[Funland] Mô hình Quản trị doanh nghiệp gia đình ở Việt nam

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em rất mong muốn tìm hiểu về mô hình Quản trị doanh nghiệp gia đình ở Việt Nam. Nhìn chung có rất nhiều gia đình quản trị doanh nghiệp cũng có những thành công nhất định ở Việt nam. Nhưng ở những cấp quản trị trung gian nó cũng có nhiều vấn đề của nó. Ví dụ đó là các doanh nghiệp này thường bổ nhiệm người thân vào các vị trí lãnh đạo, vì vậy có những người có chuyên môn về lĩnh vực mình quản lý và có kỹ năng quản trị nhân sự, tạo được động lực và môi trường làm việc tốt. Nhưng bên cạnh đó em cũng đã từng làm việc với một số lãnh đao là con cháu của các Doanh nghiệp gia đình nhìn chung là thiếu kiến thức về lĩnh vực mà họ quản lý trầm trọng, tác phong làm việc rất hống hách, cực khó chịu cho những người làm việc cùng. Một ví dụ là thằng cu em em nó là chuyên gia giỏi làm việc cho doanh nghiệp nước ngoài lương tháng cũng khá, rồi run rủi thế nào nghe theo lời người quen về làm việc cho một doanh nghiệp tư nhân do thằng cháu của ông bà chủ làm Giám đốc. Nó làm được đúng 2 tháng thì nghỉ vì không chịu được cái kiểu quản lý vô học, không có kiến thức chuyên ngành và đặc biệt chả coi ai ra gì của thằng quản lý. Các cụ các mợ cho em biết thực trạng và suy nghĩ của CCCM về thực trạng này nhé. Cảm ơn các cụ các mợ

long.spc

Xe container
Trước e làm cty bổ nhiệm ông em zai chả biết khỉ gì về làm phó gđ phụ trách kỹ thuật thế là e nghỉ ngay

TuanBanhBao

Xe tăng
Bổ nhiệm gia đình người thân hay người ngoài thì quan trọng nhất đối với doanh nghiệp vẫn là lợi nhuận và lợi nhuận cụ nhé.
Mẹ có thằng con phá gia ăn chơi ngu nguội thì éo thằng bố nào nó cho làm nhé.
Oong chủ toàn đầu có sỏi hết roài, chứ ngu thì doanh nghiệp tự chôn vùi à.

agrimeco

Xe lăn
Dn nhà nước hay cơ quan nhà nc cũng đầy con cháu cứ gì tư nhân đâu cụ;))

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em rất mong muốn tìm hiểu về mô hình Quản trị doanh nghiệp gia đình ở Việt Nam. Nhìn chung có rất nhiều gia đình quản trị doanh nghiệp cũng có những thành công nhất định ở Việt nam. Nhưng ở những cấp quản trị trung gian nó cũng có nhiều vấn đề của nó. Ví dụ đó là các doanh nghiệp này thường bổ nhiệm người thân vào các vị trí lãnh đạo, vì vậy có những người có chuyên môn về lĩnh vực mình quản lý và có kỹ năng quản trị nhân sự, tạo được động lực và môi trường làm việc tốt. Nhưng bên cạnh đó em cũng đã từng làm việc với một số lãnh đao là con cháu của các Doanh nghiệp gia đình nhìn chung là thiếu kiến thức về lĩnh vực mà họ quản lý trầm trọng, tác phong làm việc rất hống hách, cực khó chịu cho những người làm việc cùng. Một ví dụ là thằng cu em em nó là chuyên gia giỏi làm việc cho doanh nghiệp nước ngoài lương tháng cũng khá, rồi run rủi thế nào nghe theo lời người quen về làm việc cho một doanh nghiệp tư nhân do thằng cháu của ông bà chủ làm Giám đốc. Nó làm được đúng 2 tháng thì nghỉ vì không chịu được cái kiểu quản lý vô học, không có kiến thức chuyên ngành và đặc biệt chả coi ai ra gì của thằng quản lý. Các cụ các mợ cho em biết thực trạng và suy nghĩ của CCCM về thực trạng này nhé. Cảm ơn các cụ các mợ
Cụ đã kể ra hết rồi còn gì.

Bổ sung cụ là nó dễ toang vì nó dựa vào một cá nhân nào đó để tạo mối quan hệ làm ăn, khi cá nhân/hoặc nhóm các cá nhân đó già yếu, chuyển nghề, giận hờn gì đấy là sụp đổ dây chuyền.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác phải xem doanh nghiệp đó đã tồn tại bao nhiêu lâu rồi.
Nếu được cả thập niên rồi thì ông cháu của bác không có khả năng thích nghi.
Còn đúng như cháu cháu bác nhận xét, thì chỉ 1 vài năm kiểu gì nó cũng sập tiệm, bỏ đi trước là hợp lý.
Lý thuyết của các doanh nghiệp đa cuốc ra hầu như chưa thể thực hiện được với các doanh nghiệp nhỏ ở VN!!!

