[Funland] Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất? Đã cụ mợ nào thử chưa ạ?

Songque

Xe tăng
Cứ trình tự thủ tục mà triển, thiếu đâu bổ sung đó, quyền lợi của mình mà, việc gì phải dấm dúi hay nhờ cò kéo.

Translator83

Xe buýt
Cụ cứ áp luật vào là xong. Giờ thủ tục hành chính cải thiện rồi cụ hãy tự tin lên. Bên thuế làm sai còn phải khiếu nại chứ. Còn bên vp đất đai giờ họ thu phí dịch vụ 1tr/hồ sơ đki biến động đất đai rồi. Tóm lại cứ áp làm đúng luật cụ ạ.
Ở ngoại ô, em có căn nhà xinh - là tài sản duy nhất. Giờ em đang chuẩn bị làm thủ tục sang tên cho chủ mới. Em có đọc thì thấy có quy định Miễn thuế TNCN khi bán căn nhà duy nhất. Nhưng em khá nhiều hoang mang vì thủ tục có vẻ hơi "ảo diệu".

Cụ mợ nào đã thử thành công, người thật - việc thật chưa ạ? Tư vấn giúp em với...
Rượu ngon em đã rót sẵn ạ :D

Link:
https://luatminhkhue.vn/tu-van-luat-dat-dai/xac-nhan-tai-san-chuyen-nhuong-la-nha-la-tai-san-duy-nhat-de-duoc-mien-thue-thu-nhap-ca-nhan-.aspx

http://cafef.vn/de-duoc-mien-thue-tncn-khi-ban-can-nha-duy-nhat-la-ca-chang-duong-day-gian-kho-20160923095612759.chn

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-111-2013-TT-BTC-Huong-dan-Luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-va-Nghi-dinh-65-2013-ND-CP-205356.aspx

[Update] Nhà em đã được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. (ĐÚNG LUẬT, KHÔNG PHONG BÌ, KHÔNG XIN XỎ)

Thủ tục cần thiết:
1. Khi làm hồ sơ sang tên nộp lên một cửa: Chỉ cần ghi trong kê khai thuế là diện miễn thuế thu nhập cá nhân và bổ sung trong hồ sơ thêm 01 bản cam kết tài sản duy nhất (tự làm, tự ký, không cần xác nhận của cơ quan nào hết). Các cụ các mợ có nhu cầu có thể tham khảo và download mẫu em làm ở đây.

2. Một cửa sẽ tiếp nhận hồ sơ và tự chuyển sang cơ quan thuế để xác nhận như thông thường.

3. Chờ một cửa báo kết quả là xong (đúng SLA 14 hay 21 ngày gì đấy).

N_[Ga con]

Xe tải
Các cụ cho e hỏi; trong trường hợp sổ đỏ bên bán ghi địa chỉ nhà cũ (của người bán). Nhà cũ đã bán làm hợp đồng công chứng và giao sổ cho chủ mới. Tuy nhiên chủ mới chưa làm thủ tục sang tên thì có được tính là “sở hữu căn hộ, thửa đất duy nhất tại thời điểm bán” không ạ?

VHM

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi; trong trường hợp sổ đỏ bên bán ghi địa chỉ nhà cũ (của người bán). Nhà cũ đã bán làm hợp đồng công chứng và giao sổ cho chủ mới. Tuy nhiên chủ mới chưa làm thủ tục sang tên thì có được tính là “sở hữu căn hộ, thửa đất duy nhất tại thời điểm bán” không ạ?
Nếu thế thì vẫn chưa thoát đc căn nhà kia.

VHM

Xe buýt
Thế cũng khó cụ nhỉ? bên bán thì làm hợp đồng công chứng, nhận tiền, trao sổ là xong. Cứ không sang tên thì thành sở hữu mấy căn nhà :(
Chứ ntn mà ok thì cháu đảm bảo với cụ thuế chả thu đc xu nào. Ví dụ cụ có 2 căn. Cụ định bán căn 1 + làm miễn thuế. Cụ bán căn 2 cho bố cụ trước đó, thế là tèn tén ten :))

N_[Ga con]

Xe tải
Chứ ntn mà ok thì cháu đảm bảo với cụ thuế chả thu đc xu nào. Ví dụ cụ có 2 căn. Cụ định bán căn 1 + làm miễn thuế. Cụ bán căn 2 cho bố cụ trước đó, thế là tèn tén ten :))
Cái này em thực sự không rõ ạ. Nhưng vì là căn hộ duy nhất tại thời điểm bán nên căn 2 khi sang tên sẽ bị tính thuế ( theo hợp đồng công chứng) cái này chắc cụ nào bên thuế mới rõ được :(

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Chắc méo ở đâu trên thế giới này khoẻ như Vn. Cứ cái gì không biết lên mạng hỏi phát là xong. Chưa biết bọn mạng nó tư vấn đúng hay sai nhưng cứ làm như chúng bày, nếu không được thì bảo chính quyền hành dân. Chả thế mà dân ai cũng làm luật sư hay thẩm phán được hết. Tài thật.
Chuẩn Tây khi có vấn đề gì chưa rõ là phải thuê ngay luật sư.
Thuế không hiểu thì phải thuê kế toán kê khai thu nhập cá nhân nếu không làm sai nó phat cho vỡ mặt.
Chả thế mà nghề luật với kế toán bên Tây làm ăn rất khá.

VHM

Xe buýt
Cái này em thực sự không rõ ạ. Nhưng vì là căn hộ duy nhất tại thời điểm bán nên căn 2 khi sang tên sẽ bị tính thuế ( theo hợp đồng công chứng) cái này chắc cụ nào bên thuế mới rõ được :(
À ý cháu là ký xong để đó. Như cái căn đã bán mà bên mua chưa sang tên ấy ạ

N_[Ga con]

Xe tải
Chắc méo ở đâu trên thế giới này khoẻ như Vn. Cứ cái gì không biết lên mạng hỏi phát là xong. Chưa biết bọn mạng nó tư vấn đúng hay sai nhưng cứ làm như chúng bày, nếu không được thì bảo chính quyền hành dân. Chả thế mà dân ai cũng làm luật sư hay thẩm phán được hết. Tài thật.
Chuẩn Tây khi có vấn đề gì chưa rõ là phải thuê ngay luật sư.
Thuế không hiểu thì phải thuê kế toán kê khai thu nhập cá nhân nếu không làm sai nó phat cho vỡ mặt.
Chả thế mà nghề luật với kế toán bên Tây làm ăn rất khá.
Nó cũng có 2 mặt cụ ạ. Luật nó không rõ ràng, em cũng có hỏi em họ là Luật sư, người quen bên sở Tài nguyên môi trường cũng không ai nắm rõ. Còn nếu bỏ ít chi phí thuê Luật sư mà xong việc em cũng sẵn sàng.
Em phải công nhận một số thủ tục hành chính của Nhà nước đang làm rất tốt (trải nghiệm một cửa khi em làm khai sinh cho nhóc thứ 2 năm ngoái, làm căn cước ở PNT cách đây 3 năm )
Cái gì tốt thì ghi nhận, chưa tốt thì nói, cũng không dạng Auto chửi ạ. Em nghĩ cũng không phải quá cuồng Tây đâu ạ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nó cũng có 2 mặt cụ ạ. Luật nó không rõ ràng, em cũng có hỏi em họ là Luật sư, người quen bên sở Tài nguyên môi trường cũng không ai nắm rõ. Còn nếu bỏ ít chi phí thuê Luật sư mà xong việc em cũng sẵn sàng.
Em phải công nhận một số thủ tục hành chính của Nhà nước đang làm rất tốt (trải nghiệm một cửa khi em làm khai sinh cho nhóc thứ 2 năm ngoái, làm căn cước ở PNT cách đây 3 năm )
Cái gì tốt thì ghi nhận, chưa tốt thì nói, cũng không dạng Auto chửi ạ. Em nghĩ cũng không phải quá cuồng Tây đâu ạ.
Luật bên Mẽo cũng có rõ ràng méo đâu. Bởi vậy toàn dân Mẽo phải thuê luật sư là vậy!Mà phải luật sư đúng chuyên ngành chứ không phải ông luật sư nào cũng hiểu hết luật đâu, sai lầm là chỗ này đấy.
Dân Việt còn có cái đại tài nữa là toàn dân đều làm được bác sĩ nữa mới khiếp.

gik_nguyen

Xe buýt
Cụ cứ áp luật vào là xong. Giờ thủ tục hành chính cải thiện rồi cụ hãy tự tin lên. Bên thuế làm sai còn phải khiếu nại chứ. Còn bên vp đất đai giờ họ thu phí dịch vụ 1tr/hồ sơ đki biến động đất đai rồi. Tóm lại cứ áp làm đúng luật cụ ạ.
Đúng rồi cụ, em đã làm và thành công mà. Rất nhanh chóng, đơn giản và KHÔNG mất thêm bất cứ khoản phí bôi trơn nào ngoài các khoản phí công khai theo quy định của nhà nước.

gik_nguyen

Xe buýt
Đúng là vài ba năm trở lại đây, em thấy các thủ tục hành chính đã tốt hơn rất nhiều.

Em ở quận Long Biên - Hà Nội và đã trải nghiệm các dịch vụ công:
- Sang tên mua nhà năm 2015
- Chuyển khẩu từ TB về HN năm 2017
- Sang tên mua xe năm 2018
- Làm hộ chiếu cho mẹ đi du lịch nước ngoài năm 2018 ở 44 Phạm Ngọc Thạch
- Sang tên bán nhà năm 2019 (miễn thuế thu nhập cá nhân)
- Làm căn cước công dân cho vợ năm 2019 và làm lại căn cước do bị mất năm 2020

Tất cả đều đúng thời gian quy định và KHÔNG mất thêm bất kỳ khoản phí bôi trơn nào.

Fantomu82

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi về trường hợp của em với: vợ chồng em đăng ký hộ khẩu thường trú ở nhà ông bà nhưng 2 vợ chồng mua nhà riêng và đang ở theo tạm trú (vì ko muốn chuyển khẩu về nơi mình đang ở). Nếu như vậy, được hiểu là em chỉ có một căn nhà hay là 2 căn các cụ nhỉ? Hơn nữa, nếu em bán căn em đang ở đi thì em có phải chịu thuế thu nhập cá nhân ko ? Em cũng rất thắc mắc vấn đề này. Mong các cụ chỉ giáo

gik_nguyen

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi về trường hợp của em với: vợ chồng em đăng ký hộ khẩu thường trú ở nhà ông bà nhưng 2 vợ chồng mua nhà riêng và đang ở theo tạm trú (vì ko muốn chuyển khẩu về nơi mình đang ở). Nếu như vậy, được hiểu là em chỉ có một căn nhà hay là 2 căn các cụ nhỉ? Hơn nữa, nếu em bán căn em đang ở đi thì em có phải chịu thuế thu nhập cá nhân ko ? Em cũng rất thắc mắc vấn đề này. Mong các cụ chỉ giáo
Tính theo tài sản sở hữu chứ cụ (sổ hồng, sổ đỏ). Liên quan gì đến cư trú (sổ hộ khẩu, thường trú, tạm trú) đâu mà cụ lôi hộ khẩu vào.
Cứ có duy nhất một tài sản nhà, đất ở thời điểm bán là được hưởng chính sách này cụ nhé.

Fantomu82

Xe buýt
Tính theo tài sản sở hữu chứ cụ (sổ hồng, sổ đỏ). Liên quan gì đến cư trú (sổ hộ khẩu, thường trú, tạm trú) đâu mà cụ lôi hộ khẩu vào.
Cứ có duy nhất một tài sản nhà, đất ở thời điểm bán là được hưởng chính sách này cụ nhé.
cám ơn cụ nhiều.

N_[Ga con]

Xe tải
Cụ giống em, ban đầu các bạn MG cứ khăng khăng không làm được đâu, rồi thì phải mất tiền này nọ. Kinh nghiệm em thấy sau khi làm như sau:

1. Với MG: Họ muốn nhanh nhanh thủ tục để còn lấy xèng nên cứ phải dứt khoát ngay từ đầu. Trách nhiệm của MG là Nộp HS và nhận KQ.
2. Với bên Thuế:
- Họ cũng có chút khó khăn khi bị thanh tra nên mới hay hỏi bổ sung thêm giấy tờ abcd .. chứ cũng không hẳn là bài kiếm xèng (T.H của em là như vậy).
- Tuy nhiên, không phải giấy tờ gì họ nói mình bổ sung là mình phải bổ sung. Cái gì mình có thì hỗ trợ bổ sung cho họ, cái gì không có thì thôi. Nói chung là hai bên hỗ trợ nhau.
3. Với bản thân: Chỉ cần tìm hiểu thông tin một chút, và đúng đối tượng được miễn thuế thì sẽ được miễn thuế thôi, không ai dám ép nộp thuế đâu.

T.H của em hơi loằng ngoằng vì khẩu khiếc lung tung rồi lại còn đang đóng thuế đất phi nông nghiệp tại quận khác nữa (dù không còn sở hữu):
- 01 lần lên NC với Thuế, và rất rõ ràng:
+ HS đã nộp đầy đủ, những gì Thuế muốn bổ sung thì chỉ là hỗ trợ. Cái gì có thì sẽ cung cấp, cái gì không có thì không cung cấp.
+ Cam kết là tự mình làm mình ký. Không việc gì phải xác nhận tại phường cả. Phường không có chức năng xác nhận gì hết.
- KQ: Vẫn miễn thuế theo đúng quy định, và bên thuế còn làm sao đó đóng luôn được cái thuế đất phi nông nghiệp ở chỗ kia cho em =))
Cụ cho e xin kinh nghiệm với. Em cũng đang mắc như cụ ạ:
1. Chủ nhà đã bán căn hộ cũ, đã sang tên từ 2015 tuy nhiên vẫn đứng tên đóng thuế phi Nông nghiệp cho căn hộ đó :(
2. Hộ khẩu chủ nhà ở căn hộ thuộc quận khác (cũng đã bán tử 2005 nhưng mới đây chủ mới cũng mới làm thủ tục sang tên :( )

agrimeco

Xe lăn
Chỉ tính tại thời điểm xin miễn thuế chứ trước đó đã mua rồi lại bán bđs 1 hoặc nhiều lần mà chưa đc miễn thuế cũng ko tính phỏng cụ?

gik_nguyen

Xe buýt
Chỉ tính tại thời điểm xin miễn thuế chứ trước đó đã mua rồi lại bán bđs 1 hoặc nhiều lần mà chưa đc miễn thuế cũng ko tính phỏng cụ?
Chỉ tính tại thời điểm xin miễn thuế cụ nhé. Mua bán bao lần cũng được, miễn lại tại thời điểm đó cụ chỉ có duy nhất 1 tài sản nhà/ đất.