Mẹo nhỏ chữa ngạt mũi không dùng thuốc!

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội thời tiết khắc nghiệt nắng nóng thất thường, ra đường thì bụi bẩn thành ra viêm đường hô hấp cứ gọi là kinh niên, e ngồi 4b suốt thế mà vẫn dính sau phải đi tiêm phòng mới thoát, bị ngạt mũi rất khó chịu đặc cứng cả mũi không thở nổi hiện nay có rất nhiều loại dùng khá hiệu quả như Coldi-B thuốc nội ngoại Otrivin hay Omeli nhưng dùng nhiều rất hãi cá nhân e thấy vậy dưới đây em có vài động tác chữa ngạt mũi khá hiệu quả.
Khi bị ngạt mũi bên phải thì hãy xoay người nằm nghiêng về bên phía tay trái, xòe bàn tay áp vào tai tạo góc nghiêng khoảng 90 độ gì đấy, tùy từng người sao cho thật thoải mái có thể đếm từ 1...đến khi mũi thông cảm giác khá phê nghe thấy mũi tạch tạch giãn ra và thông hẳn, tương tự nếu bị tắc bên trái thì lại nằm nghiêng về bên phải, dưới đây e có cái hình minh họa để mọi người có thể làm theo.

Tham khảo nhé các cụ không khỏi đừng gạch đá ném em:D cái hình 2 chân cứ để xuống cũng được ghếch thế kia bố ai chịu được!

Alibama

Xe buýt
Bị thế này em hít đất chục cái là ngon ngay, dưng mà ko áp dụng cho gấu được. Khi nào bị lại em sẽ thử cách của cụ xem sao

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Có gì đâu, kụ nghiêng sang bên nào thì nước mũi nó chẩy sang bên đó, thế là bên kia thông. Lúc sau nó tắc bên này, lại nghiêng cho nó sang bên kia.
Thế là kụ cứ xoay xoay xở xở cả đêm :))

TheQueen

Xe điện
Có gì đâu, kụ nghiêng sang bên nào thì nước mũi nó chẩy sang bên đó, thế là bên kia thông. Lúc sau nó tắc bên này, lại nghiêng cho nó sang bên kia.
thế thì thêm bệnh mất ngủ cụ nhỉ
cụ cho bài thuốc đi.hay xịt hoa ngũ sắc

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

fuxe

Xe container
ghếch chân như cái hình 3 mà có 1 cụ nữa ở đấy thì thông mũi ngay lập tức, thở dốc mà :))

I am me

Xe tải
Đúng triệu trứng bệnh của e, cụ có cao kiến gì không ạ? (e đã đi khám bác sĩ bảo viêm mũi dị ứng, uống thuốc nhưng chẳng khỏi luôn cũng phải trung thành với Coldi B :()

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đang bị tắc mũi cứ thử phát đi rồi sẽ biết ngay thôi mà, cá nhân e bị vẫn làm thế này Và thấy rất hiệu quả,và e dạy cho cả F1 làm theo, lạm dụng thuốc nhiều quá không phải ý hay khi mũi thông suốt dùng thêm nước muối rửa mũi hoặc nước muối biển xịt, không có chuyện thông mũi bên này tắc mũi bên kia nay cụ nào muốn cá độ con 4b thì vào fun đới!lưu ý tư thế chỉnh sao cho hợp lí và kiên trì 1 chút ko phải nghêng phát thông ngay!cái này ngày xưa e đọc trong 1 quyển sách Yoga bằng ta sau đó học theo đấy ạ!

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
OK Bác em cũng thấy thế ạ. Em cũng làm gần như thế nhưng không hiệu quả, tốt nhất vẫn phải một giọt thuốc vô mũi là ổn ngay. :D

present

Xe điện
Hi hi, chuyển từ thuốc chữa ngạt mũi sang thuốc an thần để dễ ngủ ạ :))

