
Nhà em 3 máy lọc, 1 hút ẩm. Cảm thấy hài lòng với trang bị như vậy.
Với khí hậu miền Bắc, máy hút ẩm cũng rất cần thiết và quan trọng.
Để auto ban đêm nó không tự tắt đèn, shrap ki-hs70w, fai chuyển qua chế độ ban đêm mới hết sáng

leethoitrang

Xe tải
Sáng nay em mới đặt em Sharp này từ Nhật về, tính ra cao hơn giá ở Việt Nam chút mà tin tưởng hơn. HN dạo này quá ô nhiễm, nên e nghĩ cũng cần nên đầu tư

tcqc2006

Đi bộ
Sáng nay em mới đặt em Sharp này từ Nhật về, tính ra cao hơn giá ở Việt Nam chút mà tin tưởng hơn. HN dạo này quá ô nhiễm, nên e nghĩ cũng cần nên đầu tư

Nhiu em này vậy bác mình cũng mới mua em này màu trắng 7tr

leethoitrang

Xe tải

vdung

Xe hơi
Các bác cho em hỏi là những máy có chế độ tạo ẩm ví dụ như Hitachi là khi chọn chế độ lọc không khí thì ko tạo ẩm được, còn khi tọa ẩm thì thôi lọc không khí đúng không ạ? có loại nào auto tự lọc tự tạo ẩm cùng lúc không ạ?

CR-Vic

Xe container
Hitachi A9000 phải không bác?

Các bác cho em hỏi là những máy có chế độ tạo ẩm ví dụ như Hitachi là khi chọn chế độ lọc không khí thì ko tạo ẩm được, còn khi tọa ẩm thì thôi lọc không khí đúng không ạ? có loại nào auto tự lọc tự tạo ẩm cùng lúc không ạ?

LÝ THƯỜNG KIỆT

Xe tải
Người OF
Cụ nào đã dùng máy của Philips chưa? Cho em hóng ké với

linklee1701

Xe máy
Em đang định lấy em này mà bác nào dùng rồi cho e ít thông tin với.
Ko thấy nói gì đền hút bù ẩm cả

Dùng êm, ko ồn có chức năng báo màu theo độ bẩn. Kết nối Mi Home nên nhà em cứ bước chân vào hẹn theo giờ là tự bật.
Khá nhạy vì em chỉ cần bật cái tạo ẩm (máy cũ) là tự động em này chuyển chế độ đèn đỏ luôn.

Ất Sửu

Xe hơi
Em và vợ hnay cũng vừa bàn bạc làm con của sharp để cho F1 nó ngủ ngon. Vợ thì cứ lăn tăn hàng bãi còn em thì cứ mới em quất, bãi biếc vừa cũ vừa phải dùng diện 110 lích kích. Điều mà em băn khoăn là bao lâu thì nên thay màng lọc? Màng lọc liệu có vệ sinh thủ công được không?
Em cảm ơn các cụ.