[Funland] Mệt với thoát vị đĩa đệm ghê

Ngắm mãi ko hiểu viết cái gì, e n th l e ch r, em nói thật là em chịu rồi
Khi viết người viết ko đặt mình vào vị trí người đọc. Họ nghĩ đơn thuần họ hiểu người khác cũng hiểu.

Em dịch được: Vltl pk cụ ==> vật lý trị liệu phải không cụ.

dzoro

Xe điện
Vậy cụ chia sẻ giúp em từ giờ sinh hoạt nên kiêng gì? Nên phát huy gì? Em định mua bàn nâng hạ, lúc ngồi lâu thì nâng lên để đứng. Có ổn ko cụ?. Ăn uống có cần bổ sung gì như canxi hay colagen ko ạ? Em định bơi và chạy bộ. Sau này thử kéo xà như cụ chỉ xem sao. Cám ơn cụ
Bàn nâng hạ hay giá máy tính để đứng làm việc thì xịn quá, em chả có xèng mua :D

Em thì ăn uống bình thường, chẳng bổ sung canxi hay collagen gì sất vì em thấy nó chỉ bổ người bán. Kiêng thì chỉ kiêng cúi người thôi cụ ạ. Chịu khó làm gì cũng giữ thẳng lưng. Bác sỹ có nói một câu mà em nhớ mãi là để một thời gian thì cơ thể sẽ tạo thành lớp màng cứng để bọc chỗ thoát vị, khi đó sẽ đỡ đau hơn.

Bơi thì em thi thoảng tuần 1-2 lần, chủ yếu là nghỉ ngơi kết hợp kéo, đu xà nhẹ nhàng. Sau 9 tháng thì em thấy đỡ, phục hồi độ 80%, giờ em có thể chạy nhẹ nhàng được đôi ba cây rồi. Bóng đá thì chắc em giải nghệ vĩnh viễn.

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Bàn nâng hạ hay giá máy tính để đứng làm việc thì xịn quá, em chả có xèng mua :D

Em thì ăn uống bình thường, chẳng bổ sung canxi hay collagen gì sất vì em thấy nó chỉ bổ người bán. Kiêng thì chỉ kiêng cúi người thôi cụ ạ. Chịu khó làm gì cũng giữ thẳng lưng. Bác sỹ có nói một câu mà em nhớ mãi là để một thời gian thì cơ thể sẽ tạo thành lớp màng cứng để bọc chỗ thoát vị, khi đó sẽ đỡ đau hơn.

Bơi thì em thi thoảng tuần 1-2 lần, chủ yếu là nghỉ ngơi kết hợp kéo, đu xà nhẹ nhàng. Sau 9 tháng thì em thấy đỡ, phục hồi độ 80%, giờ em có thể chạy nhẹ nhàng được đôi ba cây rồi. Bóng đá thì chắc em giải nghệ vĩnh viễn.
Ngủ cụ phải nằm nệm cứng đúng ko?
Ngồi thì đừng ngồi gù lưng chứ nếu ngồi thẳng lưng thì ngồi vài tiếng có đc ko cụ?

dzoro

Xe điện
Ngủ cụ phải nằm nệm cứng đúng ko?
Ngồi thì đừng ngồi gù lưng chứ nếu ngồi thẳng lưng thì ngồi vài tiếng có đc ko cụ?
Xưa nay em vẫn nằm nệm bông ép nên bác sỹ có khuyên nằm nệm cứng nhưng em đã auto nằm nệm bông ép là loại nệm tương đối cứng rồi cụ ạ :D

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Xưa nay em vẫn nằm nệm bông ép nên bác sỹ có khuyên nằm nệm cứng nhưng em đã auto nằm nệm bông ép là loại nệm tương đối cứng rồi cụ ạ :D
Đúng rồi. Em nằm nệm cao su nên giờ phải đổi. Cụ ngồi xe ô tô đi lâu đc ko? Ngồi 1 chỗ tầm bao lâu là đổi tư thế ạ?

Apache01

Xe tải
Mới có 35 mà đã thế này...

Cụ nên thực hiện tất cả những gạch đầu dòng mà cụ liệt kê. Mỗi ngày dành ra 1h để tập luyện thể dục và vật lý trị liệu.

