[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

VeryGood

Xe điện
Sao cụ lại lấy ồn làm tiêu chí ạ?
Muốn lọc sạch thì phải ồn chứ. Cụ mang cái máy đo chất lượng kk rời ra đo, xem có con nào để auto chạy không ồn mà lọc được kk xuống ngưỡng gần an toàn k xem sao ạ?
Những ngày như hôm nay chạy max cái máy cho phòng 40m2 ở phòng 30m2 cả tiếng mới xuống được mức gần an toàn đây ạ. Không dám seal phòng sợ thiếu oxi, chỉ khép cửa thôi ạ.
Em dùng máy lọc nhiều năm rồi và máy đo không khí rời em cũng có mợ ạ. Máy êm mà hiệu quả lọc vẫn tốt nó mới thích.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Em dùng máy lọc nhiều năm rồi và máy đo không khí rời em cũng có mợ ạ. Máy êm mà hiệu quả lọc vẫn tốt nó mới thích.

Dạ vâng vì nó sinh ion lại chả êm. Các cụ có kiểu tranh luận là gọi đối phương là mợ nhỉ?
Cụ tìm hiểu tiếp vì sao sinh ion âm lại ô nhiễm thêm nhé. Nhà bao việc, em cũng không gõ thêm đâu ạ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Lời khuyên cho chạy gấp đôi công suất của em áp dụng nếu muốn vào phòng chạy máy 20 phút có không khí đạt chuẩn sạch (dưới 50 cụ ạ). Chứ chạy cả đêm cho phòng đúng công suất sáng ra 117 - khi không khí bên ngoài hơn 300, thì máy sqair cũng tầm tầm vậy (thấp hơn chút chút và em dùng máy đo rời, để ở góc xa cái máy, cửa lấy gió trong nhà để mở 1 khe 15cm).
Con sqair nó dùng fan chứ k phải blower, static pressure so với blower thường thấp hơn, ăn ít điện hơn, riêng màng lọc mà lại còn hepa thì static pressure càng thấp hiệu quả càng kém, hoàn toàn vật lý căn bản, còn nếu màng lọc rẻ mà tốt thì chắc bên tàu nó có đơn vị OEM, đặt mua cùng bọn OEM thì giá ngang nhau thôi.
Cụ nói màng lọc đắt rẻ nhưng k so ra diện tích của màng lọc nếu trải phẳng ra nó là bao nhiêu, VD nó đắt gấp đôi nhưng trải hết gấp ra diện tích nó gấp 3, thì nếu cùng chất liệu màng lọc, lượng bụi lọc đc về lý thuyết cũng gấp 3, tức là cụ thay 3 cái thì nó mới phải thay 1 cái nên đắt rẻ là tương đối nhé

VeryGood

Xe điện
Em đọc thấy là công nghệ Ion, cái này chuyên gia khuyên không nên dùng, tích tụ ô nhiễm trong nhà cụ ạ.
Không dùng thì tắt đi chức năng đó đi có sao đâu. Em thỉnh thoảng vẫn bất lên 1-2h.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Con sqair nó dùng fan chứ k phải blower, static pressure so với blower thường thấp hơn, ăn ít điện hơn, riêng màng lọc mà lại còn hepa thì static pressure càng thấp hiệu quả càng kém, hoàn toàn vật lý căn bản, còn nếu màng lọc rẻ mà tốt thì chắc bên tàu nó có đơn vị OEM, đặt mua cùng bọn OEM thì giá ngang nhau thôi.
Cụ nói màng lọc đắt rẻ nhưng k so ra diện tích của màng lọc nếu trải phẳng ra nó là bao nhiêu, VD nó đắt gấp đôi nhưng trải hết gấp ra diện tích nó gấp 3, thì nếu cùng chất liệu màng lọc, lượng bụi lọc đc về lý thuyết cũng gấp 3, tức là cụ thay 3 cái thì nó mới phải thay 1 cái nên đắt rẻ là tương đối nhé
Em đồng ý đồng đơn vị OEM thì giá có thể rẻ hơn. Còn về việc lượng lọc bụi hay thời gian thay màng lọc đã có thực nghiệm. Con máy Phillip muốn thực nghiệm lại phải chạy thử trong cùng hoàn cảnh độ bụi xem thời lượng thay màng lọc là bao lâu. Hãng nó thì quảng cáo chung chung không rõ ràng, cụ và em không thể khẳng định màng lọc Phillip dài hơn gấp 3 hay ngắn hơn gấp 3 khi chưa có con số.
Riêng con số 117 khi cảm biến đặt trong máy, nó được giữ khô và ấm nên luôn thấp hơn con số đo bằng máy cầm tay riêng bên ngoài ở nhiệt độ ẩm cao hơn và nếu cảm biến nó đặt luôn ở đường ra của lọc khí thì bao sạch bao xanh bất kể bên ngoài độ mịn là bao nhiêu. Bởi vậy mới nói cần test riêng ạ.
Về chuyện hiệu quả kém: thực nghiệm cho thấy hiệu quả không kém, độ ồn thấp, tiêu điện cũng thấp. Thay màng lọc thì nhanh nhưng rẻ.
p.s Em đồ rằng giá 800k của cụ khéo mới chỉ thay được 1 màng lọc thôi?

