Mazda 3s sau gần 1500Km

trthphuc

Xe đạp
Tôi mua mazda 3s hôm trước Tết (15/01), đi về quê Nha Trang dịp Tết và chạy loanh quanh Sài Gòn, hiện tại đã được gần 1500Km, các cảm nhận ngắn gọn như sau:
- Cảm giác cho tài xế: khá thoải mái, tay lái rất có cảm giác, ghế ngồi vững - an toàn (tôi cao 1,7m nặng 82Kg), góc quan sát trung bình vì cột chữ A cũng chưa được nhỏ lắm.
- Cảm giác cho hành khách (theo lời của vợ và hai con): ghế phụ rất thoải mái, band ghế sau hơi hẹp chỉ nên ngồi 2 người, dẫu sao thì phần mặt ghế khá dài và lưng ghế xuôi thoai thoải nên hai con tôi ngủ ngồi cũng tạm được cho khoảng đường 450Km - 8giờ.
- Xăng cộ: 7,5lít/100Km ở đường trường, 9,5lít/100Km ở đường Sài Gòn (tôi đo thực tế qua xăng đổ chứ đồng hồ đo của xe thì không chính xác lắm).
- "Sức mạnh" của xe: xe tự động 1.6 nhưng cảm giác vọt, vượt khá tốt. Đúng như các bạn trên đã nói, ta ít có cảm giác xe sang số nếu không nhìn vào đồng hồ vòng tua xe. Thêm chút: khi ở cao tốc Long Thành, xe đầy tải tôi lên 100Km/h thì vòng tua đạt 2800.
- Tiện nghi xe: Tôi cảm thấy hài lòng và đầy đủ: máy lạnh tự động hai vùng độc lập trái - phải khá ngon, hàng ghế sau có hai họng gió lạnh (cool!) nằm dưới ghế của hàng ghế trước nên khá mát cho hành khách; Màn hình thông tin cộng với DVD và hệ thống GPS theo xe rất thuận tiện và tạo cảm giác nắm "quyền điều khiển hoàn toàn" chiếc xe; Hệ thống âm thanh chấp nhận được và có cái độc đáo là cho phép có hai nguồn phát khác nhau cho hai hàng ghế (ví dụ: hàng trước DVD, hàng sau nghe radio); Thoại rãnh tay cho điện thoại qua bluetooth rất tiện cũng như hệ thống điều khiển âm thanh, kênh phát và thông tin quá trình xe lên volant khá hữu ích cho bác tài; cửa sổ nóc xài tốt khi ... đậu xe, hihihi (hồi đầu tôi chê vô ích đối với việt Nam như bây giờ thì lại thấy tiện lợi).
- An toàn, an ninh: Trung bình vì chỉ có hai túi khí trước, còn lại thắng đĩa với ABS toàn bộ, dây đai toàn bộ, ... thì ai mà chả vậy :) ; Hệ thống chống trộm, block tay lái khi tắt máy, mã hoá chìa để vô hiệu máy khi xài chìa lạ,... rất an tâm.
- Đồ chơi đầy đủ những thứ cần thiết nên tôi chỉ gắn thêm một camera hành trình là thấy OK rồi (dĩ nhiện chỉ đối với nhu cầu của tôi thôi).
Nói chung là đến nay vẫn còn thấy hài lòng, quan trọng là vợ và hai con tôi cũng đồng ý như vậy, hehehe!
Một chút thông tin gởi đến các bạn.

Chỉnh sửa cuối:

tatung

Xe tăng
Cảm ơn cụ chia sẻ e cũng vừa lấy m3s sáng nay xong

newriver85

Xe hơi
HIc em cũng mong một ngày được cầm lái chú M3S như cụ chủ

bixenon

Xe buýt
Tuy nhiên có nhược điểm là đèn tối và gương chiếu hậu hình như không có chức năng sấy kính ( em bật hết các chức năng sấy kính nhưng chẳng thấy tác dụng gì ) nên gặp trời mưa khó quan sát khi lùi vào trời tối ( camera lùi gặp thời tiết này thì vô dụng ) nên hôm nay em đã lắp thêm cản biến lùi cho nó an toàn , còn ưu điểm thì đúng như cụ chủ chia sẻ , nói chung là em rất hài lòng với M3S

laixechuanchi

Xe hơi
E cũng dang mơ 1 em đây. Cụ chủ lại làm e them thêm

Tigerforce

Xe điện
Đèn tối bác thay bóng hiệu năng cao là cải thiện được tuy nhien tuổi thọ ko được như bóng theo xe. M3 ko co chức năng sấy cho gương chiếu hậu. Xe 1.6 có 104 mã lực nhưng đi bốc phết, anh trai em đi altis 2.0 đi thử m3 công nhận là bốc.