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Các cụ đang bị tắc mũi cứ thử phát đi rồi sẽ biết ngay thôi mà, cá nhân e bị vẫn làm thế này Và thấy rất hiệu quả,và e dạy cho cả F1 làm theo, lạm dụng thuốc nhiều quá không phải ý hay khi mũi thông suốt dùng thêm nước muối rửa mũi hoặc nước muối biển xịt, không có chuyện thông mũi bên này tắc mũi bên kia nay cụ nào muốn cá độ con 4b thì vào fun đới!lưu ý tư thế chỉnh sao cho hợp lí và kiên trì 1 chút ko phải nghêng phát thông ngay!cái này ngày xưa e đọc trong 1 quyển sách Yoga bằng ta sau đó học theo đấy ạ!
Vậy thì nhiều khả nănc kụ có polip mũi kụ ạ.
Còn nếu viêm xuất tiết thong thương thi nước mũi nó chẩy chỗ nọ ra chỗ kia thôi kụ ạ

zen-zen

Xe hơi
Em làm mãi sao vẫn bị nhỉ.

xe lôi

Xe tăng
em bổ xung thêm,các cụ trừ những người mắc bệnh về mũi,phải chung thân với mấy loại đặc trị thì mua thêm chai xịt muối biển,em xịt thấy cũng đỡ khô mũi,hehe

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì nhiều khả nănc kụ có polip mũi kụ ạ.
Còn nếu viêm xuất tiết thong thương thi nước mũi nó chẩy chỗ nọ ra chỗ kia thôi kụ ạ
không có Polyp gì cả đâu Bs ơi mà cả năm mới bị cảm cúm 1 lần, tắc mũi cũng mấy ngày mới hết, nếu xịt thuốc thì e thấy bảo cũng không tốt vì nó là dạng co giãn mạch dùng nhiều cũng dễ dẫn đến xoang, mà cái này cũng chỉ ở nhà mới làm đc chứ ở cty thì nằm vào đâu vẫn phải nhỏ giọt thuốc, tai mũi họng thông nhau nó chảy lung tung thì chuẩn rồi ạ.

TheQueen

Xe điện
E cũng góp ý rùi nhưng hình như xịt ngũ sắc ko hiệu quả hả cụ
Chứ xịt mãi coldi b cũng chẳng tốt.
E thấy có cụ nói xịt muối biển đấy,cái đó cũng tốt lắm ợ

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
không có Polyp gì cả đâu Bs ơi mà cả năm mới bị cảm cúm 1 lần, tắc mũi cũng mấy ngày mới hết, nếu xịt thuốc thì e thấy bảo cũng không tốt vì nó là dạng co giãn mạch dùng nhiều cũng dễ dẫn đến xoang, mà cái này cũng chỉ ở nhà mới làm đc chứ ở cty thì nằm vào đâu vẫn phải nhỏ giọt thuốc, tai mũi họng thông nhau nó chảy lung tung thì chuẩn rồi ạ.
Chết chết, trưa em vào bằng đt nên viết nó cứ bập bõm "thông thường" lại viết thành "thong thương" nên kụ hiểu nhầm.
Cũng có thể kụ làm thấy đỡ vì nước mũi của kụ nó k chẩy sang mũi bên kia mà xuống họng chẳng hạn (do tư thế đặc biệt) thì cũng đỡ tịt được.

E cũng góp ý rùi nhưng hình như xịt ngũ sắc ko hiệu quả hả cụ
Chứ xịt mãi coldi b cũng chẳng tốt.
E thấy có cụ nói xịt muối biển đấy,cái đó cũng tốt lắm ợ
- Xịt ngũ sắc thì em chưa biết.
- Coldi B là thuốc điều trị triệu chứng (do gây co mạch, làm giảm tiết dịch) nếu như ở trường hợp cảm cúm thông thường, dùng trong 1 vào ngày rôig ngừng thì không đáng ngại. Nhưng dùng lâu, thường xuyên thì lợi bất cập hại (di thuốc gây co mạch làm hạn chế tưới máu cho niêm mạc mũi, dẫn đến hậu quả là đường thở không được sưởi ấm).
- Xịt nước muối sinh lý: đương nhiên có tác dụng, do nó có tác dụng làm lỏng dịch tiết trong mũi, dễ bài thải ra ngoài (xì ra hoặc khịt vào). Đồng thời xịt nước muối có tác dụng "tẩy rửa" trong khoang mũi, sát khuẩn nhẹ. Xịt nước muối là việc nên làm thường xuyên đối với người có bệnh mũi họng mạn tính!

