Mazda3 đời mới của em bị chập điện, tí cháy xe!!!

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Thưa các cụ, vụ này xảy ra cuối tuần trước, giờ em mới rảnh post được ạ. Tình hình là như thế này ợ:
Hôm đấy là thứ 7 (8/8/2009) là ngày em đi thay dầu lần 2 và đi dán cái chữ Just Married (để cho bạn mượn đi chụp ảnh cưới, em đã design ở ngoài hàng xong hết rồi, chỉ việc đánh xe ra thôi) như giống cái xe này

Em đi xe ra bãi xe lấy xe, ấn cái nút mở cửa trên xe ra thì không có động tĩnh gì cả, ấn điều khiển cũng vậy. Em alo cho cụ Lâm bên HG thì được hướng dẫn là lấy cái chìa khóa phụ ra mở, mở được cửa nhưng đếch nổ được máy (Vô lăng, cần số, chìa khóa gắn trên xe tất cả đều bị khóa). Kỹ thuật bên HG bảo cách rút cái khóa điện trên xe ra rồi cắm cái chìa khóa cơ vào nổ được máy nhưng mà màn hình hiển thị tắt, loa đài tắt, cửa xe báo mở (mặc dù đóng hết rồi). Em sợ quá phi sang bên HG và vào gara Long Vũ.
À, buổi sáng mấy cụ trông xe ở bãi bảo là xe em tự nhiên nó kêu báo động một lúc rồi tắt.
Thợ bên Long Vũ kiểm tra một hồi thì phát hiện như sau:

Cắm cầu chì nào vào thay là nổ cầu chì đấy. Có hình vòng tròn em vẽ đen xì, vàng khè luôn :'(.

Tiếp theo là thợ bên đấy kiểm tra lần hết các đường dây trong xe và kết quả như sau:

Xe em bị tháo tung ra.

Tháo bung cả sàn xe, ghế ngồi, cần số, đài đóm, .... như thế này ợ :'(:

Và cuối cùng là phát hiện ra thế này ợ :'(:'(:'(:

Xe bị chập điện, các dây dính hết vào nhau, chập cháy từ đèn trần trước đến đèn sau vòng xuống ghế sau chạy lên phía lái đi qua hộp số vào bên ghế phụ đi lên hộp cầu chì.
Nguyên nhân thì chú thợ nói là do dây điện kém, yếu gây chậm điện. Thế mà em gọi kỹ thuật của HG sang thì bảo là do em đấu linh tinh trong xe. Em chỉ có thêm cái đèn xenon ở gầm xe thôi ợ (Nhà cụ Duy Linh làm ợ).
Đến giờ em cũng chưa liên lạc để thanh toán được vụ này. :mad:
Các cụ thử đoán xem xe em bị chập do nguyên nhân gì không ợ???

Xe em nằm 2 hôm ở gara, em mất ăn mất ngủ ở đấy cùng em ấy, tiện thể có vợ một cụ nào đấy mông lại hàng mất 400mil, vãi tì. Em post hình cho các cụ xem nè:

Xe này theo mấy bác quản lý Long Vũ nói là cụ lái xe ngủ gật, đâm vào gốc cây và lôn tùng phèo. Gần như toàn bộ phần vỏ thay lại và một số ở đầu xe nữa ạ :ohmy:.

ducan

Xe tăng
Dây dợ mà lõi nhỏ như thế thì nguy hiểm thật , cụ mua bảo hiểm chưa :^)

Cuong762001

Xe buýt
thật kinh khủng nhìn mà phát hoảng tôi cũng có được nghe nói là hệ thống điện của Maz3 rất kém , kể cả xe nhập khẩu từ Mỹ về , trong khi đó xe Mazda3 nhập Đài Loan hầu hết đều độ thêm đồ từ bển , Ví dụ như cái gương tự cụp ,đèn xi nhan gương các cụ để ý ở ngay cánh cửa xe có một sợi dâyy điện màu đỏ đen không nằm ở trong cái ống cao su đen, body quanh xe :102:, tui chạy 1.6 taiwan chẳng hiểu liệu có bị bà hỏa nghé không :'(sợ quá:'(:'(:'(:'(, quên không hỏi kụ , lúc lấy xe kụ có xem ngày không mà sao đen thế , hết giảm sóc hỏng lại đến chập điện , chia buồn với kụ.

Chỉnh sửa cuối:

Vase

Xe tải
Chia buồn với bác chủ thớt nhé. Khiếp thật, may mà nó chưa bùng đấy. Hàng nhập Đài Loan mà sao chất lượng thế nhỉ?

Cuong762001

Xe buýt
Sau một hồi suy nghĩ và đọc những gì mà kụ phọt nên đây tôi có ý kiến :
+ Xe kụ bị cháy dây có thể nguyên nhân ở cái đèn xenon mà kụ đấu vào vì cầu chì bị cháy chính là cầu chì đèn nên nó bị quá tải ở dây điện rồi cháy từ đằng trước ra đằng sau rồi chập ngược lại phía trước đồng thời cháy lan đén tất cả những sợi dây bên cạnh nó ở trong bối dây . Trường hợp này có nhiều xe bị đấy . Hay như năm ngoái có mấy cái xe máy SH đang đêm cháy ngùn ngụt cũng chỉ vì lắp thêm hệ thống báo động , nói chung là không nên tự độ thêm thiết bị vào , rất nguy hiểm , bản thân tất cả các hãng xe đèu khuyến cáo không nên độ thêm thiết bị vào , nếu có họ cũng chẳng bảo hành đâu.
+ Về phần dây điện tôi nghĩ cũng chẳng phải nhỏ đâu vì nó chỉ tải công xuất nhỏ cũng chẳng cần to làm gì , hao điện trên đường dây lắm , nhà sản xuất họ cũng tính hết rồi.

