[Funland] "Miền Trung đang chết cháy"

cantona

Xe container
Ôi dễ xử lý mà các cụ. Đề nghị ban chỉ đạo trung ơng nhanh chóng xây dựng dự án làm đường ống nước sông Đà kéo dài tới các tỉnh miền Trung cho bà con, hoặc từ tỉnh mẹ nào gần đó có nguồn nước giống sông Đà cũng được. Dự án có chi phí theo tính toán khoảng 100.000 tỉ vnđ, được đầu tư theo hình thức Bot hoặc ... Thời gian thi công 10 năm. Đánh giá đây là 1 dự án quan trọng chiến lược mang lại sự ổn định cuộc sống cho nhân dân miền Trung, đản và nhà nớc sẽ nhanh chóng triển khai kế hoạch.....

Michael J

Xe điện
Em hiểu cụ búc xúc.
Giống em 3 năm trước.
Giờ chán rồi.
VN hình tượng là con ếch trong nòi nước đang đun.
Vẫn chưa nóng lắm đâu.
Chiều nóng cứ quai vại bia là lại vui đến sáng :))
Nhiều khi e thấy họ kêu ca phàn nàn mà cứ như mình vô can, khóc lóc kêu than mong sự thông cảm để làm gì, quê hương ko xây ko bảo vệ chết là phải. Cái vụ xả chất thải nhà máy thép kinh hoàng cả thế giới mà ba ngày lại nfoan như cún.

jany

Xe tăng
Mịa,các bố quen cm nó điều hoà rồi nên làm trò,Người Miền Trung họ nắng,lũ quen rồi,họ thấy cực kỳ bình thường.Chỉ cái lâu lâu có cái lũ to cái nắng to thì họ bất ngờ chút thôi chứ cũng không rên siết như các bố tả đâu.Cụ nào dân Miền Trung,nhất là dân các huyện thì rõ nhất.
Làm quá lên làm gì.
@@
Mùa hè càng lúc càng khắc nghiệt cụ ơi. Miền Trung mất hết rừng rồi, cộng thêm thủy điện.
Em dân Hương Khê đây. 2007 đại hạn rất nặng, 3 tháng ko mưa, nhưng nhiệt độ kỉ lục năm đó chỉ 42 độ. Mấy năm gần đây đã lên 45-46 độ rồi.
Dân Miền Trung quen sống khổ nên dù khổ cũng ko kêu. Sống mòn mỏi trên mảnh đất khắc nghiệt đó bao nhiêu năm, tiếng kêu rên chưa thoát ra khỏi cổ họng đã nghẹn đắng rồi.
Báo chí thường đăng nhiều tin bão, lũ. Thực ra bão lũ ko đáng sợ bằng hạn hán. Bão lũ chỉ vài ngày rồi sẽ qua. Đồng ruộng sẽ hồi sinh. Nhưng hạn hán là cái chết mòn mỏi, chờ đợi cơn mưa đầu mùa trong hi vọng, rồi nửa đêm cầm quạt mo quạt phành phạch trong tuyệt vọng. Trâu bò nằm mơ cũng thấy khát.
thật cảm ơn tác giả bài báo đã kêu giùm dân miền trung lắm lắm. Ko có ai viết, người ta lại tưởng dân miền trung vẫn sống chung hòa thuận với thiên tai.

bachanhpm

Xe tăng
Nhiều khi e thấy họ kêu ca phàn nàn mà cứ như mình vô can, khóc lóc kêu than mong sự thông cảm để làm gì, quê hương ko xây ko bảo vệ chết là phải. Cái vụ xả chất thải nhà máy thép kinh hoàng cả thế giới mà ba ngày lại nfoan như cún.
Cụ đang viết cương lĩnh thành lập đảng mới à? Tên gì thế?

Cậu bé

Xe buýt
công nhận ngày càng nóng, em mới tới Vinh mà ngồi quán nước ven đường mà không chịu được đành phải lên oto thôi. Thương dân miền trung quá, hiền lành chất phát, chịu thương chịu khó :(

slaz8

Xe ba gác
Rừng miền trung nó biến đi đâu rồi?

Làm sao lại bị nhiễm mặn? Xưa có bị không? Nay thế nào? Vì sao lsij thế?

...