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Khi viết người viết ko đặt mình vào vị trí người đọc. Họ nghĩ đơn thuần họ hiểu người khác cũng hiểu.

Em dịch được: Vltl pk cụ ==> vật lý trị liệu phải không cụ.
Em nghĩ các cụ bị cái này đều biết từ ấy. Sr các cụ

kakahadong

Xe hơi
em cũng mới bị đầu năm ngoái. Khổ ko chịu được. Đau chả dám chơi thể thao dẫn đến vừa yếu người vừa tăng cân

kakahadong

Xe hơi
Em làm việc văn phòng. Đầu tuần em tự nhiên đau thắt lưng. Mấy ngày sau đau quá đi chụp MRI lưng, kết hợp cả cổ. Thì thấy kết quả ntn:

3 hôm nay nằm viện. Bsi dặn ko cử động nhiều cho nhanh đỡ. Bsi nói rách đĩa đệm nhưng nhẹ, ko cần phẫu thuật. Cứ nằm thấy hết đau thì về.

Các cụ cho hỏi bị như vậy thì từ nay về sau chế độ dinh dưỡng, làm việc ntn. Em hỏi bsi thì thấy 1 số cái cần thay đổi:
1. Giảm cân
2. Đi bộ, bơi
3. Nằm nệm cứng
4. Hạn chế ngồi, hoặc ngồi có gối kê ở lưng. Ưu tiên đứng.
5. Bổ sung Glucosamin, Canxi

Mà khổ là em dân văn phòng. Hạn chế ngồi thì ko biết phải làm sao đây?. Các cụ có kinh nghiệm xem giúp em cần nên hay ko nên làm những gì nữa ạ? Mới 35t nên lo quá. Cám ơn các cụ
- Đi làm thì cụ làm cái ghế như em, e ngồi mấy tiếng không sao
- Đi xe thì đep thêm cái đai lưng tầm 300k
- E thấy đi bộ cũng đau, chỉ có bơi với tập xà là đỡ thôi

kakahadong

Xe hơi
Chia sẻ cùng bác.
Vớ phải bệnh này, tệ nhất là khoản giao hợp phải hạn chế, bác ạ.
1 shot/tháng thôi nhá.

Còn lại thì bơi, đu xà.
Đu xà nên vào phòng gym bác ạ, nó có máy, điều chỉnh được trọng lượng kéo cái lưng của bác xuống, thay vì lấy toàn bộ trọng lượng cơ thể mình làm "tạ", bác ạ.
em vẫn bình thường, tư thế hợp lý là được ạ hì

duyanhkaka

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
otodien.pro
Mua cái đai đeo lưng ngồi cho đỡ đau lưng cụ ạ.
Rồi mua thêm Khung định hình cột sống Doctor Spine, khung nắn chỉnh cột sống toàn thân thỉnh thoảng nằm lên đỡ lắm,trước em bị phồng lồi đĩa đệm mà lại hay đá bóng.Mỗi lần đá xong đi còng hết cả lưng,giờ thì hết rồi.

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
- Đi làm thì cụ làm cái ghế như em, e ngồi mấy tiếng không sao
- Đi xe thì đep thêm cái đai lưng tầm 300k
- E thấy đi bộ cũng đau, chỉ có bơi với tập xà là đỡ thôi
Cụ cho em link mua ghế với ạ

kakahadong

Xe hơi
Cụ cho em link mua ghế với ạ

dracula_bg

Xe điện
em oánh dấu học kinh nghiệm các cụ

anhembmwhn

[Tịch thu bằng lái]
Để lên ghế oto đc ko cụ?

kakahadong

Xe hơi
Mua cái đai đeo lưng ngồi cho đỡ đau lưng cụ ạ.
Rồi mua thêm Khung định hình cột sống Doctor Spine, khung nắn chỉnh cột sống toàn thân thỉnh thoảng nằm lên đỡ lắm,trước em bị phồng lồi đĩa đệm mà lại hay đá bóng.Mỗi lần đá xong đi còng hết cả lưng,giờ thì hết rồi.
em mới mua cái này có 50k , chả biết có phải hàng fake không.