[Funland] Mẹ em bị khó ngủ mãn tính

Tứ Vạn

Xe điện
Mẹ em năm nay đã 75 tuổi. Bị một số bệnh như huyết áp cao, thoái hóa phổi, đau xương khớp đặc biệt là khó ngủ kinh niên, nên lúc nào cũng mệt mỏi, phải uống thuốc ngủ mới ngủ được. Xin hỏi các BS xem nên theo phác đồ điều trị như nào để để xử lý vụ mất ngủ ợ. Thanks

Applegriin

Đi bộ
Cụ mất ngủ lâu chưa? Mỗi ngày cụ ngủ được mấy tiếng hay mất trắng ạ? Có đau đầu hay hoa mắt gì không ạ? Bác mô tả kỹ tình trạng của cụ xem nào?

tranvanlong

Xe điện
Cụ đã cho Mẹ thử cách này chưa , em đã và đang làm rất hiệu quả không biến chứng , không tốn tiền :
Trước khi đi ngủ cụ cho Mẹ ngâm chân với nước ấm , muối ( tùy cơ thể độ nóng , ấm trong nước khác nhau ) , đi ngủ cho nằm gối mỏng . Em hôm nao mất ngủ nằm cố đến 12h , 1 h , chưa ngủ được là phải vùng dậy lấy nước ấm già , ít muối ngâm chân đến khi nước nguội là em lên giường , 5 phút sau ngủ luôn không biết trời đất gì cả , em xem phim Tung cẩu thấy người già Tung cẩu trước khi đi ngủ hay ngâm chân nước ấm , em thử hiệu quả không ngờ .

Chỉnh sửa cuối:

hoa0351

[Tịch thu bằng lái]
mẹ e năm nay ngoài 50 cũng hay bị mất ngủ, e đang mua trà hoa tam thất cho cụ uống đc 1 tuần rồi, để tối về alo hỏi tình hình cụ tnao rồi e báo bác, thấy quảng cáo bên lamchame loại này nên e mua về cho cụ dùng thử

Tam Thất

Xe tải
Website
tamthat.com
mẹ e năm nay ngoài 50 cũng hay bị mất ngủ, e đang mua trà hoa tam thất cho cụ uống đc 1 tuần rồi, để tối về alo hỏi tình hình cụ tnao rồi e báo bác, thấy quảng cáo bên lamchame loại này nên e mua về cho cụ dùng thử
Đúng rồi, cụ cho mẹ cụ uống trà nụ hoa tam thất là chuẩn đấy ah. Cụ nhớ mua loại nụ bao tử ấy, mua loại chưa chế biến gì nhé sẽ rất tốt cho sức khỏe và huyết áp người có tuổi. Nhà cháu cũng chuyên Củ và Nụ Tam Thất đây ah, cụ mua thì ủng hộ cháu nhé

Tam Thất

Xe tải
Website
tamthat.com
Cụ đã cho Mẹ thử cách này chưa , em đã và đang làm rất hiệu quả không biến chứng , không tốn tiền :
Trước khi đi ngủ cụ cho Mẹ ngâm chân với nước ấm , muối ( tùy cơ thể độ nóng , ấm trong nước khác nhau ) , đi ngủ cho nằm gối mỏng . Em hôm nao mất ngủ nằm cố đến 12h , 1 h , chưa ngủ được là phải vùng dậy lấy nước ấm già , ít muối ngâm chân đến khi nước nguội là em lên giường , em thề với cụ 5 phút sau ngủ luôn không biết trời đất gì cả , em xem phim Tung cẩu thấy người già Tung cẩu trước khi đi ngủ hay ngâm chân nước ấm , em thử hiệu quả không ngờ .
Cách của cụ chủ chuẩn đấy, khi ngâm chân làm cho máu lưu thông tốt. Ngoài ra cụ nên cho 1 ít rượu Gừng vào nữa, sẽ tốt hơn

