[Funland] Mệt mỏi khi lựa chọn ở quê hay phố

Nẫu

Xe tải
Chào các cụ ạ.
Em lên bài muốn xin ý kiến của các cụ về vấn đề em đang phân vân.
Em quê ở Sóc Sơn, vợ chồng em làm cùng cơ quan (giờ hành chính) ở Cầu Giấy cách nhà bố mẹ khoảng 25km. Hiện tại em đang thuê nhà gần cơ quan để đi làm cho tiện. Cuối năm vợ chồng em dự định có em bé. Vợ chồng em thu nhập tổng 20-30tr, Năm nay em lên Senior chắc được khoảng 5x tr ,vợ kế toán chắc gần 10tr
để giành được khoảng 500 triệu. Hiện chúng em đang băn khoăn giữa 2 phương án.
1. Mua trả góp chung cư ở HN để đi làm cho tiện, vợ chồng trẻ nên muốn có không gian tự do.
2. Mua xe và đi đi về về hàng ngày, ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.
Em chưa có nhiều kinh nghiệm, kính mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Chúc các cụ nhiều sức khoẻ, an khang thịnh vượng ạ.
Chọn PA 1 cụ nhóe, vừa tự do lại đỡ thời gian đi lại, chi phí xăng, xe... từ đó yên tâm kiếm $ mua 4b
Còn lúc nào có F1 thì đón cụ lên chăm (tận dụng lợi thế của PA 2 đấy) :D

landaumuaxe

Xe điện
em thì chọn PA2, có nhà riêng HN, con cái học hành đi làm tiện, còn cuối tuần về quê, em không biết các cụ chạy xe quen thì k nói, chứ nội ngoại nhà e cách nhau 13km ngay bên đông anh, mỗi lần em đưa vợ con về đi cũng phải >30p rồi, đấy là thoải mái thời gian , chứ đi làm mà cập dập là e không thích, vì nhiều lý do nên e thấy 2 là chuẩn, chúc cụ chọn được pa như ý. Sống chậm thì về quê, hưởng thụ cs thì e cứ bám hn thôi,kệ ai nói gì

Greenpips

Xe tải
Vậy quá gần đi láng hoà lạc vèo cái là vào nội đô rồi, đất ở đó hiện nay có đắt không cụ ?
có nhiều lựa chọn cho cụ lắm, đấu giá khoảng 27-35tr/m2 (mới đấu ở Khánh Tân) . Đất dịch vụ khoảng 35-46tr/m2 tùy vị trí ở CEO hoặc Tuần châu. đất trong dân khoảng 17-25 tùy vị trí.
Cụ thích khẩu vị nào thì về mà tự chiêm nghiệm ạ. Em thì dân gốc ở đó, em thấy lịch sử bao nhiêu cuộc chiến tranh tàn phá đến bao nhiêu thiên tai lũ lụt thì nó đã xảy ra nhiều ở Hà Nội và Hà Tây, nhưng riêng vùng Chùa Thầy chưa bị bao giờ, rất là khó giải thích

otothanglong

Xe điện
có nhiều lựa chọn cho cụ lắm, đấu giá khoảng 27-35tr/m2 (mới đấu ở Khánh Tân) . Đất dịch vụ khoảng 35-46tr/m2 tùy vị trí ở CEO hoặc Tuần châu. đất trong dân khoảng 17-25 tùy vị trí.
Cụ thích khẩu vị nào thì về mà tự chiêm nghiệm ạ. Em thì dân gốc ở đó, em thấy lịch sử bao nhiêu cuộc chiến tranh tàn phá đến bao nhiêu thiên tai lũ lụt thì nó đã xảy ra nhiều ở Hà Nội và Hà Tây, nhưng riêng vùng Chùa Thầy chưa bị bao giờ, rất là khó giải thích
Em cảm ơn cụ, để rảnh rảnh em ghé vùng cụ thăm quan cụ nhé.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Ở Sóc Sơn đi làm Cầu Giấy có j là ko ổn. Thời gian đi 2 chiều mất độ 1h30. Cung đường toàn cao tốc nhàn tênh. Mệt nhất ông nào nhà ở Hà Đông làm trên phố, hay nhà ở Long Biên, trên phố làm khu Mỹ Đình. Đi xuyên thành phố tầm chục km đổ lên mệt & tốn thời gian gấp mấy lần đi từ Sóc Sơn đến CG.
2 vc làm hành chính.
Sáng cụ đi lúc mấy giờ, Chiều cụ về lúc mấy giờ để tránh tắc đường?
1 tháng hết bao nhiêu tiền xăng + gửi xe?
Trưa vợ có việc đi bằng gì? Nếu tháng sau văn phòng vợ chuyển về Mỹ Đình thì sao?

pisces_hn

Xe container
2 vc làm hành chính.
Sáng cụ đi lúc mấy giờ, Chiều cụ về lúc mấy giờ để tránh tắc đường?
1 tháng hết bao nhiêu tiền xăng + gửi xe?
Trưa vợ có việc đi bằng gì? Nếu tháng sau văn phòng vợ chuyển về Mỹ Đình thì sao?
Còn phải tiết kiệm nuôi con, mua nhà thì đi xe máy thôi cụ. Xe máy đi 1 vòng nhự thế này mất 30 40k tiền xăng thôi

vulcan7

Xe tải
với tiền tiết kiệm và thu nhập của hai vợ chồng cụ thì vay thêm tí kiếm căn chung cư quanh Cầu Giấy là ổn mà, giờ Cầu Giấy là quận có rất nhiều trường học tốt nhất thành phố, con cái cụ có nhiều cơ hội học tập
Vote phương án: Cụ vay thêm tí mua nhà (vay người thân, hoặc vay bank), rồi mua căn chung cư. Xe oto thì giờ rẻ cụ làm mấy năm nữa nếu thích mua tiếp

