Mình là thành viên mới, xin cho cảm nhận về Mazda 3 và 6

Seko

Đi bộ
Chào các bác OF và các bác box Mazda, mình là thành viên mới xin ra mắt các bác.

Mình rất thích dòng xe Mazda 3 hoặc Mazda 6 và đang tính tậu 1 trong 2 xe này, tầm tiền khoảng 22k trở lại liệu có đủ mua Mazda 6 không ạ

Mình đã chạy nhiều loại xe nhưng chưa chạy Mazda 3 và mazda 6 bao giờ, nhìn kiểu dáng của nó mà thích quá, ra đời lâu rồi mà nội thất và ngoại thất trông vẫn rất hiện đại, không lỗi mốt, nghe tiếng máy bên ngoài thì êm lắm.

Các bác đã từng chạy 2 xe này rồi cho mình xin ít cảm nhận: cảm giác lái, côn số, độ ồn, tiện nghi, tiêu hao nhiên liệu??? Xe có hay bị hỏng vặt không và đồ phụ tùng thay thế có dễ kiếm và đắt không ?

Và cuối cùng là có bác nào muốn bán xe không thì pm lại cho mình với ạ

Cảm ơn các bác đã chia sẻ.

N-DESIGN

Xe tăng
Em mới chạy Mazda3, cảm nhận của em là lái sướng, chuyển số êm, nhưng hơi ồn. Còn về nhiên liệu thì em đi đường trường hết 8L/100km.

CB600RR

Xe hơi
cảm nhận gì hả kụ
mazda 6 đê, nhưng 22k chắc có nhưng xe kém
tầm 25 k là ổn, khác nhau nhiều(b)

nambombom

Xe buýt
Nếu bác ưa thời trang hơn thì chọn em M3, còn nếu bác quan tâm nhiều hơn đến yếu tố kỹ thuật, tốc độ, độ ồn, cảm giác đường trường..... thì làm em M6. Nội thất thì tạm ổn nhưng do thiết kế nhiều các loại đèn gam màu đỏ, ánh sáng hơi tối tối nên nhìn vào hai em M3 và M6 nhiều khi có cảm giác như quán Gội đầu Massage ấy. Hix, e nói cảm giác thôi, sorry các Fans ruột của Mazda nhé. (b)

longin

Xe hơi
không hiểu sao em lại thấy thích cái màu đo đỏ áy mới lạ

Lãng tử 11

Xe hơi
Chào các bác OF và các bác box Mazda, mình là thành viên mới xin ra mắt các bác.

Mình rất thích dòng xe Mazda 3 hoặc Mazda 6 và đang tính tậu 1 trong 2 xe này, tầm tiền khoảng 22k trở lại liệu có đủ mua Mazda 6 không ạ

Mình đã chạy nhiều loại xe nhưng chưa chạy Mazda 3 và mazda 6 bao giờ, nhìn kiểu dáng của nó mà thích quá, ra đời lâu rồi mà nội thất và ngoại thất trông vẫn rất hiện đại, không lỗi mốt, nghe tiếng máy bên ngoài thì êm lắm.

Các bác đã từng chạy 2 xe này rồi cho mình xin ít cảm nhận: cảm giác lái, côn số, độ ồn, tiện nghi, tiêu hao nhiên liệu??? Xe có hay bị hỏng vặt không và đồ phụ tùng thay thế có dễ kiếm và đắt không ?

Và cuối cùng là có bác nào muốn bán xe không thì pm lại cho mình với ạ

Cảm ơn các bác đã chia sẻ.
Bác chịu khó lục lại các bài viết trên thread này em nghĩ đã có nhiều bài viết về 2 loại xe này rồi.

Cá nhân em mới đi Mazda 3, chưa đi Mazda 6 bao giờ, cảm nhận như sau:
- Cảm giác lái rất ổn, vô lăng đầm chứ không nhẹ như một số loại khác. Cái này em cho là tốt mặc dù một số bác lại thích vô lăng nhẹ.
- Côn số thì em chả biết vì xe em số AT, khịch nhẹ 1 cái sang nấc D là vút. Có chế độ số thể thao.
- Độ ồn thì thua xa các loại xe nhập mặc dù nhiều bác đi xe liên doanh kêu thế, vừa cưới về là em phải vứt ngay bộ guốc em nó đang đi và sắm cho nó bộ guốc hiệu Michellin made in Thailand để đi lỡ loẹt quẹt.
- Tiện nghi: nội thất nỉ, thiết kế bảng tap lô trẻ trung, thể thao, có nhiều hốc để chai nước, tiện phết. Nếu có điều kiện thay nội thất da pha mầu hợp với màu xe thì quá tuyệt.
- Ăn uống: trong thành phố khoảng trên dưới 10 lít tùy điều kiện đường đông/vắng. Đường trường em đi hết đúng 7 lít/100 km.
- Rổ giá: phù hợp với tầm tiền bác có. Tuy nhiên nếu bác muốn con ngon nghẻ chút hoặc Mazda 6 thì phải thêm một ít.