tdhien

Xe buýt
Tìm đc thớt này em mừng quá, chẳng là đêm qua gấu nhà em hết thuốc (gấu nhà em cũng bị viêm mũi dị ứng), thế là cả đêm hết ngồi lại nằm. Nhưng quan trọng nhất là gấu đang mang f1 trong người, do đó việc dùng thuốc là cực kỳ hạn chế. Hiện tại gấu cũng đã dùng Napha... 5 lọ rồi, mà chỉ nhỏ lúc trước khi đi ngủ thôi ạ. Nhưng nếu tình trạng này cứ diễn ra liên tục thì em e ko ổn. Cụ sauken cho em hỏi có cách nào giải quyết vấn đề này ko ạ? ~X(

Game Over

Xe điện
Có lần em nghe thằng ôn cạnh nhà...đập nát tỏi ra,hòa 1 chút nước vào...rồi nhỏ vào mũi ==> cảm giác : bay giữa ngân hà (thề không bao giờ làm lại nữa)....nhưng của đáng tội sau đấy cũng đỡ ạ !

TheQueen

Xe điện

Trong dân gian đã lưu truyền tác dụng chữa viêm xoang của loại hoa này, người ta thường hái hoa tươi đem về giã nát rồi lấy nước nhỏ vào mũi hàng ngày.dùng cây hoa ngũ sắc thấy có tác dụng chống viêm, chống phù nề, chống dị ứng trong cả đợt cấp và mạn tính. Hoa ngũ sắc bên cạnh tác dụng chống viêm còn kích thích niêm mạc mũi tăng xuất tiết nên khi dùng người bệnh thấy rát bỏng toàn bộ niêm mạc mũi, nước mũi chảy nhiều hơn kéo theo mủ đọng trong lòng xoang và hốc mũi. Vì thế hoa ngũ sắc chỉ nên dùng trong giai đoạn viêm xoang đang có mủ vàng xanh tồn đọng, tránh hiện tượng lỗ thông mũi xoang bị bít tắc do mủ. Đến giai đoạn kế tiếp, khi nước mũi chuyển sang dịch trong lại không nên tiếp tục dùng hoa ngũ sắc mà nên phối hợp với các thuốc có tác dụng giảm xuất tiết của niêm mạc mũi. Nếu giai đoạn này tiếp tục dùng mũi sẽ khó ngừng chảy.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]

Trong dân gian đã lưu truyền tác dụng chữa viêm xoang của loại hoa này, người ta thường hái hoa tươi đem về giã nát rồi lấy nước nhỏ vào mũi hàng ngày.dùng cây hoa ngũ sắc thấy có tác dụng chống viêm, chống phù nề, chống dị ứng trong cả đợt cấp và mạn tính. Hoa ngũ sắc bên cạnh tác dụng chống viêm còn kích thích niêm mạc mũi tăng xuất tiết nên khi dùng người bệnh thấy rát bỏng toàn bộ niêm mạc mũi, nước mũi chảy nhiều hơn kéo theo mủ đọng trong lòng xoang và hốc mũi. Vì thế hoa ngũ sắc chỉ nên dùng trong giai đoạn viêm xoang đang có mủ vàng xanh tồn đọng, tránh hiện tượng lỗ thông mũi xoang bị bít tắc do mủ. Đến giai đoạn kế tiếp, khi nước mũi chuyển sang dịch trong lại không nên tiếp tục dùng hoa ngũ sắc mà nên phối hợp với các thuốc có tác dụng giảm xuất tiết của niêm mạc mũi. Nếu giai đoạn này tiếp tục dùng mũi sẽ khó ngừng chảy.
Cây này là cây Hoa kứt lợn đây mà ngày trước nó mọc dại quanh khu tt nhà em nhiều lắm cũng, mà sao nó lắm tên thế còn gọi là Chó đẻ hay Cỏ đĩ toàn tên bửn thế mà lại là thuốc, viêm xoang thì khó chữa dứt điểm nhiều người mổ nhưng không ăn thua vài năm sau lại mổ để nạo tiếp, có bà chị hay nhờ e mua thuốc bên Đài Loan chẳng hiểu có hiệu quả không nhưng đắt lòi ~1000$ cho 2 thứ uống xịt, có anh bạn thì nói ngửi ngải cứu hết ngửi đến mức mặt bây giờ đen như Bao Thanh Thiên vẫn chẳng khỏi.