[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

CSKH TMCARe

Xe buýt
Cụ toàn chả hiểu tí bản chất nào :). Nói như cụ chắc con điều hoà 18000btu thì tốn điện gấp đôi con 9000btu. Chỉ có con của cụ k có chức năng auto mới cố định mức tiêu thụ, còn con này maximum turbo là 60w, nhưng nếu k bụi auto nó chạy speed thấp chỉ 10w thôi.
CS thấp thì lâu mới sạch bụi, cs cao sạch nhanh xong tắt đi hoặc chạy nhẹ đuổi ruồi tốn nên nếu cùng thiết kế thì mức năng lượng tốn là như nhau
Nhưng em phải nhắc lại với con quạt cánh, hiệu quả hút qua màng kém hơn nên nhiều khi chạy chả hút đc mấy, chạy lâu mới sạch còn tốn điện hơn con lồng sóc :D
Tính auto không bụi thì tính làm gì, thế thì con sqair tốn có 6w cụ ạ.
Nãy em lấy nhầm thông số con phillip ac2878 này thực chất công suất là 70w cơ tức là tiêu điện tốn hơn 84.2% và công suất quạt lớn hơn 9%. Người dùng tuỳ ý lựa chọn.
https://shopee.vn/Máy-lọc-không-khí-Philips-AC2878-i.65884735.2595893533
Trên shopee đang bán giá 5 triệu 6 đúng con này. Em vẫn chưa tìm thấy link shopee bán màng lọc giá 850.000 series máy này và còn hàng ạ.
Em thấy trên trang bán smart air filter nó đã dám upload bảng kết quả test có chứng nhận. Trên đó up cả sơ đồ so sánh hiệu quả với con Phillip về mặt công suất và giá rồi. Thiển ý của em nếu nó so sai, Phillip đã vả nó vỡ mặt.
Cụ cho em xin link taobao bán màng lọc hepa con phillip serries 2000 này so xem sao?

VeryGood

Xe điện
Cái hãng XM này món gì nó cũng làm được thì phải cụ nhẩy
Tàu nó là công xưởng của TG mà cụ, xiaomi nó cũng chỉ đặt thằng khác sx thôi. Hàng của nó chất lượng cũng ổn, em đang dùng cam 360 độ của nó thấy app ngon lành, không chuối như app cái máy lọc sharp.

cuchuoi0509

Xe tăng
Hãng lớn nó chả thèm chấp mấy cái so sánh, trừ khi bên thứ 3 so sánh, doanh số nó nói lên tất cả. bên khựa nó cũng ngu hết hay sao ấy. con cụ bản chất xuất xứ từ khựa, lên search độ phổ biến thấy lìu tìu con sqair trong khi philips có mà bạt ngàn.
K tin cụ lên taobao gõ thử.
Còn vụ màng active carbon nó yêu cầu reuse tối đa 2 lần và phải vệ sinh thường xuyên nhé, nhất là để ở trước lớp hepa như con của cụ
https://breathequality.com/activated-carbon-filter/
Nói mã k chịu hiểu. có là 70w nó chạy 10p xong 38 w cụ chạy nhanh cứ cho 20p xong, thì tính ra của cụ còn tốn hơn, thế cho nhanh, nói thật hiệu quả của cái quạt thấp thì chạy 30p may ra xong. Cái cadr chả có gì kiểm chứng, chắc nó tính CFM của quạt nhân ra chứ k tính lượng khí thực sự đi qua màng lọc

VeryGood

Xe điện
Máy lọc sharp J80 nhà em đây, phòng khách 50m2 nó lọc ngon lành.
Có app, ngồi công ty cũng điều khiển được máy ở nhà.
Các cụ không cần lo về ion âm vì nó tắt đi được, thỉnh thoảng bật lên 1-2h thôi. Mà em không thấy thông tin chính thống là nó hại.

linh214

Xe đạp
Các cụ không cần lo về ion âm vì nó tắt đi được, thỉnh thoảng bật lên 1-2h thôi. Mà em không thấy thông tin chính thống là nó hại.
máy đo có chính xac ko ,có đo dc chỉ số pm 2.5 là bao nhiêu ko cụ