caisua

Xe lăn
Kiếm được M6 2.3 là ổn nhất, tuy nhiên M6 em chỉ ko thích ở tay lái và số nặng

M6117

Xe đạp
Kiếm được M6 2.3 là ổn nhất, tuy nhiên M6 em chỉ ko thích ở tay lái và số nặng
Chịu bác. Em đọc 2 năm nay cái mục Mazda nay rồi mà chưa thấy ai chê M3, M6 số nặng. Giờ mới gặp bác là người đầu tiên.

Seko

Đi bộ
cảm ơn các bác, em được biết là Mazda và Ford có chia sẻ phụ tùng và gầm bệ ở một số mẫu xe như Laser và 323 Glxi giống nhau từ máy đến nội thất, khác mỗi cái vỏ bên ngoài. Cả mazda 323 và Laser MT, AT em đều chạy rồi, nói chung đường đẹp thì không có vấn đề gì, đường xấu thì vẫn ở mức chấp nhận đựoc.Em mazda 3 là thế hệ sau của 323, vậy chắc là đỡ ồn hơn 323 và Laser đúng không ạ.

THấy các bác khen em M3, M6 nhiều quá, em lại thấy mình máu hơn rồi đó ạ. Bên chooto có người bán xe M6 2,3 lít đời 2003, giá bảo là hơn 400 tr 1 chút. Em chưa đến xem xe. Giá này hình như có vẻ rẻ đúng không ạ. Làm thế nào để kiểm tra xe đã bị ngâm nước hay chưa ạ

mercurate

Xe tăng
Em thích dáng của M6 lém

nghienOTO

Xe tăng
Chịu bác. Em đọc 2 năm nay cái mục Mazda nay rồi mà chưa thấy ai chê M3, M6 số nặng. Giờ mới gặp bác là người đầu tiên.
Thông cảm bác ấy thử toàn con xe sắp hỏng côn hoặc bác ấy đếch biết đạp côn khi gẩy số. Chỉ có M6 2.0 chân côn hơi nặng hơn các xe Toy 1 chút , hơi mỏi khi tắc đường lâu, nhưng số gẩy nhẹ tênh,nếu so với Everrest thì vưỡn còn nhẹ chán. Các dòng Laser của Ford MT chân côn cũng ko nhẹ.:P

Bác chủ thớt nên cố lên mà lấy M6 MT 2.0 hoặc AT 2.3 thì càng tốt - đồ hiếm. Máy móc chạy khỏi phải suy nghĩ, xe đi rất đầm hơn đứt Ford và Toy cùng hạng, Hàn xẻng thì quên đi, đồ đạc sẵn - Ford laser , focus và Escape dùng nhiều đồ của xe Mazda , tay lái đầm OK - cái nào nặng là có vấn đề, ồn thì trung bình, ăn uống chấp nhận được, phanh ABS 4 đĩa khá OK khi phanh gấp - đã sử dụng nhiều lần rồi, có chế độ chống trượt leo trèo địa hình trơn trượt khá ngon - cái này chỉ có xe xịn, dòng cao mới có, âm thanh trang bi sẵn khá OK ko cần độ thêm có chế độ tự động chỉnh âm lượng theo tốc độ xe nên chống được cảm giác ồn, điều hòa chết rét. Nội thất và dáng xe thì độc đáo rất sport , vẫn chưa bị lạc hậu, mang nhiều tính cách chơi xe, nhìn nó chạy trên đường ko thấy nhàm chán đơn điệu. Độ thêm chút bằng 2 sợi dây dù thì có thể mở khoang cốp sau xe ngay ở trong xe ko bị ướt khi lấy đồ lúc trời mưa. Đặc biệt là ko bị đụng hàng taxi. :69::69:

Chúc bác sớm mua được xe vào nhập hội cho xôm :21: (b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

nghienOTO

Xe tăng
cảm ơn các bác, em được biết là Mazda và Ford có chia sẻ phụ tùng và gầm bệ ở một số mẫu xe như Laser và 323 Glxi giống nhau từ máy đến nội thất, khác mỗi cái vỏ bên ngoài. Cả mazda 323 và Laser MT, AT em đều chạy rồi, nói chung đường đẹp thì không có vấn đề gì, đường xấu thì vẫn ở mức chấp nhận đựoc.Em mazda 3 là thế hệ sau của 323, vậy chắc là đỡ ồn hơn 323 và Laser đúng không ạ.