Nói chung ở đâu thì ở phải biết giữ gìn cho quê hương thì mới có chùm khế ngọt mà hái, thờ ơ hoặc phá quê thì tha hương cầu thực là chắc.
https://www.otofun.net/threads/toi-nay-nang-hay-nhe.1535662/#post-49055438
đây em làm cái thớt tham khảo tinh thần và mõi quan tâm đến MT của offer.
kết luận, chúng ta đa phần chỉ nghĩ được đến những thứ dính đến bản thân ta thôi.
Do đó thiên hạ cũng như ta, nên ta chỉ nên trông vào mình, không trông đợi người khác được

TheBlues87

Xe hơi
nắng hạn gay gắt vài bữa lại mưa lũ xối xả, đến khổ

TraiKhongSo

Xe tăng
Khổ thì ai cũng biết rồi
Lãnh đạo còn đang bận họp nhá
1 cán bộ cho biết dư vậy

Dan du an

Xe cút kít
Huế thì nhiều khi mưa cả chục ngày, mưa thối đất thối cát. Có cách nào mang mây từ Huế vào thẳng trong đó là xong

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ nói thế nào chứ cách đây 4 tháng em đi Mộc Châu thấy lạnh tê trym. Cần gì phải đến 20 năm trước.
đang so sánh mùa hè mà cụ, ngày nóng đên lạnh sun trym, giờ đêm cũng nóng

kienvinh

Tháo bánh
Chuẩn đó bác.

Không thể dùng nước mặt vì đã bị ô nhiễm (ai gây ô nhiễm thì chắc chắc không phải tôi với bác). Phải dùng nước ngầm nhưng nước ngầm cũng có vấn đề của nước ngầm, mà tóm lại là thiếu.

Khai thác tài nguyên hàng nghìn năm nay rồi, không thấy trả lại cho thiên nhiên cái gì.

HuongCrv

Xe điện
Mời Cụ Vũ (trung nguyễn) về cầu mưa cho dân mien trung thôi các cụ!

Bia vỉa hè

Xe hơi
em vừa ăn giỗ Huế tuần trước ạ, bố vợ em dân Huế gốc Quảng Trị, năm nào cũng giỗ ông nội vợ tháng 5 âm (tháng 6 dương) ăn giỗ ở Huế, thắp hương ở Quảng Trị, giữa mùa nóng luôn, vào mới thấy nỗi khổ dân miền trung, nóng kinh hơn HN nhiều ạ, đỡ mỗi cái tối dịu hơn HN :(

cadan

Xe container
Hôm nay hình như Hà Nội mưa mát mẻ.

Sau độ 5-7 ngày oi bức nắng nóng.

Đọc những bài về miền Trung để biết thêm một chút, là có nhiều người chịu điều kiện sống khắc nghiệt hơn mình...

Nghĩ về họ, cũng là một cách bình tâm lại, trước khi có ý định than thở về những mệt nhọc mình gặp phải.

cadan

Xe container
Bình tĩnh các cụ à.

Mỗi người có một cách nhìn về hoàn cảnh của người khác

"Có gì đâu mà rộn"

xe trả góp

Xe đạp
Miền Trung nắng gió,con người nơi đây nhìn cũng lam lũ,khắc khổ.Khổ nhất nông dân đồng cay muối mặn,bám biển bão gió...

cadan

Xe container
- Hồ, đập đều có thể cạn khô nếu nắng lâu mà nguồn nước ko có để bổ sung
- Đào kênh, đầu tư máy bơm phải duy tu bảo dưỡng chi phí lớn
- Xây ống dẫn cũng đòi hỏi chi phí cực cao , mà nhìn thấy trước là khó thu hồi vốn vì quãng đường dài mà nhu cầu dùng nước tản mát, lại thu được không bao nhiêu cả.

Khó chứ không đơn giản đâu ạ.

Sơn1989

Xe hơi
Khổ thật đấy:
...............................

Nắng như thiêu, ở biển càng rát hơn bởi gió mang hơi nước mặn. Gió mang lưỡi lửa càn quét những gì nó gặp đã đành, mà còn hút kiệt chút ẩm ướt còn sót lại dưới đất sâu. “Chúng tôi ở đây thiếu nước quanh năm, nhưng năm nay đã thiếu lại càng thiếu”

“Không lẽ chịu chết, nhưng cực quá, lại không biết bao giờ trời mưa”. Lời ca thán của ông Tấn xót cháy như ngậm phải than đỏ. Bao giờ, chỉ có trời biết. Giá nước sinh hoạt cao, không phải do người bán “đục nước béo cò”. Ông Trần Đình Nam - ở thôn Phú Tân 1, xã An Cư, người cung cấp nước sinh hoạt ở đây - cho hay: “Nước sạch ở xa, giá xăng dầu cứ vọt liên tục, nên chở một mét khối nước về bán cho bà con, chi phí lớn thôi”.

Một tháng qua, cả xã có 10 xe công nông chở nước bán, cái cảnh hiếm thấy mấy năm về trước. “Cứ tình hình này kéo dài, tôi lo khả năng hơn 10.000 hộ dân của xã sẽ thiếu nước sinh hoạt”
Em nhớ ngày xưa có cụ kĩ sư gì, có thể bắn cái gì lên trời để tạo mưa, mà đi gọi vốn, ko ai đầu tư, sao không mang thuế ra đầu tư cái đó nhỉ. Tiền thuế toàn làm cái gì không