CSKH TMCARe

Xe buýt
Hãng lớn nó chả thèm chấp mấy cái so sánh, trừ khi bên thứ 3 so sánh, doanh số nó nói lên tất cả. bên khựa nó cũng ngu hết hay sao ấy. con cụ bản chất xuất xứ từ khựa, lên search độ phổ biến thấy lìu tìu con sqair trong khi philips có mà bạt ngàn.
K tin cụ lên taobao gõ thử.
Còn vụ màng active carbon nó yêu cầu reuse tối đa 2 lần và phải vệ sinh thường xuyên nhé, nhất là để ở trước lớp hepa như con của cụ
https://breathequality.com/activated-carbon-filter/
Nói mã k chịu hiểu. có là 70w nó chạy 10p xong 38 w cụ chạy nhanh cứ cho 20p xong, thì tính ra của cụ còn tốn hơn, thế cho nhanh, nói thật hiệu quả của cái quạt thấp thì chạy 30p may ra xong. Cái cadr chả có gì kiểm chứng, chắc nó tính CFM của quạt nhân ra chứ k tính lượng khí thực sự đi qua màng lọc
:)) Dạ cụ ss thế sai rồi, em đã so gồm cả công suất. Con kia tốn điện hơn 84.2% và công suất chỉ hơn 9%. Cụ lấy ví dụ như thế là ứng với công suất lớn hơn 50% đấy.
Test so sánh nó up lên có bên thứ 3 chứng nhận, có cả giấy chứng nhận chất lượng cho sản phẩm riêng. Doanh số chỉ nói lên sale của phillip mạnh. Smart air filter có đại diện ở 40 quốc gia, không phải dạng không có tý tiếng tăm gì đâu ạ.
Phillip nó bán biết bao nhiêu mặt hàng ngoài cái máy lọc, đương nhiên độ phủ search của nó rộng. Con Smart air filter này nếu có vp đại diện tại VN/có thương nhân chuyên nhập bán thì giá sẽ ok hơn nữa.
Dù sao em thấy cũng quá ổn khi con phillip đang gẩy giá 5-7 triệu giờ đã có nơi hạ giá khuyến mại xuống hơn 3 triệu 1 tý (sau khi đã áp mã khuyến mại).
Giá màng lọc của nó nếu cứ gẩy giá lên 1 triệu thì khách người ta sẽ lựa chọn mua Smart air filter tốn điện 1 nửa Phillip lại có thể thay riêng màng hepa (Gần 400.000) và sau khi phơi reuse 2 lần, đo PVC cao người ta mới mua thêm màng than hoạt tính thay. Không cần mua thay cả đôi bắt buộc như Phillip.
Đây còn chưa tính giá thay màng lọc trước
Em nghĩ cả hai đều là 2 lựa chọn cho người dùng.
Còn bản thân em, thì em còn khuyến khích sinh viên cứ mua màng hepa phiên bản DYI có gần 350.000 về mà buộc quạt. Sống độc thân thì phiên bản đấy là ổn nhất. Gió thổi ra thốc về chỗ mình ngồi luôn là 4. Vậy là nếu ngồi sát thì ngay lúc bật đã hít được khí sạch, không cần chờ 20 Phút :))

CSKH TMCARe

Xe buýt
Công nhận chuối pm2.5 sao không hiển thị con số, ghi chữ Low nghĩa là sao ạ?
Cụ thử bật máy khi tắt ion xem lọc trong 20ph thì kk trong phòng giảm độ bụi xuống bao nhiêu so với kk trong phòng khi chưa bật máy chưa ạ?
Đây ạ, cũng xuất xứ khựa thôi

Em thấy con này giá cũng vừa tầm, giá có cái app để giao tiếp được apple, điều khiển các thiết bị trong nhà thì tốt.
Cái này được cái chỉ thực hiện duy nhất chức năng đo chất lượng kk nên giá có vẻ ổn, thêm cái đo nồng độ C02 nữa thì tuyệt.