THấy các bác khen em M3, M6 nhiều quá, em lại thấy mình máu hơn rồi đó ạ. Bên chooto có người bán xe M6 2,3 lít đời 2003, giá bảo là hơn 400 tr 1 chút. Em chưa đến xem xe. Giá này hình như có vẻ rẻ đúng không ạ. Làm thế nào để kiểm tra xe đã bị ngâm nước hay chưa ạ
Cái này khó tư vấn online được, bác nên nhờ người có kinh nghiệm super soi kỹ các góc cạnh và thể loại thì mới biết được, mình cũng xem trên dười 30 con M6 MT mới chọn được một con ưng ý chạy dưới 3 vạn cách đây mấy năm đấy, nói chung không nên mua xe đã chạy quá 8 vạn và chủ yếu phải biết chủ xe chăm chút xe thế nào thì mới yên tâm được . :69::69:

Chỉnh sửa cuối:

nnperav

Xe tăng
Maz 6 chạy thích mỗi tội hơi ồn và dàn đèn sau rất nhanh bị rạn

Lãng tử 11

Xe hơi
Bên chooto có người bán xe M6 2,3 lít đời 2003, giá bảo là hơn 400 tr 1 chút. Em chưa đến xem xe. Giá này hình như có vẻ rẻ đúng không ạ. Làm thế nào để kiểm tra xe đã bị ngâm nước hay chưa ạ
Năm 2003 chưa ra M6 2.3 đâu cụ ợ. Em nhớ không nhầm thì khoảng 2005-2006 mới có, nhưng hiếm lắm, ra độ hơn năm thì không có nữa. Bản 2.3 chỉ có số AT thôi.

nlthanh

Xe tải
Thông cảm bác ấy thử toàn con xe sắp hỏng côn hoặc bác ấy đếch biết đạp côn khi gẩy số. Chỉ có M6 2.0 chân côn hơi nặng hơn các xe Toy 1 chút , hơi mỏi khi tắc đường lâu, nhưng số gẩy nhẹ tênh,nếu so với Everrest thì vưỡn còn nhẹ chán. Các dòng Laser của Ford MT chân côn cũng ko nhẹ.:P

Bác chủ thớt nên cố lên mà lấy M6 MT 2.0 hoặc AT 2.3 thì càng tốt - đồ hiếm. Máy móc chạy khỏi phải suy nghĩ, xe đi rất đầm hơn đứt Ford và Toy cùng hạng, Hàn xẻng thì quên đi, đồ đạc sẵn - Ford laser , focus và Escape dùng nhiều đồ của xe Mazda , tay lái đầm OK - cái nào nặng là có vấn đề, ồn thì trung bình, ăn uống chấp nhận được, phanh ABS 4 đĩa khá OK khi phanh gấp - đã sử dụng nhiều lần rồi, có chế độ chống trượt leo trèo địa hình trơn trượt khá ngon - cái này chỉ có xe xịn, dòng cao mới có, âm thanh trang bi sẵn khá OK ko cần độ thêm có chế độ tự động chỉnh âm lượng theo tốc độ xe nên chống được cảm giác ồn, điều hòa chết rét. Nội thất và dáng xe thì độc đáo rất sport , vẫn chưa bị lạc hậu, mang nhiều tính cách chơi xe, nhìn nó chạy trên đường ko thấy nhàm chán đơn điệu. Độ thêm chút bằng 2 sợi dây dù thì có thể mở khoang cốp sau xe ngay ở trong xe ko bị ướt khi lấy đồ lúc trời mưa. Đặc biệt là ko bị đụng hàng taxi. :69::69:

