[Funland] Midea muốn mua Electrolux - TQ rồi sẽ mua cả thế giới

Dzon

Xe điện
Em thấy hàng Elec rẻ dùng ổn, máy giặt với điều hòa ok vì rẻ phân khúc bình dân. Em lắp điều hòa 12k cho cty chuyển lên chuyển xuống gần 7 năm nay vẫn chạy phe phé.
Điều hòa của elec là do tàu gia công đấy cụ, thực chất là cụ dùng hàng tàu đóng mác elec :D

.Bo My

Xe container
Home appliance là lĩnh vực tốn nhân công và lãi mỏng. Ngay cả Nhật, Hàn … bây giờ cũng không mặn mà. Đương nhiên sx sẽ dịch chuyển sang những nước tier 2 như TQ, Ấn độ. Chứ còn những mảng core của Thuỵ điển như hoá dược, luyện thép, viễn thông hoặc hàng tiêu dùng lợi nhuận cao như IKEA, TQ đừng có hòng đụng vào. Nhiều khi mua được nhưng patent không đem ra khỏi EU được, vd trường hợp ô tô Thượng hải mua Volvo!
chả thấy Ấn Độ ở đâu. Còn "lãi mỏng" như Midea thì 1 năm mua được 2 cái Electrolux đấy!

Anita Emi

Xe điện
Cùng một dây chuyền, đến đoạn cuối băng chuyền thì tách 2, thằng rẽ trái dán media bán 1 đ, thằng rẽ phải dán elex, tô sư bà,vv bán gấp rưỡi, gấp đôi cho mấy anh tôn thờ dĩ vãng, bài tàu yêu tây vv. Cùng 1 lò thì về một mẹ cho nó xong.
Elex, Philips... toàn hàng Tàu cộng thêm tiền thương hiệu và tiền lương cao vút cho các anh Tây lông. Mua luôn hàng Tàu xịn đỡ được hai khoản này.

Neumann

Xe tải
Elex, Philips... toàn hàng Tàu cộng thêm tiền thương hiệu và tiền lương cao vút cho các anh Tây lông. Mua luôn hàng Tàu xịn đỡ được hai khoản này.
Philips cũng về tay Tàu lâu rồi, giá cũng same same hàng Tàu nội địa thôi.
Các hãng nổi tiếng thế giới đã bị Tàu gom mua gồm có Motorola, Alcatel, Sanyo, Sharp, Volvo, Pirelli, Daimler, HSBC, Nexen,...

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Điều hòa của elec là do tàu gia công đấy cụ, thực chất là cụ dùng hàng tàu đóng mác elec :D
Em biết là sản xuất ở TQ, nhưng không phải như cụ nói đóng mác là lừa đảo rồi. Các hãng thuê nhà máy TQ OEM hoặc ODM nhiều, chẳng việc gì phải kỳ thị cả cụ ạ, hợp lý thì dùng. Như anh Sony OEM máy chiếu ở một nhà máy của a Tầu nhưng bán theo giá Nhật giờ phải out khỏi ngành đấy cụ, có trách anh nhà máy Tàu kia được không?

BinhminhSG

Xe buýt
Em biết là sản xuất ở TQ, nhưng không phải như cụ nói đóng mác là lừa đảo rồi. Các hãng thuê nhà máy TQ OEM hoặc ODM nhiều, chẳng việc gì phải kỳ thị cả cụ ạ, hợp lý thì dùng. Như anh Sony OEM máy chiếu ở một nhà máy của a Tầu nhưng bán theo giá Nhật giờ phải out khỏi ngành đấy cụ, có trách anh nhà máy Tàu kia được không?
Nhà cũ em dùng điều hoà Electrolux sx tại TQ, dùng 8 năm vẫn ngon lành và chủ cũ tiếp tục dùng.
Nhà mới em lại dùng Electrolux nhưng Made in Vietnam, đã 3 năm và vẫn chưa có biểu hiện hư hỏng gì. Hồi em mua ở Điện máy Chợ Lớn được giảm giá chỉ còn 6 triệu/c loại 1.5 HP, đúng là ngon bổ rẻ.

