Mở cửa xe có hiện tượng bị điện giật

autopham

Xe đạp
em cung dong y voi cac bang ve hien tuong tinh dien nge co ve hop li hon

junchen

Xe đạp
Có ảnh huởng gì xe về lâu dài không hả các bác. Làm sao để hết giật ạ?

binhdat

Xe hơi
Theo em, cụ dự đúng đấy. Nó là hiện tượng tĩnh điện. Cụ chủ kéo bạt ra khỏi xe cũng coi như một hiện tượng tích điện cho vỏ xe bằng ma sát. Hiện tượng này xẩy ra nhiều hơn khi trời khô. Đảm bảo với các cụ nếu trời ẩm hoặc lốp xe ướt là không thể nào có được. Theo cụ thuhabeo thì chỉ có con Cam hay bị, đó có thể là do sơn của xe đó bằng vật liệu mà dễ tạo ma sát tĩnh điện hơn các loại xe khác mà cụ dùng. Động tác dùng chổi lông gà quét bụi cho xe cũng coi như một hiện tượng tích điện và nó cũng gây ra giật khi sờ tay vào mở cửa xe.
Bác anhtho lý giải rất thuyết phục

Phonglantrang

Xe buýt
có thể dây cao thế bị ẩm cụ ạ

Vu Trung Hieu

Xe hơi
Hiện tượng này thường xảy ra vào mùa đông, trời hanh khô, nhất là khi Cụ mặc quần áo có chất liệu như nỉ, dạ, len ...Chứ ko phải hở điện đâu nhá!

mai.thanh10

Xe container
Xe em cũng bị tích điện, mỗi khi xuống xe em toàn quệt áo vào thành xe trước khi đóng cửa. Mà lạ ở chỗ mỗi mình em bị giật, nhân viên, F1 và Gấu em xuống xe trước sờ vào tay nắm đóng của thoải mái chả sao. Đến lượt em thì bị cái choách, giật hết cả nẩy, lỡ có xăng hở, bùng phát thì toi.
Hôm qua em là sợ cáp lụa nhỏ bắt vào gầm xe thả lòng thòng thì có vẻ đỡ.

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cử cởi hết quần áo ra ngồi lái xe là không bị đâu nhé.
Em đảm bảo 100%.
Cái này là do quần áo đó.
Các cụ không tin em đưa cho bộ quần áo thể thao của em mặc vào. Đảm bảo cụ nào cũng bị giật nhẩy lên nắp ca pô mà ngồi

pbtuan

Xe buýt
Nhà em cũng bị quả này mấy lần rồi. Nhưng có điều ngạc nhiên là cứ chạy con Altis LD của cụ Nhạc nhà em là bị choen choét. Tuy nhiên khi đi xe khác thì chưa thấy bị???

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Bên nước xứ lạnh bị liên tục, nên nó đã sinh ra cái gọi là thiết bị triệt tiêu, nhỏ tí, đeo vào chùm chìa khóa, trứoc khi mở cửa thì gí nó vào xe phát là okie, hêt lượn...
Cụ nào thích xem qua em em cho xem cụ tỉ nhá

anhtho

Xe ngựa
Hiện tượng này thường xảy ra vào mùa đông, trời hanh khô, nhất là khi Cụ mặc quần áo có chất liệu như nỉ, dạ, len ...Chứ ko phải hở điện đâu nhá!
Chính thế mà tỷ lệ cháy xe vào mùa hanh, lạnh cao hơn mùa ẩm. Tất nhiên không tính lý do xăng rỏm.
Nguyên nhân gây tích điện có thể do nhiều thứ chứ không hẳn chỉ là quần áo: sơn vỏ xe ma sát với không khí, bụi trong không khí, nhất là khi phóng nhanh, quần áo, giầy tiếp xúc với sàn khô.. Hồi ở bển, em có mấy đôi giầy, trong đó có 1 đôi rất hay tạo tĩnh điện: đi trong siêu thị, chỉ cần nhãng đi 5 phút sau đó vô tình chạm vào xe đẩy hoặc nắm cửa, tay vịn cầu thang.. là bị giật tung tay. Nhưng các đôi khác thì không bị hoặc rất hãn hữu.