cuchuoi0509

Xe tăng
Em đồng ý đồng đơn vị OEM thì giá có thể rẻ hơn. Còn về việc lượng lọc bụi hay thời gian thay màng lọc đã có thực nghiệm. Con máy Phillip muốn thực nghiệm lại phải chạy thử trong cùng hoàn cảnh độ bụi xem thời lượng thay màng lọc là bao lâu. Hãng nó thì quảng cáo chung chung không rõ ràng, cụ và em không thể khẳng định màng lọc Phillip dài hơn gấp 3 hay ngắn hơn gấp 3 khi chưa có con số.
Riêng con số 117 khi cảm biến đặt trong máy, nó được giữ khô và ấm nên luôn thấp hơn con số đo bằng máy cầm tay riêng bên ngoài ở nhiệt độ ẩm cao hơn và nếu cảm biến nó đặt luôn ở đường ra của lọc khí thì bao sạch bao xanh bất kể bên ngoài độ mịn là bao nhiêu. Bởi vậy mới nói cần test riêng ạ.
Về chuyện hiệu quả kém: thực nghiệm cho thấy hiệu quả không kém, độ ồn thấp, tiêu điện cũng thấp. Thay màng lọc thì nhanh nhưng rẻ.
p.s Em đồ rằng giá 800k của cụ khéo mới chỉ thay được 1 màng lọc thôi?
Theo quảng cáo thì diện tích lọc con của cụ 22 tờ A4~ 1,3m vuông, so với 2m vuông con philips, tuy nhiên cụ chưa tính thêm là màng lọc con philips có thêm cả than hoạt tính, tức là k phải mua thêm cái màng than của Sqair, nên so giá con philips hơn gấp đôi thì cũng bằng tiền, nhưng tât nhiên về thương hiệu thì con philips vẫn hơn với cái IPS vital shield :D
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.8.28c17739y0UyS2&id=602167929355&ns=1&abbucket=3#detail
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.106.67be2d30STJEqC&id=606433020510&ns=1&abbucket=3#detail

HEPA layer Equipped with Philip's IPS Vitashield technology, the HEPA layer is made from ultra-fine non-woven fabric with a surface area of 2 m2. The performance is more long-lasting and stable. Active Carbon layer The surface area of active carbon layer is as large as 13 football fields.