14S1414

Xe hơi
Em rất kết mazda 3 2009 cơ mà cụ làm em sợ rồi :42::42::42:
giảm sóc yếu, dễ chập điện...

Lamborghini78

Xe điện
Vợ bác đẹp thế mà .....:77: Chia bùn với bác

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Cháu hỏi ngu tý sao MAZDA lại có LOGO BMW ạ
Dạ, cái xe BMW là cái xe cháu mơ ước, cháu chỉ làm được cái chữ Just Married giống trên xe đấy thôi ợ. Xe đấy là xe của mợ Z4 được mượn hôm cưới em gái em ạ :). Chứ đẳng cấp BMW và Mer là ước mơ của cháu, giờ cháu mới phấn đấu được Mazda thôi ợ. :'(

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Sau một hồi suy nghĩ và đọc những gì mà kụ phọt nên đây tôi có ý kiến :
+ Xe kụ bị cháy dây có thể nguyên nhân ở cái đèn xenon mà kụ đấu vào vì cầu chì bị cháy chính là cầu chì đèn nên nó bị quá tải ở dây điện rồi cháy từ đằng trước ra đằng sau rồi chập ngược lại phía trước đồng thời cháy lan đén tất cả những sợi dây bên cạnh nó ở trong bối dây . Trường hợp này có nhiều xe bị đấy . Hay như năm ngoái có mấy cái xe máy SH đang đêm cháy ngùn ngụt cũng chỉ vì lắp thêm hệ thống báo động , nói chung là không nên tự độ thêm thiết bị vào , rất nguy hiểm , bản thân tất cả các hãng xe đèu khuyến cáo không nên độ thêm thiết bị vào , nếu có họ cũng chẳng bảo hành đâu.
+ Về phần dây điện tôi nghĩ cũng chẳng phải nhỏ đâu vì nó chỉ tải công xuất nhỏ cũng chẳng cần to làm gì , hao điện trên đường dây lắm , nhà sản xuất họ cũng tính hết rồi.
Dạ, cái đèn xenon nó vẫn sáng bình thường cụ ợ. Kể cả lúc chưa tìm ra nguyên nhân em bật thử nó vẫn sáng. Và lúc test chú thợ cắm hết cái cầu chì dự phòng của em thì nhổ cả cái cắm cầu chì của đèn xenon kia ra ợ => cầu chì cho hệ thống đèn phía trước nó nằm ở chỗ khác không liên quan đến cái kia ợ.

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn

training

Xe tăng
Chia buồn với bác chủ thớt nhá!!!:6:

Dù sao em vẫn thấy là hệ thống dây nhợ của M3 mỏng manh quá, còn thua cả vợ 3 Lac của em. (Hỏi nhỏ xem bác đã mua bảo hiểm cho vợ bác chưa, ko thì quả này cũng mệt đấy chứ nhỉ:102:)

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Chia buồn với bác chủ thớt nhá!!!:6:

Dù sao em vẫn thấy là hệ thống dây nhợ của M3 mỏng manh quá, còn thua cả vợ 3 Lac của em. (Hỏi nhỏ xem bác đã mua bảo hiểm cho vợ bác chưa, ko thì quả này cũng mệt đấy chứ nhỉ:102:)
Dạ em mua rồi ạ. Em còn mua bảo hiểm ngày lúc nó chưa đăng ký cơ ạ

vietran

Xe ba gác
Cháu thấy thầy dạy vật lý bảo dây to thì to tiền còn điện trở nhỏ và đỡ hao điện, hay học lâu quá rồi nhơ nhầm nhỉ:102: với cùng một lượng người lưu thông (điện tích) thì đường càng rộng càng đỡ va nhau (trở), dây bé nó nóng, mấy chú thợ mới học việc mà đấu thì dễ nướng mực lắm.:21:

nghienOTO

Xe tăng
Chia buồn với bác chủ thớt, rủi ro trong quá trình sx rơi vào xe bác ( xe xịn cũng gặp chứ bộ) , nếu ở bên đó chắc đc bảo hành rùi :^):^)

zoom zoom

Xe tải
Em đồ rằng kụ chủ thớt độ nhiều quá, mà toàn thợ vườn làm, ko biết gì về điện nên gây quá tải chạm chập lung tung. Bình thường nếu cầu chì tốt, khi quá tải cầu chì sẽ nổ, sợ rằng khi thay cầu chì nó thay dây điện hoặc dây chì dòng lớn nên mới bị cháy dây. Khi đọ thêm bất kỳ đồ điện nào trên xe, thợ p' có 1 chút hiểu biết về điện thì chủ xe đỡ khổ.
Ở trường hợp của kụ em nghi là do hệ thông báo động lv hết công suất gây ra chập mạch, thợ sửa thay cầu chì dòng lớn nên cháy dây.
Kụ nên xem lại thợ sửa của kụ nhé.
Chia buồn cùng kụ.

cochodung

Xe máy
Con M3 biển 30T - 0136 của em mới chỉ phang 1 cái vào cột thôi. Nhìn hoàn cảnh của cụ em thấy mình còn may chán.
Huhu:102: