[Funland] Mây ở tầng nào sẽ gặp mây ở tầng đó ...đúng không ạ ?

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]

114hangbong

Xe lăn
Tỉ lệ đúng với điều kiện cùng 1 góc nhìn, 1 góc chụp và tiêu cự.
Khác gì 1 người chụp đứng cạnh tháp ép phen và 1 người chụp tháp nằm trên tay. chẳng lẽ cái tháp ý nó biến hình ?? :D
Em biết ngay là cụ chỉ chụp toách một cái. :))
Cái tháp không biến hình đâu nhé, mà là người chụp đứng xa hay gần cái tháp sẽ có tỷ lệ khác nhau. Còn cái miếng dừa trong cả hai bức ảnh đều đặt trên cái đĩa, khoảng cách giữa hai vật là như nhau trong cả hai bức ảnh thì dù chụp xa hay gần cũng phải tỷ lệ như nhau.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cái tháp không biến hình đâu nhé, mà là người chụp đứng xa hay gần cái tháp sẽ có tỷ lệ khác nhau. Còn cái miếng dừa trong cả hai bức ảnh đều đặt trên cái đĩa, khoảng cách giữa hai vật là như nhau trong cả hai bức ảnh thì dù chụp xa hay gần cũng phải tỷ lệ như nhau.
Haha Mơ thật là ngây thơ.
Vì có lần em làm lại trong 1 cái đĩa khác.
Món này tại sao từ 10 năm về trước em up lên mà giờ không ai làm giống em được.
Câu trả lời không đơn giản mà.
Công thức em vẫn giữ chưa từng viết.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Moonlotus1 cuối tuần Mun giải phương trình Y = 1 (yêu)
Đặt Y = y1 + y2 +.... + Yn
Y1: Thằng thứ nhất out
Y2: Thằng thứ 2 chán
...
Y100 = way-tau

wave-tau

Xe container
Tiêu cự mắt người và máy ảnh khác nhau xa, nhất là đt càng khác.
Tại sao chụp đt nhiều người mặt trong to ra biến dạng , khi chụp macro thường phải hơi phóng to ra nếu ko vận gần nhất sẽ phình to.
Tượng tự khi chụp người trên máy ảnh người ta chụp tiêu cự lớn hơn 50mm chứ ko cai chụp nhỏ hơn, vì nhỏ hơn trông người đầu sẽ to hơn chân.
Em cũng ngạc nhiên khi mợ làm nghề mà ko phân biệt được tiêu cự của mắt người và đt cũng như máy ảnh. Và sẽ ra sao nếu chụp bằng những thiết bị có tiêu cự siêu rộng ?
Tỉ lệ như mợ lên hình vẽ nhà này sẽ đổ vào nhau mợ nhể. :))

114hangbong

Xe lăn
Tiêu cự mắt người và máy ảnh khác nhau xa, nhất là đt càng khác.
Tại sao chụp đt nhiều người mặt trong to ra biến dạng , khi chụp macro thường phải hơi phóng to ra nếu ko vận gần nhất sẽ phình to.
Tượng tự khi chụp người trên máy ảnh người ta chụp tiêu cự lớn hơn 50mm chứ ko cai chụp nhỏ hơn, vì nhỏ hơn trông người đầu sẽ to hơn chân.
Em cũng ngạc nhiên khi mợ làm nghề mà ko phân biệt được tiêu cự của mắt người và đt cũng như máy ảnh. Và sẽ ra sao nếu chụp bằng những thiết bị có tiêu cự siêu rộng ?
Tỉ lệ như mợ lên hình vẽ nhà này sẽ đổ vào nhau mợ nhể. :))
Cụ nói đúng mà, nhưng tại em nói không rõ. Ý em là cái miếng dừa đặt trên đĩa giống cái cửa sổ gắn trên nhà. Dù cụ đứng xa hay gần thì cái tỷ lệ giữa cửa sổ và cái nhà ấy nó không đổi.
Còn cái tháp lúc to hơn người, lúc bé hơn người là do người trong ảnh đó lúc đứng xa lúc đứng gần cái tháp. Giống như cái cửa sổ gắn trên tường nhà bây giờ cụ dỡ nó ra, bê nó ra gần người cầm máy ảnh thì nó sẽ to hơn, muốn to hơn cái nhà thì cho đứng gần người cầm máy ảnh hơn nữa vào.
Quay lại cái ảnh kia, cái miếng dừa không đưa ra xa cái đĩa mà lúc nó to, lúc nó nhỏ so với cái đĩa vậy thì hoặc miếng dừa gọt nhỏ đi, hoặc bày lên cái đĩa to hơn thì mới bày thêm cả quả dừa vào được. :)

114hangbong

Xe lăn
Không hiểu Bông nói gì, Sư tịnh tiến cái banh bao về đúng vị trí quả dừa ở ảnh tôm để Bông thấy rõ đấy :))
Ý em là không có chỗ nhét thêm quả dừa vào cái đĩa đấy dù Sư dịch xa đúng như cái ảnh có tôm.
Đấy em hành văn lộn xộn nên mọi người hơi bị bối rối không biết ý em nói gì. :((

