Miền Tây nước nổi tháng 9... Ngược xuôi vạn lý

truonganh2003

Xe buýt
Em mơ ước chạy cung này từ lâu, nhưng chưa có dịp thực hiện.
Em mở tạm thớt này, xem có thể thực hiện ý tưởng được trong tháng 9 này hay không, các cụ đóng góp ý kiến cho em thêm nhé.. :D
Kính các cụ.

Muỗi kêu như sáo thổi,
Đỉa lội tựa bánh canh
Cỏ mọc thành tinh
Rắn đồng biết gáy…..
Nói đến miền Tây là hình dung đến cảnh đi ghe bầu ngược xuôi theo những dòng kênh, theo dấu chân nhà văn Nguyễn Hiến Lê, khi mà “tối ngủ có trăng làm đèn; thức giấc có mặt trời chào đón…”.
Những câu chuyện đậm chất u tịch và mang mầu sắc huyền bí trong Đất rừng Phương Nam của nhà văn Đoàn Giỏi ám ảnh tôi từ thời thơ ấu. Mơ ước có một lần được đặt chân lên mảnh đất tươi đẹp có tên miền Tây.
Miền Tây không có mùa lũ lụt, chỉ có mùa nước nổi. Hàng năm vào tháng 9 đến tháng 11, nước dâng cao hàng centimet mỗi ngày. Nứơc cứ lên từ từ, có thể ngập nhà, đôi khi đến nóc, nhưng mùa nước nổi là mùa thiên nhiên ban tặng cho dân miền tây. Trong mùa nước nổi cá tôm đầy ắp, rửa sạch phèn chua, sau mùa nước lên phù sa tràn ruộng, cho mùa lúa bội thu.
Quá đủ lý do cho một chuyến du ngoạn miền Tây vào tháng 9.

Lịch trình dự kiến:
- 21/9: xuất phát từ Hà Nội.
Chạy theo đường HCM, đến Cam Lộ trở về lại đường QL1A, vào Huế, Đà Nẵng rồi “Ai xuôi Vạn Lý” vào đến SG.
- Dự kiến ngày 23/9 vào đến SG. Khoảng cách dự kiến 2.000km
- 24/9, xuất phát SG đi An Giang ( đi ngã Cao Lãnh - phà Cao Lãnh - phà An Hòa). Khoảng cách dự kiến 205km.
- 25/9, xuất phát đi Hà Tiên
- 26/9, đi Rạch Giá, Kiên Giang
- 27/9, đi Cần Thơ
- 28/9, về SG
- 29/9, gửi xe, đáp chuyến bay muộn về HN. Kết thúc chuyến đi

Lên đường thôi, các cụ nhỉ........

4953

Xe tăng
Theo em. Nếu cụ không có nhu cầu dừng điểm nào trên tuyến HN-SG thì cụ bay thẳng vào SG rồi mượn hoặc thuê xe đi cho thoải mái thời gian vì miền tây đi tuyến của cụ dự kiến chỉ được 1/4 vùng đất cần khám phá thôi. Cụ muốn cảm nhận hết nét đẹp mùa nước nổi thì phải đi cả U Minh, Cà Mau sau đó vòng sang Bến Tre mới đã. Em đang định làm chuyến phượt xe máy mùa nước nổi đây. Nhớ quá!

truonganh2003

Xe buýt
Chuẩn đấy cụ, em đang băn khoăn cái đoạn nửa phía Bến Tre của cái cung em vẽ ra...
Haizzz... Giá như được nghỉ nhiều hơn!!!! :)
Còn em vẫn thích tự chạy từ HN vào

step66

Xe hơi
21 chạy mà 23 đến Sài Gềnh được hả cụ:-??