vkthang

Xe container
Nhà cũ em dùng điều hoà Electrolux sx tại TQ, dùng 8 năm vẫn ngon lành và chủ cũ tiếp tục dùng.
Nhà mới em lại dùng Electrolux nhưng Made in Vietnam, đã 3 năm và vẫn chưa có biểu hiện hư hỏng gì. Hồi em mua ở Điện máy Chợ Lớn được giảm giá chỉ còn 6 triệu/c loại 1.5 HP, đúng là ngon bổ rẻ.
Vâng cứ hàng TQ bán giá TQ thì dùng ổn mà cụ. Hàng TQ mà bán giá Thụy Điển thì hãy chửi :))

vneseman

Xe lăn
Midea thì em có mua cái quạt đứng của nó: có điều khiển, động cơ DC mà có hơn 1tr tý, rẻ vãi: chạy êm, mát, nhiều tốc độ. Nhược điểm là chạy bạc thau chứ ko phải bạc đạn.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Electrolux giờ chất lượng quá lởm. Máy giặt được hơn 2 năm đã hỏng. Lò vi sóng cũng vậy. Sau em chơi LG ngon bổ rẻ.

theanh235

Xe buýt
nói sợ các cụ trách, tầm 4 năm trở lại đây, em mua đồ, toàn mua đồ Midea order TQ về, rẻ hơn Vn kha khá, tính ra bằng 60% mua tại VN, mà bền, chưa thấy hỏng hóc gì, hơn nữa Midea toàn gia công cho các hãng lớn, tự nhiên mất tiền cho khoản thương hiệu làm gì, nên em cứ order về cho lành. Không như ngày xưa, đồ rẻ, hỏng 1 phát là vứt vì không có đồ thay đâu các cụ.

phongvu199x

Xe hơi
Nếu cụ được sang các hội chợ hoặc đi chơi các tt bán buôn của nó, cụ sẽ hiểu vì sao nó nhiều xiền.
Cả tg đổ xô đến nó để mua bán, gd luôn. Tt triển lãm của nó cụ đi phải tính bằng ngày và tuần, đừng nghĩ đến 100m hoặc vài giờ ;)
Chẳng cần triển lãm ở TQ. Cúng nó đi mấy cái hộ chợ ở nước ngoài thì bọn đầu vàng cũng tranh nhau bu vào mà cụ. Em đi mấy cái triển lãm/ hội chợ nước ngoài thì có 2 bọn được săn đón bu vào rất đông để chào hàng: 1 là mấy anh Tàu này, 2 là mấy anh cuốn khăn Trung Đông

phongvu199x

Xe hơi
nói sợ các cụ trách, tầm 4 năm trở lại đây, em mua đồ, toàn mua đồ Midea order TQ về, rẻ hơn Vn kha khá, tính ra bằng 60% mua tại VN, mà bền, chưa thấy hỏng hóc gì, hơn nữa Midea toàn gia công cho các hãng lớn, tự nhiên mất tiền cho khoản thương hiệu làm gì, nên em cứ order về cho lành. Không như ngày xưa, đồ rẻ, hỏng 1 phát là vứt vì không có đồ thay đâu các cụ.
Cụ order qua đâu vậy, cho em tham khảo phát

phongvu199x

Xe hơi
15 năm nữa thì không rõ nhưng mà nghĩ hiện giờ Tàu nó chưa to là nhầm. TCL hiện là hãng tivi thứ 2 thế giới rồi, Oled, mini led có đủ hết. Ở VN thì SS, LG lấn át vì là cơ sở sx nên giá tốt.
Cụ lấy đâu số liệu TCL là hãng tivi lớn thứ 2 thế giới vậy?
.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Electrolux xưa em cũng hâm mộ, nhưng gần đây thấy chất lượng sản phẩm so với mặt bằng các hãng cũng thường thường.
Em trước có sài Electrolux nhưng gần đây đúng là không bằng các hãng khác từ giá, mẫu mã và 1 phần chất lượng. Nên giờ đồ trong nhà chuyển qua sài hãng khác hết...

Chỉnh sửa cuối:
Mấy hãng máy may công nghiệp lớn của Đức như Durkopp Adler và Pfaff thì bác hàng xóm nhà mình cũng thâu tóm hết rồi ah.