Em chưa nói lọc nhiều lọc ít, em nói như đồng nát theo kg thôi, con cụ 1,3 kg màng k có carbon với con kia 2kg màng có carbon thì rẻ hơn nửa thì có gì lạ k ạ?? Theo logic thì lưới lọc như 1 cái bể chứa, bể to gấp đôi chứa đc gấp đôi, cùng phòng cùng lượng bụi thì thời gian sử dụng cũng gấp đôi, chưa nói to hơn thì hiệu suất cao hơn, khí đi qua dễ hơn, lọc nhanh hơn

Nếu tính giá về đến tay thì con của cụ cũng k hề rẻ, thậm chí đắt hơn, chả có chức năng hay cảm biến gì (bụi 2.5, cảm biến thay lưới lọc) công suất thấp (màng diện tích nhỏ, lực hút yếu) mà chả hiểu sao cụ cứ thần thánh suốt.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Thêm nữa cảm biến của Phillips nó đặt ngoài vỏ máy nhé cụ, hình như nó dùng chênh áp suất khí ra để dẫn khí qua chỗ cảm biến đó

CSKH TMCARe

Xe buýt
Thêm nữa cảm biến của Phillips nó đặt ngoài vỏ máy nhé cụ, hình như nó dùng chênh áp suất khí ra để dẫn khí qua chỗ cảm biến đó
Em không tin chuyện cảm biến đặt ở vỏ máy. Về nguyên lý để đo bụi cần có cái quạt để hút gió vào. Nếu trang bị cảm biến trên máy lọc khí thì chỉ có 2 chỗ, 1 là lấy gió hút vào hai là lấy gió chỗ thổi ra.
Cứ cho như cụ nói đặt chỗ vỏ máy vậy quạt hút gió của nó lắp chỗ nào trên vỏ máy?
Và chuyện đặt ở trong máy hay trên vỏ máy thì vẫn là lấy khí ở ngay cạnh cái máy chứ không lấy được khí ở xa để đo
Theo quảng cáo thì diện tích lọc con của cụ 22 tờ A4~ 1,3m vuông, so với 2m vuông con philips, tuy nhiên cụ chưa tính thêm là màng lọc con philips có thêm cả than hoạt tính, tức là k phải mua thêm cái màng than của Sqair, nên so giá con philips hơn gấp đôi thì cũng bằng tiền, nhưng tât nhiên về thương hiệu thì con philips vẫn hơn với cái IPS vital shield :D
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.8.28c17739y0UyS2&id=602167929355&ns=1&abbucket=3#detail
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.106.67be2d30STJEqC&id=606433020510&ns=1&abbucket=3#detail

HEPA layer Equipped with Philip's IPS Vitashield technology, the HEPA layer is made from ultra-fine non-woven fabric with a surface area of 2 m2. The performance is more long-lasting and stable. Active Carbon layer The surface area of active carbon layer is as large as 13 football fields.

Em chưa nói lọc nhiều lọc ít, em nói như đồng nát theo kg thôi, con cụ 1,3 kg màng k có carbon với con kia 2kg màng có carbon thì rẻ hơn nửa thì có gì lạ k ạ?? Theo logic thì lưới lọc như 1 cái bể chứa, bể to gấp đôi chứa đc gấp đôi, cùng phòng cùng lượng bụi thì thời gian sử dụng cũng gấp đôi, chưa nói to hơn thì hiệu suất cao hơn, khí đi qua dễ hơn, lọc nhanh hơn

Nếu tính giá về đến tay thì con của cụ cũng k hề rẻ, thậm chí đắt hơn, chả có chức năng hay cảm biến gì (bụi 2.5, cảm biến thay lưới lọc) công suất thấp (màng diện tích nhỏ, lực hút yếu) mà chả hiểu sao cụ cứ thần thánh suốt.
Em thấy hồi chưa thần thánh Smart Air Filter thì con Phillip của cụ báo giá 5-7 triệu cơ. Giờ nó hạ giá và kiếm tiền nhờ tính lãi bán màng lọc cũng là 1 chiến thuật tốt về giá. Ít nhất thì người dùng cũng đỡ mua con máy đắt gấp 2 nhỉ?
Cụ vẫn chưa trả lời em 800k là mua được cái màng lọc nào cơ cả màng lọc trước và màng lọc hepa sau hay chỉ là 1 cái?
Với 800k đấy mua được gần 2 cái màng lọc máy squair kèm cả hoạt tính cụ ạ! Tức là 2.6m. Trong khi cứ cho như Phillip nói nó 2m2 đi thì nó vẫn đắt và ồn, tiêu thụ nhiều điện hơn.