WTO

Xe máy
Dear Kụ Chườnganh:
Sự hiện diện của cái " Miền Tây nước nổi tháng 9... Ngược xuôi vạn lý" đã là sự cố gắng và kỳ vọng của ae rồi \m/
Về chi tiết: ngày khởi hành, lịch trình thì cơ bản như vậy., ae sẽ chim sẻ cho Từ Linh sau kụ nhá, many thanks (b)(b)(b)

FUJITSU

Xe buýt
Lịch trình dự kiến:
- 21/9: xuất phát từ Hà Nội.
Chạy theo đường HCM, đến Cam Lộ trở về lại đường QL1A, vào Huế, Đà Nẵng rồi “Ai xuôi Vạn Lý” vào đến SG.
- Dự kiến ngày 23/9 vào đến SG. Khoảng cách dự kiến 2.000km
- 24/9, xuất phát SG đi An Giang ( đi ngã Cao Lãnh - phà Cao Lãnh - phà An Hòa). Khoảng cách dự kiến 205km.
- 25/9, xuất phát đi Hà Tiên
- 26/9, đi Rạch Giá, Kiên Giang
- 27/9, đi Cần Thơ
- 28/9, về SG
- 29/9, gửi xe, đáp chuyến bay muộn về HN. Kết thúc chuyến đi

Lên đường thôi, các cụ nhỉ........
E ko biết cách pót nguyên Kiêu gạch lên đây để ủng hộ kụ chủ và xin join với đoàn \m/.
Căn cứ theo lịch trình, e có tí théc méc sao mới chạy tới Cam Lộ lại phải lộn ra QL1 - trong khi kụ chủ lại muốn rút ngắn hành trình HN - SG. Hay kụ chủ muốn có điểm "trung chuyển tại ĐN" 8-x.
Tuy nhiên, cho dù muốn ghé ĐN thì:... Đà Nẵng rồi “Ai xuôi Vạn Lý” vào đến SG???????? e thật sự chưa hiểu dư lào :-??
=> Ý kụ là sau khi F5 ở ĐN rồi chạy theo QL1 từ ĐN vào SG?? Theo e biết các kụ chạy lai rai HN - ĐN cũng tương đối rồi, sao ko tính quất 1 phát 1 vào thẳng Bình Phước theo đường HCM, vào tới SG rồi set-up 1 ngày F5 tiếp rồi tính lên đường thăm thú mấy đặc sản VH - Con người vùng miền Tây ah :^)

mec1653

Xe hơi
ảnh miền tây mùa nước nổi đẹp quá, ý tưởng của cụ chủ hay nhưng thấy khó thực hiện .

truonganh2003

Xe buýt
E ko biết cách pót nguyên Kiêu gạch lên đây để ủng hộ kụ chủ và xin join với đoàn \m/.
Căn cứ theo lịch trình, e có tí théc méc sao mới chạy tới Cam Lộ lại phải lộn ra QL1 - trong khi kụ chủ lại muốn rút ngắn hành trình HN - SG. Hay kụ chủ muốn có điểm "trung chuyển tại ĐN" 8-x.
Tuy nhiên, cho dù muốn ghé ĐN thì:... Đà Nẵng rồi “Ai xuôi Vạn Lý” vào đến SG???????? e thật sự chưa hiểu dư lào :-??
=> Ý kụ là sau khi F5 ở ĐN rồi chạy theo QL1 từ ĐN vào SG?? Theo e biết các kụ chạy lai rai HN - ĐN cũng tương đối rồi, sao ko tính quất 1 phát 1 vào thẳng Bình Phước theo đường HCM, vào tới SG rồi set-up 1 ngày F5 tiếp rồi tính lên đường thăm thú mấy đặc sản VH - Con người vùng miền Tây ah :^)
Đường mòn HCM, đến Cam Lộ (thực chất là đến địa phận Khe Gát), thì chia làm 2: Trường Sơn Đông (tức là đoạn ta sẽ chạy ra đến Cam Lộ) và Trường Sơn Tây, đi đến Khe Sanh và lên A Lưới.
Nếu cụ theo đường phía Tây (cung này em cũng sẽ chinh phục trong tương lai :D), thì khả năng 1 tháng sau sẽ đến SG :P
Để đảm bảo lịch trình cũng như an toàn chuyến đi, thì em chọn cách lộn ra QL1A, vào Huế - Đà Nẵng, rồi tiếp tục theo QL1 để vào Nam, chứ không leo lên đường 14B để lên Tây Nguyên rồi xuôi Bình Phước như cụ mong muốn...