Chúc bác sớm mua được xe vào nhập hội cho xôm :21: (b)(b)
Lạ nhể
Màu đỏ : Sao em không thấy chức năng này trên xe em nhề? Tiếng ồn át cả tiếng hát khi đi tốc độ cao.Hay là bác nhầm với xe nào??
Màu xanh : Bác nói rõ hơn cho em về cái này được không ạ, em chưa hiểu phải độ dư lào, dễ dễ một tí là em chơi ngay.(b)(b)

jack_derida2000

Xe tăng
Em cũng muốn tìm một con M6 2.3 đời 2005 mà hình như ko có ai bán thì phải

nghienOTO

Xe tăng
Lạ nhể
Màu đỏ : Sao em không thấy chức năng này trên xe em nhề? Tiếng ồn át cả tiếng hát khi đi tốc độ cao.Hay là bác nhầm với xe nào??
Màu xanh : Bác nói rõ hơn cho em về cái này được không ạ, em chưa hiểu phải độ dư lào, dễ dễ một tí là em chơi ngay.(b)(b)
Tiếc cho bác quá bỏ qua cái chức năng "màu đỏ" mà ko phải xe nào cũng có hehe : cái nút tròn to bên trái khi ấn vào để chỉnh chế độ bass, balance, ......., front-rear, thì có thêm 1 chế độ " level 0 (default - ko tăng ), 1 hoặc 2 và 3" đây là để đặt mức tự động điều chỉnh âm lượng của hệ thống âm thanh to hơn tỉ lệ thuận theo tốc độ của xe và vì vậy mà người nghe luôn nghe được âm thanh ổn định hơn khi nền ồn lớn hơn khi chạy nhanh vì vậy ta cảm thấy xe ít ồn và mức nhạc ổn định. Mức 3 là mức tăng cao nhất . Dùng chức năng này giúp ta cảm giác ít ồn khi đi trên đường --> cái này nhiều xe đếch có và nhiều bác đi M6 cũng ko biết vì ko chịu đọc cái user manual kèm theo xe ...:69:

Màu xanh : là do mình tự chế thêm rất đơn giản để gấp hàng ghế phía sau và dễ dàng lấy đồ ở phía cốp sau mà ko phải ra ngoài mở ( cái này M6 hơi dở) để lấy đồ, không mô tả bằng mồm được nếu bác có điều kiện đi off với hội Mazda hoặc cafe đâu đó sẽ chỉ cho bác xem sáng kiến đó, về nhà ai cũng làm được mà. (b)

Chỉnh sửa cuối:

nlthanh

Xe tải
Tiếc cho bác quá bỏ qua cái chức năng "màu đỏ" mà ko phải xe nào cũng có hehe : cái nút tròn to bên trái khi ấn vào để chỉnh chế độ bass, balance, ......., front-rear, thì có thêm 1 chế độ " level 0 (default - ko tăng ), 1 hoặc 2 và 3" đây là để đặt mức tự động điều chỉnh âm lượng của hệ thống âm thanh to hơn tỉ lệ thuận theo tốc độ của xe và vì vậy mà người nghe luôn nghe được âm thanh ổn định hơn khi nền ồn lớn hơn khi chạy nhanh vì vậy ta cảm thấy xe ít ồn và mức nhạc ổn định. Mức 3 là mức tăng cao nhất . Dùng chức năng này giúp ta cảm giác ít ồn khi đi trên đường --> cái này nhiều xe đếch có và nhiều bác đi M6 cũng ko biết vì ko chịu đọc cái user manual kèm theo xe ...:69:

Màu xanh : là do mình tự chế thêm rất đơn giản để gấp hàng ghế phía sau và dễ dàng lấy đồ ở phía cốp sau mà ko phải ra ngoài mở ( cái này M6 hơi dở) để lấy đồ, không mô tả bằng mồm được nếu bác có điều kiện đi off với hội Mazda hoặc cafe đâu đó sẽ chỉ cho bác xem sáng kiến đó, về nhà ai cũng làm được mà. (b)
Hay quá, cảm ơn bác Nghiện chỉ bảo, em vote bác(b)

tuananhtun

Xe buýt
Trong tất cả những xe đã ra đời cách đây khoảng trên dưới 5 năm, em thấy có M6, M3 và Grandis là giữ dáng nhất, không thấy lỗi mốt mà vẫn có hơi hướng hiện đại của tương lai.

Trong mấy dòng xe thông dụng ở VN, em thấy TOY có các xe lỗi mốt kiểu dáng nhanh và nhiều nhất, ra mẫu sau là mẫu trước trở nên rất lạc hậu. (hay là tại TOY thiết kế mẫu sau tiến bộ vượt bậc so với mẫu trước nhỉ)