davidson

Xe đạp
Về mùa đông nếu mặc bộ quần áo bằng nỉ chỉ cần ngồi vào xe khoảng 5 phút rồi mở của bước ra ngoài mà chạm vào gioăng cao su viền cửa xe thì biết nhau ngay (giật tung người, nghe thấy cả tiếng phóng tia lửa ten tét). Đây hoàn toàn là do hiện tượng tĩnh điện (cả ô tô là 1 cực và cơ thể con người là 1 cực nên xuất hiện hiện tượng phóng điện).
Hê Hê. Vụ Này Hay. Thảo Nào mấy hôm lạnh vừa rùi em chở Mụ vợ cả đi Chơi, mỗi lần mụ mở cửa xuông xe là y như rằng kêu bị điện giật. Mụ lại hay mặc áo dạ. Em cứ chửi là mụ khéo tưởng tượng. Hóa ra chửi oan mụ. Hi hi

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Về mùa đông nếu mặc bộ quần áo bằng nỉ chỉ cần ngồi vào xe khoảng 5 phút rồi mở của bước ra ngoài mà chạm vào gioăng cao su viền cửa xe thì biết nhau ngay (giật tung người, nghe thấy cả tiếng phóng tia lửa ten tét). Đây hoàn toàn là do hiện tượng tĩnh điện (cả ô tô là 1 cực và cơ thể con người là 1 cực nên xuất hiện hiện tượng phóng điện).
Nhân cách hóa quá, hiện tượng tích điện là có do ma sát và các vật mang điện trái dấu tạo nên nhưng không đến mức giật tung người lên được đâu, nó chỉ ở mức tê nhẹ và phát tia lửa nhỏ lách tách mà thôi.

Thang Hoa

Xe hơi
Cái xe téc chở xăng ngày xưa hay có cái dây xích sắt kéo lòng thòng dưới đất có phải để tránh hiện tượng này ?

TapLai1989

Xe hơi
theo ngu ý của em thì khi nào các cụ chuẩn bị lên xe thi lấy tay sờ xuống đất xem sao(do quần áo trên người mình gây ra tĩnh điện).còn từ trên xe xuống lâu quá không sự dụng em quen rồi ạ

Covang

Xe tải
Sao nhiều xe bị thế này nhỉ! Mà hình nhu Toy a Tạch mới bị thôi thì phải!

haphan

Xe tải
Đúng là do tĩnh điện thật, thế nên nhà cháu cứ làm quả thắt lưng bằng sợi xích dài dài một chút cứ mỗi lần mở cửa xe ra thì quăng một đầu thắt lưng xuống đường là hết bị giựt.

QuangHien85

Xe hơi
Nghe giật hơi bị ghê cụ ạ, em nghĩ nó chỉ hơi tê tê thôi

nguoicungkho15

Xe hơi
Hiện tượng này cụ nào muốn sử lý thì gặp em, đảm bảo 2 phút sẽ ko còn hiện tượng giật nữa. Xu ly miễn phí luôn.

Furniland

Đi bộ
Chào các cụ, chiều hôm qua em ra bãi lấy xe đi chơi (vì bãi ngoài trời nên em phủ bạt). Khi em dỡ bạt và chạm vào xe thì bị điện giật nhói một cái rồi hết). Cắm chìa khóa mở cốp cũng bị một phát như thế, lấy chổi lông gà ra phẩy kính chạm vào cần gạt nước cũng bị một phát rồi hết. và sau đó không còn hiện tượng này nữa.
Em đang phán đoán có 2 khả năng sảy ra:
1. Do điện ở Ắc quy phóng ra - và cần phải kiểm tra kỹ không thì sẽ hết ắc qui và không nổ máy được (bình thường xe em không đi 2 tuần đề 1 phát vẫn ăn ngay, và bình thường không bị hiện tượng này).
2. Bãi xe ở dưới đường dây điện cao thế và trời nóng quá nên có hiện tượng phóng điện tích xuống xe - như vậy nguy cơ cháy xe có cao không ?.
Rất mong được các cụ chỉ giáo.
Em đoán do chìa điều khiển điện gây ra.