HeoQuay66

Xe tăng
tổng thu cả nhà 20-30 củ mà đi ô tô đi làm hàng ngày 50 km thì em nói thực là vợ chồng húp cháo giành xăng với phí cho xe=))
CỤ không đọc hết là sắp tới lương cụ chủ lên 5x tr à?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
CỤ không đọc hết là sắp tới lương cụ chủ lên 5x tr à?
Cụ không theo dõi thôi. Chủ thớt mới chỉnh sửa thêm dòng đó, tự tăng lương lên 5x.
Lúc đầu chỉ có dòng "vợ chồng thu nhập tổng 20-30tr." =))

Nói chung bài viết xạo l chém cho vui thôi mà :))

Toilatoi242

Xe tăng
Cụ không theo dõi thôi. Chủ thớt mới chỉnh sửa thêm dòng đó, tự tăng lương lên 5x.

Vưng cụ nhể, lương grab em có 5,x tr chả dám chém.

emphailamsao

Xe tăng
Cụ toàn tính phương án tối ưu với điều kiện lý tưởng nhất, nó chỉ có trong sách.
Thực tế từ trạm Thường tín đến Nguyễn Xiển đã 20km, từ nhà cụ đến cơ quan cứ cho là không đi đâu khác thì 2 lượt đã 50km rồi. 2 lượt vé cao tốc nữa thì mỗi ngày có khi lại từ 150k đến gần 200k tùy tình trạng đường, ối giời ơi luôn.
Em đi rồi chứ có ngồi tính đâu cụ. Vì lúc mới mua xe em theo dõi ăn xăng nên số khá chuẩn đấy, sau 1 năm thì nó tăng lên cũng ko quá 20% dc, phần lớn do xăng tăng giá thôi. Với cả cv của em làm 5/7 ngày thôi nên ko phải 30 ngày. Giờ xăng giá 30k thì chắc chi phí max 120k/ ngày cho cả xăng và phí đường (20k), nghĩa là khoảng 5-7% thu nhập. Em cung thấy tạm ổn, tiết kiệm dc gửi xe luôn bù vào tiền xăng.

tkcserver

Xe tải
Cụ mợ ko thể hàng ngày đi làm từ Sóc Sơn bằng xe riêng được đâu. Đi xe bus thì còn được. Xe cộ đột nhiên hỏng, mưa bão, tắc đường, v.v... Muôn vàn lý do.
em lương 10 củ đây ngày nào đi con morning cỏ 80km, e ở bắc giang sang bắc ninh làm

Tony_Le

Xe container

Lương 50 triệu thì cần gì hỏi mấy thứ lặt vặt này.
Sao lắm ông để giành đc 500tr + thu nhập 25-30tr, rồi đắn đo mua xe mua nhà, rồi cần tư vấn thế nhỉ ^:)^ .

View attachment 6966234
Phải thêm có nhà ông bà già ở quê ngay rìa Hà Nội, rộng mênh mông và biết trông cháu giùm nữa mới đủ dữ kiện đầu vào

Chỉnh sửa cuối:

HeoQuay66

Xe tăng
Lương 50 triệu thì cần gì hỏi mấy thứ lặt vặt này. Mà

Phải thêm có nhà ông bà già ở quê ngay rìa Hà Nội, rộng mênh mông và biết trông cháu giùm nữa mới đủ dữ kiện đầu vào
E thấy các cụ hay thắc mắc lương 25 - 30tr làm sao có 500 củ. E thấy case này khá bt, kể cả với em.
Em cũng làm công ăn lương nhưng sẽ có 1-2 giai đoạn có kèo đầu tư, cơ hội làm ăn với ae, bạn bè, sẽ kiếm đc 1 mớ kha khá như vậy dắt túi. Nhưng full time thì vẫn là làm công ăn lương thôi ạ.

Tony_Le

Xe container
nguyên tắc gì mà lập gia đình là phải ở riêng vậy ? cụ theo ý vợ cụ ra ở riêng thì còn có lý chứ nguyên tắc gì . bố mẹ già ở cùng mà chăm sóc ông bà lúc về già . còn nhỏ thì ông bà chăm giờ lớn đầu có vợ con lại nói nguyên tắc ra ở riêng
Nguyên tắc là con cái trưởng thành phải ra ở riêng là đúng chứ lý lẽ gì.

Bố mẹ sinh con ra mà lại mong muốn và yêu cầu con cái chăm sóc lúc về già là sai, tuy nhiên lòng hiếu thuận của con thì lại đúng.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc là con cái trưởng thành phải ra ở riêng là đúng chứ lý lẽ gì.

Bố mẹ sinh con ra mà lại mong muốn và yêu cầu con cái chăm sóc lúc về già là sai, tuy nhiên lòng hiếu thuận của con thì lại đúng.
Hiếu thuận kiểu này ấy hả? :-?
Em thấy giống osin hơn thì có.

ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.

Tony_Le

Xe container
Hiếu thuận kiểu này ấy hả? :-?
Em thấy giống osin hơn thì có.
Cụ đọc mà hiểu thế thì chán lắm. Nếu các cụ già xưa, không tính, hãy tính từ bây giờ:

1. Cụ đẻ con ra rồi yêu cầu nó tao về già mài phải xxx, yyy bla bla cho tao à?

2. Con cái mà không biết hiếu thuận thì coi như việc dạy dỗ đã vứt đi. Em là con em có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ em, chăm thế nào là chuyện của em, nhưng không nhất thiết phải sống chung. Đối với con em, em chỉ cần chúng không nghèo, sống có đạo đức với xã hội đấy là chúng có hiếu rồi cụ nhé.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn