Thảo luận Minigame trải nghiệm cùng Motul, chủ động chinh phục hành trình

catmun

Xe buýt
Xe mới thì xài 5W-30 có loãng quá không bác? hay phải xà 15W-40? Bác cho lời khuyên giúp

chaien85

Xe tải
Xe mới thì xài 5W-30 có loãng quá không bác? hay phải xà 15W-40? Bác cho lời khuyên giúp
Cụ có thể tham khảo khuyến cáo của hãng sản xuất xe về các độ nhớt khuyên dùng trong Sổ tay của người sử dụng (Owner’s Manual). Thường thì hãng khuyên dùng nhiều độ nhớt khác nhau, bao gồm SAE 5W-30, 15W-40 và cả 20W-50. Những xe đời mới thường có xu hướng dùng độ nhớt thấp như 5W-30 để tiết kiệm nhiên liệu và phát huy tính năng của động cơ.

Dungnt_93

Xe tải
Các cụ cho em hỏi phát, xe em hết bảo hành cả chục năm rồi. Trước toàn vào hãng thay nhớt máy với phụ tùng linh tinh. Giờ em ra ngoài thay nhớt có đc ko hay cứ phải vào hãng, vì từ chỗ em di chuyển đến trung tâm bảo hành cũng xa phết. Đi về cũng hết buổi sáng. Xe em innova 2010
xe e thấy khuyên dùng total 9000 nhưng e thay motul thấy cũng rất êm

Duong_Ngan

Xe tải
xe e thấy khuyên dùng total 9000 nhưng e thay motul thấy cũng rất êm
Thường các hãng ô-tô khuyến cáo dầu nhớt theo các tiêu chuẩn kỹ thuật độ nhớt SAE và tính năng làm việc API, chứ không chỉ định một sản phẩm cụ thể nào để tiện lợi cho người sử dụng và tuân thủ luật chống độc quyền. Do đó cụ có thể chọn các sản phẩm Motul đáp ứng yêu cầu kỹ thuật của hãng ô-tô khuyến cáo, chứ không nhất định phải dùng Total Quart 9000.

Einstein.

Xe tăng
em có thắc mắc một chút nhờ bác giải thích giúp:
- theo sổ tay HDSD theo xe em thì hướng dẫn dùng nhớt: SAE 5W-30 và API: CH4 hoặc ACEA: B4 (xe Santafe 2009 máy dầu 2.0 CRDI Turbo và là dòng xe sản xuất cho thị trường nội địa Hàn Quốc - khí hậu lạnh) nhưng em thấy các loại nhớt mà bác khuyên dùng (cũng như hầu hết các loại nhớt có trên thị trường Việt Nam) đều chưa đạt tới API: CH mà chỉ là API: SM/CF mà theo như em biết thì hình như CF chỉ dùng cho động cơ Diesel từ 1998 về trước còn động cơ Diesel CRDi thế hệ từ 2004 về sau phải là CH, CI , và cao nhất là CJ.
- và nếu xe nội địa Hàn Quốc khuyến cáo dùng nhớt 5W-30 khi về điều kiện khí hậu VN mình thì dùng loại nào phù hợp nhất tại vì em thấy nếu máy dầu 2.2 CRDi loại nhập cho thì trường Việt Nam thì trước đây là HMV (Huyndai Việt Nam) và giờ là Huyndai Thành Công lại sử dụng nhớt 15W-40 và cũng chỉ là API: CF
Trước giờ em cũng dùng Castrol 15W-40 nhưng chạy cỡ 4000 km là thấy nhớt đen lắm rồi

Gau_2

Xe tải
em có thắc mắc một chút nhờ bác giải thích giúp:
- theo sổ tay HDSD theo xe em thì hướng dẫn dùng nhớt: SAE 5W-30 và API: CH4 hoặc ACEA: B4 (xe Santafe 2009 máy dầu 2.0 CRDI Turbo và là dòng xe sản xuất cho thị trường nội địa Hàn Quốc - khí hậu lạnh) nhưng em thấy các loại nhớt mà bác khuyên dùng (cũng như hầu hết các loại nhớt có trên thị trường Việt Nam) đều chưa đạt tới API: CH mà chỉ là API: SM/CF mà theo như em biết thì hình như CF chỉ dùng cho động cơ Diesel từ 1998 về trước còn động cơ Diesel CRDi thế hệ từ 2004 về sau phải là CH, CI , và cao nhất là CJ.
- và nếu xe nội địa Hàn Quốc khuyến cáo dùng nhớt 5W-30 khi về điều kiện khí hậu VN mình thì dùng loại nào phù hợp nhất tại vì em thấy nếu máy dầu 2.2 CRDi loại nhập cho thì trường Việt Nam thì trước đây là HMV (Huyndai Việt Nam) và giờ là Huyndai Thành Công lại sử dụng nhớt 15W-40 và cũng chỉ là API: CF
Trước giờ em cũng dùng Castrol 15W-40 nhưng chạy cỡ 4000 km là thấy nhớt đen lắm rồi
Dưới đây là giải đáp thắc mắc của cụ:

1. Phân loại API từ CG-4 trở lên đến CJ-4 chủ yếu là cho động cơ diesel hạng nặng dùng trong xe tải phù hợp với chế độ làm việc nặng, nhiên liệu có nhiều lưu huỳnh và sinh ra nhiều muội than trong vận hành.
Do đó đối với động cơ diesel hạng nhẹ dùng trong xe hơi, các phân loại kép dùng chung với động cơ xăng như SL/CF, SM/CF, SN/CF thường được sử dụng, tương ứng với tiêu chuẩn châu Âu như ACEA A1/B1, A3/B4, A5/B5 (A : cho động cơ xăng, B : cho động cơ dầu). Bác có thể thấy trong phân loại kép này, dù cho cấp API S cao đến đâu thì cấp C cũng vẫn là CF. Tuy nhiên bác không nên dùng dầu nhớt chỉ có duy nhất phân loại API CF cho xe hơi chạy dầu diesel.
2.
Độ nhớt được chọn tùy theo điều kiện thời tiết tại nơi sử dụng xe. Hãng sản xuất xe thường khuyến cáo một số độ nhớt, vd như khuyến cáo dưới đây cho ô-tô của Hyundai :
CastrolSupport giải đáp các thắc mắc của thành viên Diễn đàn

Cụ có thể thấy trong điều kiện Việt Nam, độ nhớt SAE 15W-40 là thích hợp nhất vì có thể dùng ở nhiệt độ môi trường đến trên 50[sup]o[/sup]C.
Việc dầu nhớt bị đen không liên quan gì đến độ nhớt. Dầu bị đen là do chức năng tẩy rửa làm sạch động cơ. Dầu bị đen để cho động cơ được sạch.
Nếu cụ dùng nhiên liệu chất lượng xấu, lọc gió làm việc kém, lọc nhớt không được thay đúng kỳ, xe làm việc nặng nhọc (tải nặng, đi đường xấu, đèo dốc nhiều) thì dầu càng bị đen nhanh hơn.

Einstein.

Xe tăng
Dưới đây là giải đáp thắc mắc của cụ:

1. Phân loại API từ CG-4 trở lên đến CJ-4 chủ yếu là cho động cơ diesel hạng nặng dùng trong xe tải phù hợp với chế độ làm việc nặng, nhiên liệu có nhiều lưu huỳnh và sinh ra nhiều muội than trong vận hành.
Do đó đối với động cơ diesel hạng nhẹ dùng trong xe hơi, các phân loại kép dùng chung với động cơ xăng như SL/CF, SM/CF, SN/CF thường được sử dụng, tương ứng với tiêu chuẩn châu Âu như ACEA A1/B1, A3/B4, A5/B5 (A : cho động cơ xăng, B : cho động cơ dầu). Bác có thể thấy trong phân loại kép này, dù cho cấp API S cao đến đâu thì cấp C cũng vẫn là CF. Tuy nhiên bác không nên dùng dầu nhớt chỉ có duy nhất phân loại API CF cho xe hơi chạy dầu diesel.
2.
Độ nhớt được chọn tùy theo điều kiện thời tiết tại nơi sử dụng xe. Hãng sản xuất xe thường khuyến cáo một số độ nhớt, vd như khuyến cáo dưới đây cho ô-tô của Hyundai :
CastrolSupport giải đáp các thắc mắc của thành viên Diễn đàn

Cụ có thể thấy trong điều kiện Việt Nam, độ nhớt SAE 15W-40 là thích hợp nhất vì có thể dùng ở nhiệt độ môi trường đến trên 50[sup]o[/sup]C.
Việc dầu nhớt bị đen không liên quan gì đến độ nhớt. Dầu bị đen là do chức năng tẩy rửa làm sạch động cơ. Dầu bị đen để cho động cơ được sạch.
Nếu cụ dùng nhiên liệu chất lượng xấu, lọc gió làm việc kém, lọc nhớt không được thay đúng kỳ, xe làm việc nặng nhọc (tải nặng, đi đường xấu, đèo dốc nhiều) thì dầu càng bị đen nhanh hơn.
Cảm ơn cụ đã đả thông cho em :x

giang83

Xe buýt
chào các cụ Motul! loại dầu nhớt Motul H-Tech 100 Plus 5W30 dùng cho oto con máy xăng có được ko ạ?

hacb307

Xe tải
Em đang dùng nhớt Motul H-Tech 100 Plus 5W30 cho xe toyota Hilux đúng không các cụ và chạy bao nhiêu Km mới thay nhớt?

hai10

Xe buýt
Em đang dùng nhớt Motul H-Tech 100 Plus 5W30 cho xe toyota Hilux đúng không các cụ và chạy bao nhiêu Km mới thay nhớt?
Motul H-Tech 100 Plus 5W30 là sản phẩm cao cấp và mạnh nhất của Motul trên thị trường Việt Nam, nên cụ có thể hoàn toàn yên tâm sử dụng cho chiếc Toyota Hilux của mình.

huyentkk

Xe tải
Các Cụ cho em hỏi huyndai getz bao nhiêu vạn thay dầu hộp số ạ

kh-oa

Xe buýt
Đối với bản số tự động thì 6~8 vạn thay là hợp lý nhé cụ, còn bản số sàn thì từ 10~12 vạn
Như xe cụ thay dầu số tự động tuần hoàn cũng không đáng bao nhiêu tầm 2 triệu cả công nên cụ nếu đã đến số km thì nên thay sớm đi thôi
Các Cụ cho em hỏi huyndai getz bao nhiêu vạn thay dầu hộp số ạ

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em xin phép gửi thắc mắc đến cụ TranHoan.Qn
Em có tham gia minigame do cụ tổ chức.
Em đã được cụ xác định là trúng giải.
Em đã gửi thông tin CÁ NHÂN của em cho cụ.
Nhưng đến giờ em vẫn chưa nhận được quà.
Mong cụ trả lời em.
Trân trọng./.

UPDATE:

Có 2 cụ dưới đây cũng chưa nhận được quà.

Em cũng chưa nhận được :(
Hic, em cũng chưa nhận được, cũng đã làm theo hướng dẫn của Chã TranHoan.Qn cung cấp đủ thông tin rồi. Nhờ Chã xem lại giúp em với.

Chỉnh sửa cuối:

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Mong cụ trả lời em.
Trân trọng./.
Quà thất lạc rồi.

nguyenhuy2210

Xe điện
Mong cụ trả lời em.
Trân trọng./.
nhận lâu rồi mà cụ ;))

thuyphongthanh

Xe lăn
Chia tay không đòi quà.

vkthang

Xe container
CCCD còn thất lạc cả năm, quà Off thì cụ chịu khó chờ thêm đê :P

ubisapro

Xe trâu
Cư củ từ. Chắc lạc đâu đó thôi :D

TranHoan.Qn

Xe công OF
Mong cụ trả lời em.
Trân trọng./.
Để thứ 2 em check với bên chuyển phát xem như thế nào cụ nhé. Quà gửi từ TP.HCM ra nên hơi lâu cụ à. Cụ thông cảm giúp em nhé

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Để thứ 2 em check với bên chuyển phát xem như thế nào cụ nhé. Quà gửi từ TP.HCM ra nên hơi lâu cụ à. Cụ thông cảm giúp em nhé
Em gửi mất có 1 ngày là đến, chắc không gửi nhanh rồi.