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ý em là không có chỗ nhét thêm quả dừa vào cái đĩa đấy dù Sư dịch xa đúng như cái ảnh có tôm.
Đấy em hành văn lộn xộn nên mọi người hơi bị bối rối không biết ý em nói gì. :((
Bông hiểu sai ý Sư rồi, so về kích thước cái bánh bao không nhỏ hơn quả dừa là bao vì viền răng cưa được cắt từ vị trí có đường kính gần lớn nhất do đó Sư tịnh tiến cái bánh bao là để thay thế quả dừa cho Bông dễ so sánh. Bông thấy đĩa tôm to hơn là vì đặt quả dừa lên vẫn còn đủ 3 bông hoa còn đĩa bánh bao thì bị che mất 2 nhưng thật ra đĩa bánh bao thấy nhỏ là do đặt cái bánh bao hẳn vào lòng đĩa và nằm ở vị trí che khuất bông hoa màu vàng :))

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng mà, nhưng tại em nói không rõ. Ý em là cái miếng dừa đặt trên đĩa giống cái cửa sổ gắn trên nhà. Dù cụ đứng xa hay gần thì cái tỷ lệ giữa cửa sổ và cái nhà ấy nó không đổi.
Còn cái tháp lúc to hơn người, lúc bé hơn người là do người trong ảnh đó lúc đứng xa lúc đứng gần cái tháp. Giống như cái cửa sổ gắn trên tường nhà bây giờ cụ dỡ nó ra, bê nó ra gần người cầm máy ảnh thì nó sẽ to hơn, muốn to hơn cái nhà thì cho đứng gần người cầm máy ảnh hơn nữa vào.
Quay lại cái ảnh kia, cái miếng dừa không đưa ra xa cái đĩa mà lúc nó to, lúc nó nhỏ so với cái đĩa vậy thì hoặc miếng dừa gọt nhỏ đi, hoặc bày lên cái đĩa to hơn thì mới bày thêm cả quả dừa vào được. :)
Cụ wave k hiểu ý mợ Bông thì phải. Mợ Bông đang nói về tỷ lệ kích thước, khoảng cách các vật trong cùng 1 ảnh chứ có nói sự thay đổi của vật khi chụp ở các góc khác nhau đâu. Giống như chụp xa chụp gần thì tỷ lệ đầu hay thân vẫn phải cân xứng chứ k thể chụp góc này đầu to hơn thân bé đi hay ngược lại. Tuy nhiên, em nghĩ món tôm của mợ Mun làm thật.

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Sư làm em cười đau bụng mất. :))
Cảm ơn Sư mất công phô tô sốp. Sư nhét thêm quả dừa vào đi. :)
Mắt Mợ bị san vành à :D

Em thách Mợ xóa chữ NLK của em
Em thách Mợ tìm được Đĩa lurminarc sản xuất 15 năm về trước cửa em đấy.

Chỉ có em mới ghim vào hành logo của em.
Và tên em khi đó.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Mà sao các cụ mợ nhìn ra là cái bánh bao. Cái đó là miếng dừa được cắt tỉa hình hoa thành cái bát đựng đồ chấm tôm mà nhỉ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Và tên em khi đó.
Ba cái đồ tạp nham mà mợ mắng người khác mắt sang vành thì em e là mợ là sản phẩm của nền móng lỗi. Lai tạp.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Mà sao các cụ mợ nhìn ra là cái bánh bao. Cái đó là miếng dừa được cắt tỉa hình hoa thành cái bát đựng đồ chấm tôm mà nhỉ
Không phải là cắt tỉa rời mà cắt tỉa nguyên quả để nắp vẫn khít như thường.
Khi hấp Tôm cho Tôm vào trong lòng quả dừa và đậy nắp lại.

Cái rõ nhất lớp layer khăn trải bàn khi em chụp có 1 không có 2
Cái đĩa sứ cũng vậy.

Lớp layer đen kim tuyến trắng.
Ảnh của em khi đó có đặc trưng riêng.

Thách Ai dám nhận là tác giả :D
Em kiện chết nó luôn.

Đĩa hoa của em.
Khăn kim tuyến đen của em
Chấp không tìm ra được.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Bông chắc mới biết cái đĩa này đó Sư :D

Tìm cái đĩa hoa sản xuất 15 năm về trước mới là khó này.
Em mua để hoa quả cuối cùng lại bày món ăn.

Món tôm kia làm ổn quá. Món này nhìn k giống do mợ làm phải k?

thngaylangthang

Xe ngựa

Và tên em khi đó.
Nom ngon thế, em ngắm mãi không chán, được chén thì thật tuyệt vời nhỉ moon nhỉ ;;)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mợ ấy mắng là mợ ấy còn thương em đấy ! ;)
Sư biết Bông nhầm gì rồi, cái mà Sư nói bánh bao không phải giống cãi đĩa dừa để chanh bên đĩa tôm đâu, dừa được bổ đôi cắt thành cái vòng sau đó tạo răng cưa và vì độ cong rất nhỏ nên có thể thấy là được cắt gần giữa trái dừa (đường kính gần lớn nhất :)) )