Cái quan trọng là bắt được chuột.
BBC ở Bắc kinh nó thay từ sử dụng IQAir vứt máy mà mua máy smart air filter là vì nó tính chi phí mua thay màng lọc 1 năm là đủ tiền mua cả con máy mới của smart air filter và thay màng lọc.

CSKH TMCARe

Xe buýt

cuchuoi0509

Xe tăng
Giá tấm lọc thay thế cho AC2878 thực tế đang bán với giá 990k, 1 triệu đồng trên tiki, adayroi. (Đã giảm giá 100k, tuyên bố giá thị trường 1.090.000 1 tấm màng hepa, chưa gồm giá thay màng lọc trước đâu ạ.)
https://thegioidochoioto.com/mang-loc-tam-loc-khong-khi-trong-nha-nhan-hieu-philips-fy3107
Em chờ cụ cuchuoi cho cái link màng lọc mua được với giá tầm 500k ạ :)
Cụ bắt bê nhiều nhỉ, em đã dẫn link giá, trên comment cũng có nói sendo bán 850k, của cụ ship về bn chưa biết nhưng bên bển em check thì của em gấp đôi (cụ có vđ gì đọc hiểu k ạ), nhưng đã nói của cụ chưa có carbon, chỉ là lọc thô, diện tích già nửa con này tính thêm tấm carbon của cụ vào thì giá là bằng nhau
Con FY2428 này tích hợp sẵn carbon thay vì 1 tấm hep và 1 tấm carbon như con FY2420+FY2422

huongdo03

Xe tăng
Dạ vâng vì nó sinh ion lại chả êm. Các cụ có kiểu tranh luận là gọi đối phương là mợ nhỉ?
Cụ tìm hiểu tiếp vì sao sinh ion âm lại ô nhiễm thêm nhé. Nhà bao việc, em cũng không gõ thêm đâu ạ.
Cái streamer của Daikin có sinh ion ko cụ? em ko tắt đc cái đó đi, cứ lúc máy chạy hết công suất là cái đèn đó sáng. Cảm ơn cụ!

cuchuoi0509

Xe tăng
Em thấy hồi chưa thần thánh Smart Air Filter thì con Phillip của cụ báo giá 5-7 triệu cơ. Giờ nó hạ giá và kiếm tiền nhờ tính lãi bán màng lọc cũng là 1 chiến thuật tốt về giá. Ít nhất thì người dùng cũng đỡ mua con máy đắt gấp 2 nhỉ?
Cụ vẫn chưa trả lời em 800k là mua được cái màng lọc nào cơ cả màng lọc trước và màng lọc hepa sau hay chỉ là 1 cái?
Với 800k đấy mua được gần 2 cái màng lọc máy squair kèm cả hoạt tính cụ ạ! Tức là 2.6m. Trong khi cứ cho như Phillip nói nó 2m2 đi thì nó vẫn đắt và ồn, tiêu thụ nhiều điện hơn.

- màng của cụ 109 tệ, còn riêng miếng carbon là 79 tệ rồi, màng con kia 180 tệ, có luôn carbon, diện tích thì gần gấp đôi => đắt rẻ thì ai cũng biết rồi. Màng lọc trước nó có 1 màng thô lọc bụi to rồi mới đến lớp HEPA + carbon tích hợp 2 in 1.
- Quạt con của cụ là quạt cánh bt, quạt mà số thấp, yếu áp suất k đủ thì nó chỉ hút đẩy không khí xung quanh quạt, chứ k hút xuyên qua màng đc, nhất là màng HEPA. Đâu phải tự dưng hầu hết các máy lọc kk lại dùng quạt lồng sóc thay vì quạt cánh, vì nó hút khỏe hơn, static pressure tốt hơn. Cụ cứ xem trong máy hút bụi, máy bơm nước nó dùng loại gì thì hiểu. Muốn lọc tốt thì k khí hút càng nhiều qua màng đc càng tốt, mà áp suất thấp thì chỉ quẩn gió trong 1 chỗ thôi, giống như cụ đặt cái quạt PC lên sàn hoặc ép vào tường vậy.
- Cụ nói chiến thuật giá thì chính con của cụ nó là đánh vào giá đó, chả có tính năng gì, quạt dùng loại rẻ tiền so với các hãng khác để giảm giá tối đa cố lấy cái lowcost effective, nhưng so ra cái nhận đc trên giá chưa chắc bằng con đắt hơn. Và 1 khi hãng lớn kia nó bán về giá trị thật thì con của cụ chả có đường nào (cảm biến không, function mỗi chỉnh tốc, k hẹn giờ,...).
- Giá màng thay same same, giá máy thì k chức năng gì 699 tệ là 2tr4 cả carbone chưa tính ship, mua hộ tầm 400k bằng giá con khác ship tận giường, công suất cao hiệu quả hơn. Em nói đi nói lại mà cụ vẫn cứ khẳng định con đó cost effective hơn thì cũng thua

