Merc250-2010. Nhờ các cụ chẩn đoán bệnh hộ em :)

merc-pro

Xe hơi
Chào các cụ. Tình hình là em mới tậu em e250 đời 2010 chưa có sunroof. Xe đã chạy hơn 5 vạn. Kiểm tra đi thủ ngon lành được mấy tuần thì em mang đến Ngôi sao Lê văn linh bảo dưỡng thay dầu, thay một số chi tiết như lọc gió, lọc xăng dầu và 1 cảm biến gì gì đó.
Tuy nhiên 5-6 hôm nay từ lúc thay về có hiện tượng như sau.
Máy chạy bốc hơn k biết các bác có chỉnh bướm ga gì không nhưng 2 hôm đầu khởi động máy thấy có khói trắng cùng với tia nước lẫn ít dầu đen lấm tấm( E đoán dầu thừa ở đâu văng ra). Sau đấy thì mấy hôm nay khởi động có khói trắng bay ra lẫn nước, nhìn vào trog ống xả thấy nước bám li ti quanh thành ống. Nếu để nổ máy khoảng 5 phút thì hết và không có mùi gì cả. Ah, có 1 lần e nổ máy thì khói trắng mù mịt như quạt chả xong rồi vài phút sau thì hết. Em cũng đang hoang mang quá k biết sao, xe để ở nhà chỉ đi buổi tối đi chơi thôi, mỗi ngày chạy tầm 20km là nhiều. Mà tại nhà e có cái dốc tầm 10 độ, k biết đỗ xe ngang dốc nổ máy gây ra hiện tượng khói kia k. Mà khỏi chỉ có lúc đề nổ một cái là có tí mùi xăng chứ sau đấy vài phút hết khói hoặc giảm khói thì k mùi. Cụ nào có kinh nghiệm đi merc tư vấn hộ em với.

Mọi thứ đi đều ngon, nếu đi rồi mà đề nổ lại thì k phì khói. Mà cái cửa sổ bên phải của em kéo xuống được k kéo lên được, phải kéo từ khoang lái mới lên được. E nghĩ chắc nút k tiếp xúc hoặc dây điện có vấn đề. Các bác hộ e luôn với nhé. Ngồi cơ quan tranh thủ tí, về nhà e còn xem xét lại

dung_taybien

Xe tăng
Cái vụ kính cửa sau, thì cụ kiểm tra giúp e, ở bộ công tắc ở cửa trước bên trái có cái khóa kính, cụ xem cái đó có khóa ko? nếu khóa thì cửa sao ko điều khiển đc, còn vụ khói khi khởi động thì e ko thể nói gì ko có xe ạ, bệnh này e ko bắt đc quá OF đâu, mà phải cho vợ cụ vào viện đẻ chụp chiếu siêu âm thui

merc-pro

Xe hơi
Cái nút bấm khóa cửa thì không rồi, vì ngồi cửa sau bấm hạ kính được nhưng bấm kéo lên không được. Em ngồi lái toàn phải bấm kéo lên hộ từ bên lái thôi. Em đoán là nút bấm không ăn thôi (Hi vọng thế) chứ thay cả cụm chắc mất khối tiền :D
Tình hình đọc trên OF thấy các bác bảo ra khói trắng là bình thường nhưng trước e chạy Camry LE chẳng thấy ra khói gì cả, trừ khi mùa xuân mưa ẩm thì ra hơi nước thôi. E cũng hơi lo vì lúc đề nổ thì khói trăng, hơi nước bay ra. K biết lúc bảo dưỡng mấy ông thợ có làm gì sai sót không. Hic :(

IMEV

Xe tăng
Nhà em cũng dốc khoảng 10% đỗ kiểu đó suốt cũng chẳng để ý xem có khói hay ko nữa! Sáng mai em kiểm tra thử xem sao!

me oto

Xe tăng
Xe đang lưu thông trên đường mà có khói trắng thì cụ đưa ngay vào hãng check ngay đi ạ.

merc-pro

Xe hơi
Không có cụ nào giúp em với ah :( Hic hic. Sáng nay nổ máy lại bay 1 đống khói khét khét. Nổ 1 2 phút sau mới hết được. Ngồi làm việc mà lo quá. Chắc chiều về cho vào gara xem thế nào

Sodium

Xe tải
Bác ui bác cưới em này hết nhiu vậy ? em cũng đang tìm một em tương tự he he...

casio

Xe tải
xe mà xả khói trắng thì là do xăng pha nước

merc-pro

Xe hơi
Bác ui bác cưới em này hết nhiu vậy ? em cũng đang tìm một em tương tự he he...
Em lấy gần 1tỉ5 cụ ah.

Tình hình sau khi em tham khảo mấy chỗ sửa thì là do xe em đỗ dốc cao để lâu mới nổ máy nên khi nổ xăng ăn nhiều hơn, bay ra khói xanh nhạt (Mắt em cận nhìn tưởng mầu trắng), sau đấy tầm 5 - 10h thì khói bay hết chỉ còn khói trắng lẫn nước do hệ thống lọc khói xả hoạt động, để xe nóng lên tầm 3-4 phút thì hết. E nhìn vào trong ống bô toàn thấy hạt nước li ti. E đoán mấy chủ Star để ga to quá. H chạy cũng thấy ổn ổn rồi

vunhanpl

Xe tải
Cái này bác phải mang vào gara để kiểm tra cụ thể nhưng theo kinh nghiệm của em bác nên kiểm tra dầu máy, kiểm tra căn chỉnh bướm ga, khí và bugi xem đã chuẩn chưa

hungkienpham

Xe điện
Chuyện khói trắng mùa này bình thường mà cụ. xe để qua đêm nổ máy lên nó phải ướt át ống xả tí mới ngon cụ ơi. Cái này do không khí có nhiều hơi nước nên khi máy còn lạnh nổ lên xe ngon nào chẳng thế. Nếu cụ chạy nóng máy rồi mà ga lên có khói như quạt chả và có mùi thì mới đáng lo.

Vĩnh Nam

Xe tải
Sáng sớm, trời lạnh khởi động xe ra 1 ít khói trắng theo em là bình thường
Nếu nổ máy thời gian khá lâu và đạp ga vẫn ra khói trắng thì cần mang vào hãng hay garage có kinh nghiệm để xử lý. Nguyên nhân của tình trạng này em thấy đa số do xăng đểu ( trên OF này có chiếc E250 và GLK này bị như thế ). Bác có thể cố chạy hết bình xăng rồi kiểm tra lại xem có vấn đề gì phát sinh hay không?