Mr_Che

Xe buýt
Website
www.vaidep.com.vn
Bác 4 định lên Tây Nguyên chuyến nữa hay sao mà lên đường đấy
@Truonganh: thực sự là khát - khao - cháy - bỏng nhưng năm nay thì ko được rồi

B.Anh

Xe tải
Người ngợm và xe cộ dự kiến thế nào Trường Anh?

FUJITSU

Xe buýt
Đường mòn HCM, đến Cam Lộ (thực chất là đến địa phận Khe Gát), thì chia làm 2: Trường Sơn Đông (tức là đoạn ta sẽ chạy ra đến Cam Lộ) và Trường Sơn Tây, đi đến Khe Sanh và lên A Lưới.
Nếu cụ theo đường phía Tây (cung này em cũng sẽ chinh phục trong tương lai :D), thì khả năng 1 tháng sau sẽ đến SG :P
Để đảm bảo lịch trình cũng như an toàn chuyến đi, thì em chọn cách lộn ra QL1A, vào Huế - Đà Nẵng, rồi tiếp tục theo QL1 để vào Nam, chứ không leo lên đường 14B để lên Tây Nguyên rồi xuôi Bình Phước như cụ mong muốn...
Mấy thread của cụ Thái phượt và 1 số cụ khác đã chạy theo lộ trình đấy rồi mà, làm gì chạy lâu thế đâu nhỉ :13:.
Thật sự e rất muốn thực hiện nốt phần còn lại của con đường HCM huyền thoại kia. Tất nhiên nếu đường hoặc quá xa, hoặc xấu thì đành múc QL1 vậy :(

FUJITSU

Xe buýt
Bác 4 định lên Tây Nguyên chuyến nữa hay sao mà lên đường đấy
Chưa hoàn thiện nốt 1/2 đường HCM thấy ngứa ngáy, bứt rứt quá ~X(

Người ngợm và xe cộ dự kiến thế nào Trường Anh?
Trước mắt Trườngvoi đưa cái khung lộ trình (giống như lần đi TN) để ae cân nhắc, nếu thấy phù hợp với tiêu chí và nguyện vọng thì sẽ đăng ký DS thành viên, sau đó sẽ chọn xe sau B.Anh nhá :)>- (b)

Hung Nissan

Xe buýt
Có cái thớt này cái là B.Anh thập thò cả ngày ở đây, trời nắng rồi đấy ra phơi Bạch Đàn đi.....làm gì mà cứ sốt sình sịc thế???

jamebond

Xe tăng
E cũng vừa đi một chuyến Hà Nội - HCM - Bến Tre - Trà Vinh - Cần Thơ - Hà Nội.
Phương tiện thì kết hợp giữa Máy bay - Ô tô - Xuồng - Xe máy.
Thực sự cảm giác đi chơi nhiều, nghỉ ngơi nhiều nhưng miền Tây thực sự đem lại những trải nghiệm thú vị. Nên đi để đến và cảm nhận.

Lúc nào rảnh em sẽ post ảnh hầu các cụ.

Xíu

Xe buýt
... nhà bán đường trước cổng trường cạnh công an p
Thực sự cảm giác đi chơi nhiều, nghỉ ngơi nhiều nhưng miền Tây thực sự đem lại những trải nghiệm thú vị. Nên đi để đến và cảm nhận.

Cụ 007 cho bọn e cụ tỷ thông tin được ko ạ??? Tks cụ...

FUJITSU

Xe buýt
chị gái e mò ra cái thớt này rồi, đang đòi đi cùng đây...
Rủ rồi ah, đi dài ngày chắc e đi 1minhf cho chủ động :D

Cụ sắp rảnh chưa ah, tụi e đang máu nhưng chưa ông nào biết cụ thể dư lào (SG ae cơ bản đều tương đối rành, nhưng miền Tây đi trên OF mãi vẫn chưa thuộc :)))
Tụi e dự kiến chạy xe vào cho chủ động và có phương tiện di chuyển theo kiểu ngẫu hứng, chiều ra sẽ gửi xe ra ah