CSKH TMCARe

Xe buýt
Cụ bắt bê nhiều nhỉ, em đã dẫn link giá, trên comment cũng có nói sendo bán 850k, của cụ ship về bn chưa biết nhưng bên bển em check thì của em gấp đôi (cụ có vđ gì đọc hiểu k ạ), nhưng đã nói của cụ chưa có carbon, chỉ là lọc thô, diện tích già nửa con này tính thêm tấm carbon của cụ vào thì giá là bằng nhau
Con FY2428 này tích hợp sẵn carbon thay vì 1 tấm hep và 1 tấm carbon như con FY2420+FY2422
:) Dạ tự cụ còm trang trước là có cách mua giá 500. Em hỏi để thêm lựa chọn thôi. Em phát hiện ra máy phillip họ bán 1 loại màng lọc thay cho rất nhiều mã máy. Thông tin đều không rõ ràng, không hiểu màng lọc thay thế này kích thước thế nào nhỉ?
Xin cụ cái link nói mã máy này kích thước màng hepa tính ra là 2m với. Em search thấy 1 cái ghi kích thước hepa là 1.3m. Con sqair kích thước hepa là 1.37m. Tiêu thụ điện là 38w. Con phillip tiêu thụ điện 60w
https://www.download.p4c.philips.com/files/f/fy1417_00/fy1417_00_pss_.pdf
Cái streamer của Daikin có sinh ion ko cụ? em ko tắt đc cái đó đi, cứ lúc máy chạy hết công suất là cái đèn đó sáng. Cảm ơn cụ!
Xin lỗi cụ, em không phải saler, mợ thử search thêm thông số về mã máy của mợ lên google chắc là sẽ có đủ thông tin ạ.
Lên review amazon đọc Q&A nữa.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
màng lọc mua sendo là 850k còn hàng oem 4-500k hoặc order origin taobao tầm 700k.
Em chưa thử test máy cảm biến bụi khác nhưng mở cửa quạt vào là nó báo bụi ngay chứ k phải kiểu "giảm dần tự động" như xiao mi, với lại cái Aera sense của nó thấy nhiều trang review rất nhạy.
Máy của cụ em chưa thử nhưng với nguyên lý và em cũng nghịch ngợm quạt airflow hay pressure nhiều thì chắc nó k như cụ quảng cáo đâu ạ
Em nói rõ ở trên k hiểu cụ đọc kiểu gì ra 500k?
Còn data sheet nói rõ ở đây cụ: http://download.p4c.philips.com/files/f/fy2428_00/fy2428_00_pss_.pdf
Con cụ đang dẫn là màng lọc cho bọn series 1000, bọn series 2000 công suất cao hơn, màng to hơn, và so spec con này 370x284x60 với màng của cụ 256x256x50 đủ biết to nhỏ như nào
Quạt lồng xóc nó hút mạnh hơn hiệu quả hơn thì tất nhiên nó tốn điện hơn rồi. với lại mức 60w là maximum thôi. Cùng mức 38w lượng khí con kia hút đc k khoẻ bằng con lồng xóc nên tính về hiệu quả là kém hơn, chưa nói cụ đem 1 con máy cs thấp so vs con cs cao hơn (máy giặt 4-5kg so vs con 7-8kg thì con nào ăn điện hơn, con nào hiệu quả hơn thì lại phải tính theo số lượng qao giặt đc/ nước+ điện, mà thường là con 7-8kg hiệu quả hơn)
Cs lớn nó chạy turbo 60w trong 10p sạch rồi chuyển về auto chạy nhẹ 10-15w. Cs nhỏ 38w nó chạy 20p mới sạch thì tốn điện như nào còn tuỳ