Destiny_tc

Xe máy
Mẹ em có thời gian cũng mất ngủ, vì bà cũng huyết áp cao.
Sáng ra bà tập thể dục cùng các bô lão ngoài vườn hoa, chiều tối trước khi đi ngủ ngâm chân nước ấm và tập yoga hoặc thiền. Sức khỏe cải thiện, và bà ăn ngủ tốt hẳn. Trưa thì ngủ ít thôi, hoặc chỉ ngả lưng nghỉ ngơi cho đỡ mệt. Tối cũng ăn nhẹ nhàng, ko ăn nhiều gây đầy bụng khó ngủ.

website Chiaki

Đi bộ
Cao huyết áp thì anh cho cụ đi xét nghiệp hàm lượng kali xem, kali thấp thì huyết áp cao đấy ạ, huyết áp cao còn có thể do tuyến thượng thận có vấn đề làm sụt kali đó ạ, với cả người già, đặc biệt là phụ nữ thường dễ bốc hỏa nên anh để cụ ăn uống đồ giải nhiệt, mát mát, thanh đạm nhạt nhạt thôi.
Đau nhức xương khớp thì người lớn tuổi nào cũng bị rồi, nên anh chỉ có thể cho cụ uống thực phẩm chức năng kiểu glucosamine, chondroitin, collagen type 2, MSM ... thôi để trơn khớp giảm đau, nhưng mà cơ bản vẫn cần vận động anh ạ, anh cho cụ hoạt động các bài tập dưỡng sinh cơ bạn là oki>
Mất ngủ thì anh đừng để cụ ngủ trưa, tập trung ngủ 1 giấc dài vào buổi tối, từ tầm 9-10h tối tới sáng là đc, 9-10h tối là vào đợt ngủ của cụ, qua cơn rồi thì sẽ tỉnh táo luôn, rất khó ngủ (cái này em lấy kinh nghiệm từ bố mẹ em nhé), trước khi ngủ thì cho cụ ngâm chân, và tập hít thở đều đặn, không suy nghĩ gì.

vancongulsa

Xe tăng
Gemek Premium - An Khánh - Hoài Đức - Hà Nội
Website
vinafoods.com.vn
Đúng rồi, cụ cho mẹ cụ uống trà nụ hoa tam thất là chuẩn đấy ah. Cụ nhớ mua loại nụ bao tử ấy, mua loại chưa chế biến gì nhé sẽ rất tốt cho sức khỏe và huyết áp người có tuổi. Nhà cháu cũng chuyên Củ và Nụ Tam Thất đây ah, cụ mua thì ủng hộ cháu nhé
Giá nụ tam thất sao cụ

hoàngtrầnBM

Đi bộ
Website
hamisa.com.vn
Mỗi ngày cụ ngủ được mấy tiếng hay mất trắng ạ? Có đau đầu hay hoa mắt gì không ạ?

NHA-MINH

Xe tăng
Cụ thử đi chân cứu xem

Gatrongthien

Xe buýt
Khiếp,50t mà đã gọi mẹ là cụ. Biết là cụ kính trọng mẹ nhưng gọi thế tổn thọ lắm đấy.

tonlum

Đi bộ
Trước hết em cảm ơn các bác chia sẻ kinh nghiệm. Em cũng có câu hỏi tương tự cho bố em năm nay 65 tuổi, mất ngủ kinh niên từ thời trẻ và thi thoảng phải sử dụng thuốc ngủ hay ổn định thần kinh ạ. Em nghe noi mua đông trùng hạ thảo tốt cho giấc ngủ , không biết có bác nào đã sử dụng review cho em và chia sẻ thêm cho em một số loại thảo dược với ạ? Em cảm ơn các bác!

Mecunminhon

Xe đạp
Mỗi ngày cụ ngủ được mấy tiếng hay mất trắng ạ? Có đau đầu hay hoa mắt gì không ạ?