cuchuoi0509

Xe tăng
Vì cụ k hiểu sâu nên khó nói. DIY buộc quạt thì nó chả phải sinh ra máy lọc làm gì, cái quạt cụ thử chùm chăn xem bao nhiêu gió nó ra đc cái quạt. đó là lỗ trên chăn to gấp nhiều lần màng hepa. Hepa lỗ siêu nhỏ nên rất cản khí muốn gió qua đó đc nhiều phải dùng loại khác áp suất hút cao hơn, rồi diện tích trao đổi khí của màng lọc nó càng lớn càng tốt nên phải làm dạng nếp gấp. Con quạt của cụ nói thật với lực hút yếu hơn, diện tích hút 1m3 vs 2m thì em đảm bảo k có câu chuyện cadr thật sự đem so với cái máy lực hút mạnh mà diện tích hút lớn cả.
hút yêu mà diện tích hút lớn thì nó đỡ bị cản, đằng này diện tích nhỏ thì càng cản hút càng kém.
Nên em chả tin quảng cáo, trừ khi có kq test chuẩn, còn ko về lý thuyết thì công suất lẫn hiệu suất em đảm bảo con đó k cơ cửa

Chỉnh sửa cuối:

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Vì cụ k hiểu sâu nên khó nói. DIY buộc quạt thì nó chả phải sinh ra máy lọc làm gì, cái quạt cụ thử chùm chăn xem bao nhiêu gió nó ra đc cái quạt. đó là lỗ trên chăn to gấp nhiều lần màng hepa.
Hepa lỗ siêu nhỏ nên rất cản khí muốn gió qua đó đc nhiều phải dùng loại khác áp suất hút cao hơn, rồi diện tích trao đổi khí của màng lọc nó càng lớn càng tốt nên phải làm dạng nếp gấp. Con quạt của cụ nói thật với lực hút yếu hơn, diện tích hút 1m3 vs 2m thì em đảm bảo k có câu chuyện cadr thật sự đem so với cái máy lực hút mạnh mà diện tích hút lớn cả.
hút yêu mà diện tích hút lớn thì nó đỡ bị cản, đằng này diện tích nhỏ thì càng cản hút càng kém.
Nên em chả tin quảng cáo, trừ khi có kq test chuẩn, còn ko về lý thuyết thì công suất lẫn hiệu suất em đảm bảo con đó k cơ cửa
Cụ cho em hỏi như cụ nói lực hút phái lớn và diện tích bề mặt hút cao thì hiệu quả lọc qua màng sẽ cao
, Vậy sự khác nhau khi đặt màng lọc ở cửa hút và cửa đẩy ở chỗ nào ạ, tại sao không đặt ở cửa đẩy vì đẩy vào giờ cũng khỏe hơn hút ???thank cụ

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ cho em hỏi như cụ nói lực hút phái lớn và diện tích bề mặt hút cao thì hiệu quả lọc qua màng sẽ cao
, Vậy sự khác nhau khi đặt màng lọc ở cửa hút và cửa đẩy ở chỗ nào ạ, tại sao không đặt ở cửa đẩy vì đẩy vào giờ cũng khỏe hơn hút ???thank cụ
Theo em do cấu tạo li tâm, nếu đẩy gặp vật cản nó bật lại lại quay lai chỗ hút thì sẽ quẩn khí. Còn khi hút nó bít kít đầu hút lại, đẩy ra 1 đầu thì gió ra ngoài sẽ đỡ bị quẩn hơn
Em mới check lại thì màng hepa của con Sqair chỉ là H11 (Our HEPA Filter Captures 95% of particles above and below 0.3 microns. (Actually, they ALL do.)
Con Philips là:
Removes 99.97% of ultrafine airborne particles, as small as 0.3 microns H13). Nên dễ hiểu sao với kết cấu quạt như vậy mà lại lắp cho màng HEPA, vì lỗ to hơn, khí đi qua dễ hơn nên k cần quạt hút mạnh, nhưng tất nhiên khả năng lọc bụi kém hơn.
Expert tips: Remember that CADR ratings only show only the cleaning capacity, not the cleaning capability.
https://breathequality.com/what-is-cadr-rating/
CADR chỉ thể hiện dung tích khí đi ra nhiều hay ít chứ k phải khả năng làm sạch