tatung

Xe tăng
Tuy nhiên có nhược điểm là đèn tối và gương chiếu hậu hình như không có chức năng sấy kính ( em bật hết các chức năng sấy kính nhưng chẳng thấy tác dụng gì ) nên gặp trời mưa khó quan sát khi lùi vào trời tối ( camera lùi gặp thời tiết này thì vô dụng ) nên hôm nay em đã lắp thêm cản biến lùi cho nó an toàn , còn ưu điểm thì đúng như cụ chủ chia sẻ , nói chung là em rất hài lòng với M3S
Cụ lắp cảm biến hết nhiều xiền

phamhoaphong

Xe đạp
cho em mạo muội hỏi xí ạ: em này so với all new focus thì sao ợ? đã cụ nào lái 2 xe cho em cảm nhận với ợ?

ANHANH2014

Xe buýt
Em chưa đc lái M3 nhưng cá nhân thấy nội ngoại thất ổn.

lai thue

Xe điện
mới có 1500km nên xăng cộ hơi cao, nhà cháu chạy đường trường chỉ <7l thôi, trong phố loanh quanh 9l, xe nhà cháu đc 5000km rồi, nói chung là phải để ý cả tốc độ trung bình nữa

Dqlong

Xe tăng
Để loa 2 chế độ thế nào thế bác, em dùng m3s mà chả biết chức năng này nhỉ ?

phv

Xe tải
Sấy kính là có, e đã thử và dùng đc bằng cách ấn nút sấy kính sau ở bên cạnh nút chỉnh chế độ quạt gió, tuy nhiên cần bật gió cỡ nấc 3 thì nhanh có tác dụng hơn.

monter_cristo

Xe hơi
- Tiện nghi xe: Tôi cảm thấy hài lòng và đầy đủ: máy lạnh tự động hai vùng độc lập trái - phải khá ngon, hàng ghế sau có hai họng gió lạnh (cool!) nằm dưới ghế của hàng ghế trước nên khá mát cho hành khách; Màn hình thông tin cộng với DVD và hệ thống GPS theo xe rất thuận tiện và tạo cảm giác nắm "quyền điều khiển hoàn toàn" chiếc xe; Hệ thống âm thanh chấp nhận được và có cái độc đáo là cho phép có hai nguồn phát khác nhau cho hai hàng ghế (ví dụ: hàng trước DVD, hàng sau nghe radio); Thoại rãnh tay cho điện thoại qua bluetooth rất tiện cũng như hệ thống điều khiển âm thanh, kênh phát và thông tin quá trình xe lên volant khá hữu ích cho bác tài; cửa sổ nóc xài tốt khi ... đậu xe, hihihi
(hồi đầu tôi chê vô ích đối với việt Nam như bây giờ thì lại thấy tiện lợi).
- An toàn, an ninh: Trung bình vì chỉ có hai túi khí trước, còn lại thắng đĩa với ABS toàn bộ, dây đai toàn bộ, ... thì ai mà chả vậy :) ; Hệ thống chống trộm, block tay lái khi tắt máy, mã hoá chìa để vô hiệu máy khi xài chìa lạ,... rất an tâm.
- Đồ chơi đầy đủ những thứ cần thiết nên tôi chỉ gắn thêm một camera hành trình là thấy OK rồi (dĩ nhiện chỉ đối với nhu cầu của tôi thôi).
Nói chung là đến nay vẫn còn thấy hài lòng, quan trọng là vợ và hai con tôi cũng đồng ý như vậy, hehehe!
Một chút thông tin gởi đến các bạn.
Bác cho em hỏi cái là cái họng gió điều hòa hàng ghế sau vị trí nó ở chỗ nào vậy? :o e cũng đi 3s mà chả thấy nó ở đâu cả, bác có nhầm sang cx5 ko vậy?