Chỉnh sửa cuối:

vutuanlong

Xe điện

Cụ cho em hỏi cụ mua cái máy đo độ sạch kk ở đâu ạ, mấy tiền hả cụ?

CSKH TMCARe

Xe buýt
Em nói rõ ở trên k hiểu cụ đọc kiểu gì ra 500k?
Còn data sheet nói rõ ở đây cụ: http://download.p4c.philips.com/files/f/fy2428_00/fy2428_00_pss_.pdf
Con cụ đang dẫn là màng lọc cho bọn series 1000, bọn series 2000 công suất cao hơn, màng to hơn, và so spec con này 370x284x60 với màng của cụ 256x256x50 đủ biết to nhỏ như nào
Quạt lồng xóc nó hút mạnh hơn hiệu quả hơn thì tất nhiên nó tốn điện hơn rồi. với lại mức 60w là maximum thôi. Cùng mức 38w lượng khí con kia hút đc k khoẻ bằng con lồng xóc nên tính về hiệu quả là kém hơn, chưa nói cụ đem 1 con máy cs thấp so vs con cs cao hơn (máy giặt 4-5kg so vs con 7-8kg thì con nào ăn điện hơn, con nào hiệu quả hơn thì lại phải tính theo số lượng qao giặt đc/ nước+ điện, mà thường là con 7-8kg hiệu quả hơn)
Cs lớn nó chạy turbo 60w trong 10p sạch rồi chuyển về auto chạy nhẹ 10-15w. Cs nhỏ 38w nó chạy 20p mới sạch thì tốn điện như nào còn tuỳ
Vậy hãy tính theo % ạ. Công suất so lúc to nhất là cùng diện tích 40m2 nhé thì tốn hơn là (60-38)/38*100% =57.9%
Công suất quạt khi to nhất (345-315)/315*100% = 9% Tiêu thụ gấp gần 58% trong khi công suất hơn có 9%.
Với máy sqair cụ có thể mua lẻ màng hepa và than. Có nghĩa cụ không bắt buộc phải thay 2 màng lọc cùng lúc. Màng than hoạt tính có thể định kỳ phơi nắng kéo dài tuổi thọ. Tuỳ vào địa điểm chỗ cụ ở cụ có thể: không mua màng than hoạt tính / thay màng hepa hoặc màng than hoạt tính linh hoạt, không tậu trâu tậu thêm nghé.
Nếu so giá original taobao thì giá tổng hai màng lọc cả hoạt tính lẫn hepa là tầm 650.000 (tính thử với tỷ giá 3.500)
Muốn so tiếp % giá thì cần có link taobao màng lọc hepa phillip nặng 0.9 kg này của cụ, mới tính được đắt rẻ.

CSKH TMCARe

Xe buýt

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ toàn chả hiểu tí bản chất nào :). Nói như cụ chắc con điều hoà 18000btu thì tốn điện gấp đôi con 9000btu. Chỉ có con của cụ k có chức năng auto mới cố định mức tiêu thụ, còn con này maximum turbo là 60w, nhưng nếu k bụi auto nó chạy speed thấp chỉ 10w thôi.
CS thấp thì lâu mới sạch bụi, cs cao sạch nhanh xong tắt đi hoặc chạy nhẹ đuổi ruồi tốn nên nếu cùng thiết kế thì mức năng lượng tốn là như nhau
Nhưng em phải nhắc lại với con quạt cánh, hiệu quả hút qua màng kém hơn nên nhiều khi chạy chả hút đc mấy, chạy lâu mới sạch còn tốn điện hơn con lồng sóc :D