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Vì cụ k hiểu sâu nên khó nói. DIY buộc quạt thì nó chả phải sinh ra máy lọc làm gì, cái quạt cụ thử chùm chăn xem bao nhiêu gió nó ra đc cái quạt. đó là lỗ trên chăn to gấp nhiều lần màng hepa. Hepa lỗ siêu nhỏ nên rất cản khí muốn gió qua đó đc nhiều phải dùng loại khác áp suất hút cao hơn, rồi diện tích trao đổi khí của màng lọc nó càng lớn càng tốt nên phải làm dạng nếp gấp. Con quạt của cụ nói thật với lực hút yếu hơn, diện tích hút 1m3 vs 2m thì em đảm bảo k có câu chuyện cadr thật sự đem so với cái máy lực hút mạnh mà diện tích hút lớn cả.
:) Bản chất cái máy lọc Phillip hay sqair cũng chỉ là 1 cái quạt thông gió + màng lọc hepa thôi cụ ạ, Quạt công suất lớn thì phòng lớn.
Bởi vậy tuỳ vào công suất quạt lớn hay nhỏ ra khí nhiều hay ít, nhưng khí ra luôn đạt chuẩn độ bụi là 4.
Người dùng mua quạt nào thì mua. Em đã nói là với người sống 1 mình dùng như vậy là hợp lý. Theo hướng dẫn thì nó chạy tốt với phòng 9m2 đủ lọc sạch cả phòng về chuẩn. Cái em thích là ngay từ lúc bật quạt lên, người dùng đã có thể hít khí sạch, chỉ cần để sao cho hướng gió thổi vào mũi mình.
Để chứng minh cho hiệu quả của việc ca ngợi mái sqair, em gửi link giá con Philip Ac2878 bên TQ là 3.999 so với giá 1 con sqair chemical có cả màng lọc than hoạt tính là 699. Rẻ hơn quá nhiều.
https://www.philips.com.cn/c-p/AC2878_00/air-cleaner
về giá màng lọc tại TQ giá tầm bằng 1/4 giá cả con máy mới.
Về Vn giá con Ac2868 cũng đang niêm giá từ 5-7 triệu, vì sao tiki có giá Too good tobe true thì em chịu. Nhưng so mức giá nguyên bản, công suất, mức tiêu thụ điện hai con máy, thiết nghĩ cụ cũng hiểu vì sao em khen con Sqair vs Philip?

cuchuoi0509

Xe tăng
Thêm dẫn chứng cho cái rẻ của cụ nhé:
- Con màng Hepa 11 của cụ web suggest lifespan 4 months còn con Hepa 13 của Philips là 12 months, thì cái này là rõ thôi, diện tích lơn hơn thì tất nhiên life span phải dài hơn
- taobao nó bán bạt ngàn con ac2878 kia 900 tệ ~3tr060 VND, cụ dẫn mấy cái link đắt lòi làm gì. Em cùng tìm hiểu giá cả bên tàu r. Bon tiki nó bán hộ JOYBUY sll, nhập cả công về nên chi phí vận chuyển thấp nó mới bán đc bằng giá bên kia
- Máy của em nó khiêm tốn recommend phòng 24-40m2 thôi nên dùng phòng ngủ 18-20m2 cũng vẫn ổn, đc cái lọc nhanh với cảm biến nhạy, quan trọng nhất là hiệu suất lọc tốt, khí đi qua màng đc nhiều. Chứ mỗi lần mở cửa ra mở cửa vào nó lại nhảy từ 5-6 lên mấy chục điểm bụi, k auto lọc nhanh thì bao lâu mới sạch

Tóm lại, với 1 loạt dẫn chứng trên + mức giá máy mới cũng như mức thay thì em k nghĩ ai chọn con Sqair như cụ đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Theo em do cấu tạo li tâm, nếu đẩy gặp vật cản nó bật lại lại quay lai chỗ hút thì sẽ quẩn khí. Còn khi hút nó bít kít đầu hút lại, đẩy ra 1 đầu thì gió ra ngoài sẽ đỡ bị quẩn hơn

Em mới check lại thì màng hepa của con Sqair chỉ là H11 (Our HEPA Filter Captures 95% of particles above and below 0.3 microns. (Actually, they ALL do.)
Removes 99.97% of ultrafine airborne particles, as small as 0.3 microns H13). Nên dễ hiểu sao với kết cấu quạt như vậy mà lại lắp cho màng HEPA, vì lỗ to hơn, khí đi qua dễ hơn nên k cần quạt hút mạnh, nhưng tất nhiên khả năng lọc bụi kém hơn.
Expert tips: Remember that CADR ratings only show only the cleaning capacity, not the cleaning capability.
https://breathequality.com/what-is-cadr-rating/
CADR chỉ thể hiện dung tích khí đi ra nhiều hay ít chứ k phải khả năng làm sạch
Em nghĩ nó không đơn giản thế, cái môn khí động học này nhìn dễ mà khoai lắm. Vấn đề chuyên môn này kĩ sư các hãng chắc nó không ngu đâu, để màng lọc ở cửa hút ???, Nếu đơn giản đặt bố màng lọc trước quạt rẻ đc bao nhiêu, . Thực sự vẫn không hiểu sao cái máy lọc kk nó đắt thế.

CSKH TMCARe

Xe buýt
- Con màng Hepa 11 của cụ web suggest lifespan 4 months còn con Hepa 13 của Philips là 12 months, thì cái này là rõ thôi, diện tích lơn hơn thì tất nhiên life span phải dài hơn
- taobao nó bán bạt ngàn con ac2878 kia 900 tệ ~3tr060 VND, cụ dẫn mấy cái link đắt lòi làm gì. Em cùng tìm hiểu giá cả bên tàu r. Bon tiki nó bán hộ JOYBUY sll, nhập cả công về nên chi phí vận chuyển thấp nó mới bán đc bằng giá bên kia
- Máy của em nó khiêm tốn recommend phòng 24-40m2 thôi nên dùng phòng ngủ 18-20m2 cũng vẫn ổn, đc cái lọc nhanh với cảm biến nhạy, quan trọng nhất là hiệu suất lọc tốt, khí đi qua màng đc nhiều. Chứ mỗi lần mở cửa ra mở cửa vào nó lại nhảy từ 5-6 lên mấy chục điểm bụi, k auto lọc nhanh thì bao lâu mới sạch
:) Em thấy nó ghi trên con mini blast hepa 12 cụ ạ. Còn con sqair không báo màng lọc gì cũng như con philip trên link cụ đưa không hề đưa 1 thông số nào về màng hepa.
Về việc giá niêm yết con máy của philip là gần 4.000 đắt gấp nhiều lần con sqair giá niêm yết gần 700, tiêu thụ điện thì vượt trội con kia, trong khi thông số lọc bụi nó không vượt trội gì nhiều (Xem thông số máy, còn xem trên bảng test công bố thì hiệu quả test trong phòng không hề cao hơn) thì cụ hiểu vì sao Phillip thông dụng hơn khi search kết quả: Nó cắt quá nhiều lãi cho thương nhân.
Again, em tin là bước tiếp theo của nó sau khi bán cho xong máy là sẽ bán tấm lọc với giá cao. Như cụ nói giá tấm lọc OEM 400-500, than hoạt tính fill in than gáo dừa VN. Bán với giá ngót triệu và có thể thay đổi thì vẫn là quá cao so với con sqair.
Việc sale Philip giảm giá tại VN em cũng cho là có tý nhờ có Sqair làm cái bảng so sánh :)

cuchuoi0509

Xe tăng
:) Em thấy nó ghi trên con mini blast hepa 12 cụ ạ. Còn con sqair không báo màng lọc gì cũng như con philip trên link cụ đưa không hề đưa 1 thông số nào về màng hepa.
Về việc giá niêm yết con máy của philip là gần 7.000 đắt gấp 10 lần con sqair giá niêm yết gần 700 trong khi thông số nó ngang tầm (Xem trên bảng test cũng như thông số máy) thì cụ hiểu vì sao Phillip thông dụng hơn khi search kết quả: Nó cắt quá nhiều lãi cho thương nhân.
Again, em tin là bước tiếp theo của nó sau khi bán cho xong máy là sẽ bán tấm lọc với giá cao. Như cụ nói giá tấm lọc OEM 400-500, than hoạt tính fill in than gáo dừa VN. Bán với giá ngót triệu và có thể thay đổi thì vẫn là quá cao so với con sqair.
Việc sale Philip giảm giá tại VN em cũng cho là có tý nhờ có Sqair làm cái bảng so sánh :)
Philips giảm giá con đó vì nói thật thị trường trung quốc nó oem mấy cái đó quá nhiều, Trung Quốc nó bụi 2.5 khéo còn hơn mình, nên bên đó cạnh tranh khốc liệt thì phải về giá gốc thôi
- còn HEPA bao nhiêu mời cụ lên trang chủ nó viết to và rõ Hepa 11, lifespan 4 month vs con màng đắt gấp đôi life span 12month hepa 13 có cả carbon (nghĩ đã thấy hài)https://www.kickstarter.com/projects/smartair/the-sqair-the-worlds-most-cost-effective-air-purifier
- Con của cụ thì em k thây chứng nhận gì còn bọn philips nó viết rõ luôn chứng nhận rồi tiêu chuẩn ở đâu nhé https://www.download.p4c.philips.com/files/a/ac2887_70/ac2887_70_pss_engau.pdf
Global Certification for quality assurance AHAM (US), Ecarf (EU) and Airmid (US) Certified
VitaShield IPS technology Vitashield IPS with its aerodynamic design and NanoProtect Filter has a boosted clean air delivery rate up to 344 m3/hr* (according to China GB/T 18801-2015). It can effectively remove ultra-fine particles as small as 20nm, effectively reduce harmful gases such as formaldehyde, TVOC and odor.
Performance Filters out PM2.5: in one hour, >99 % Filters out viruses: in 0.5 hr, 99.9 % CADR (cigarette smoke): 333 m³/h Room size: 25-79 m² Technical specifications Cord length: 1.6 m Effective area: 24~41 m² Frequency: 50/60 Hz Power: 11~60 W Sound level: 20.5-51 dB(A) Voltage: 220-240 V
https://www.amazon.com/Philips-NanoProtect-Replacement-Filter-Purifier/dp/B01LZPURI5
  • Captures up to 99.7% of particles that pass through the filter as small as 0.3 microns - the size of most common airborne allergens, particles, bacteria and viruses
  • Also removes ultra-fine particles as small as 20 nanometers or 0.02 microns - 2500 times smaller than a human hair - from the air that passes through the filter
  • Needs to be replaced approximately every 12 months, based on an average usage of 12 hours per day

CSKH TMCARe

Xe buýt

Tóm lại, với 1 loạt dẫn chứng trên + mức giá máy mới cũng như mức thay thì em k nghĩ ai chọn con Sqair như cụ đâu :D
:) Em cho là suggest của Phillip khá là mù mờ, nó phải nói rõ vận hành trong đk nào thì được 12 months. Con miniblast, giá niêm yết rẻ hơn con Phillip của cụ dùng màng hepa 12 và suggest 12 hay 13 months thay màng lọc, chạy được cho phòng rộng 85m2 có lẽ là 1 so sánh hợp lý hơn đấy cụ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em nghĩ nó không đơn giản thế, cái môn khí động học này nhìn dễ mà khoai lắm. Vấn đề chuyên môn này kĩ sư các hãng chắc nó không ngu đâu, để màng lọc ở cửa hút ???, Nếu đơn giản đặt bố màng lọc trước quạt rẻ đc bao nhiêu, . Thực sự vẫn không hiểu sao cái máy lọc kk nó đắt thế.
Em thì thấy vs kết cấu của quạt blower thì hút nó khỏe hơn là đẩy là cái thứ nhất, cái thứ 2 là đặt trước thì nó lọc bụi trước khi qua máy, k bám vào ruột với quạt bên trong thì chả tốt hơn ah cụ

CSKH TMCARe

Xe buýt
Giá con mini blast 2000 có cả màng lọc than hoạt tính rồi, công suất quạt 585, độ ồn 44db.
Con blast công suất tối đa 980, lọc phòng 130m2 độ ồn 48db, màng hepa 12 giá 2380 đã có màng than hoạt tính
Tất cả đều rẻ vượt trội so với Phillip AC 2728 bên TQ niêm yết giá 3.999 công suất 346, lọc được phòng 41m2.
Với các cái máy to kia, nó có các nấc bật thấp hơn cho các diện tích phòng thấp hơn.
Còn thì về VN tại sao AC 2728 lại đang có giá khuyến mại Too good tobe true em không nói, nhưng so thì em sẽ ôm ngay con máy to chạy ít ồn, chạy ở công suất thấp thì thời gian thay màng lọc càng dài và tốn ít điện.