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Bác phải xem doanh nghiệp đó đã tồn tại bao nhiêu lâu rồi.
Nếu được cả thập niên rồi thì ông cháu của bác không có khả năng thích nghi.
Còn đúng như âu cháu bác nhận xét, thì chỉ 1 vài năm kiểu gì nó cũng sập tiệm, bỏ đi trước là hợp lý.
Lý thuyết của các doanh nghiệp đa cuốc ra hầu như chưa thể thực hiện được với các doanh nghiệp nhỏ ở VN!!!
Lâu cũng chưa nói điều gì Cụ ơi.
Bitexco, Hoàng Anh Gia lai, V.., Fivimart rồi cũng sập vì mô hình gia đình

coolpix8700

Xe ngựa
Lâu cũng chưa nói điều gì Cụ ơi.
Bitexco, Hoàng Anh Gia lai, V.., Fivimart rồi cũng sập vì mô hình gia đình
Lâu có nghĩa là họ tồn tại được,
Đã tồn tại được thì có thể cách quản lý của họ chưa tối ưu, chưa tốt nhất, nhưng vẫn phù hợp để giúp cho họ kinh doanh.
Còn bác ví dụ Bitexco, Hoàng Anh Gia lai, V.., Fivimart thì chưa chắc họ sập vì mô hình quản trị (gia đình), mà phần lớn là do đầu tư quá tầm, thị trường,...
Còn không phù hợp (như bác nhận định) thì tiêu hết tiền là họ phải sập (vì không làm thêm được ra tiền)!!!

bo kent

Xe tăng
Bổ nhiệm người thân là cách quản lý của nhiều doanh nghiệp gia đình. Nó có những ưu nhược điểm riêng:
1. Ưu điểm:
  • Hạn chế được rủi ro tổn thất tài chính do người có quyền thuê ngoài gây ra. Người nhà nếu có tham thì coi như lọt sàng xuống nia.
  • Kiểm soát được các công việc trọng yếu như mua hàng, báo giá, ... có khả năng gây tổn thất tài chính.
2. Nhược điểm:
  • Khó nâng cao chất lượng quản lý do chuyên môn người nhà ít khi đạt. Tuy nhiên có giải pháp đi thuê tư vấn ngoài ở những mảng người nhà yếu quá.
  • Khó áp dụng kỷ luật triệt để do người nhà chắc dính lỗi nhiều.
Đứng trước sự cân nhắc lợi hại đó, các ông chủ thường vẫn chọn người nhà đứng vào các chốt trọng yếu hơn là thuê ngoài.

Chaien Nguyen

Xe tăng

cr7m10

Xe tải
Cũng không hẳn các cụ ạ, đúng là hầu hết các công ty gia đình Việt Nam giàu lên nhờ cơ chế, có 1 2 thủ lĩnh thực sự nhưng sau tan đàn hoặc trên bờ vực sụp đổ do phong cách điều hành hợp tác xã, cứ nghĩ mình là giỏi nhưng giầu lên do chính sách, thích đâu làm đấy, húng hắng và bị phân tán do lợi ích cá nhân. Gia đình trị ở VN, hiện tị có cụ Vượng là đang thống lĩnh được, chịu học hỏi, tuy nhiên có vẻ cá tính cụ ấy hơi mạnh.

cr7m10

Xe tải
E cũng hay phải viết về mấy thứ này thì thấy nói chung mọi thứ đều có lợi và hại như các cụ đã trình bày. Để tận dụng ưu điểm và nhược điểm của "người thân" tham gia quản lý thì quản trị cao cấp nên bố trí người thân ở một vài vị trí nhạy cảm như tài chính, hoặc trợ lý thôi nhé. Lựa nhiều người thân quá dễ toang công ty lắm.
Cho người thân làm trợ lý thì hy sinh cụ ạ, trợ lý nhưng đi điều hành tổng giám đốc :D

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em cũng có thằng cháu họ xa, nó học dốt lắm ý, thậm chí chả thi vào được cấp 3 phải đi học Bỏi túc văn hóa. Thế rồi nó đi lao động HQ may rủi thế nào nó tán được cháu của một ông chủ giàu có. Nó được ông ý bổ nhiệm là giám đốc một công ty, ái zà bắt đầu có xe hơi về làng cực hoành luôn. Em bảo mày thật là can đảm, éo biết cái gì về XD mà mày làm GĐ công ty XD, nó bẩu thằng nào láo cháu đuổi hết. Cháu đang xem nó tồn tại với cái ghế GĐ được bao lâu hê hê

search

Xe điện
Mô hình DN châu Á xu thế là công ty gia đình. Kể cả châu Âu hay Mỹ thì mô hình công ty gia đình cũng rất nhiều ko có gì làm lạ cả. Gia đình cũng có cái hay cái dở, nếu biết cách thì pt vẫn tốt bình thường.

Mr HNHX

Xe tải
Em cũng có thằng cháu họ xa, nó học dốt lắm ý, thậm chí chả thi vào được cấp 3 phải đi học Bỏi túc văn hóa. Thế rồi nó đi lao động HQ may rủi thế nào nó tán được cháu của một ông chủ giàu có. Nó được ông ý bổ nhiệm là giám đốc một công ty, ái zà bắt đầu có xe hơi về làng cực hoành luôn. Em bảo mày thật là can đảm, éo biết cái gì về XD mà mày làm GĐ công ty XD, nó bẩu thằng nào láo cháu đuổi hết. Cháu đang xem nó tồn tại với cái ghế GĐ được bao lâu hê hê
Em lại thấy nó chuẩn đấy cụ ạ. Láo là phải đuổi kể cả giỏi. Ngu thì đuổi là đương nhiên.
Nó chỉ giữ lại vừa giỏi vừa "ngoan". Công ty thế mới phất.

Big Bang

Xe điện
Lâu có nghĩa là họ tồn tại được,
Đã tồn tại được thì có thể cách quản lý của họ chưa tối ưu, chưa tốt nhất, nhưng vẫn phù hợp để giúp cho họ kinh doanh.
Còn bác ví dụ Bitexco, Hoàng Anh Gia lai, V.., Fivimart thì chưa chắc họ sập vì mô hình quản trị (gia đình), mà phần lớn là do đầu tư quá tầm, thị trường,...
Còn không phù hợp (như bác nhận định) thì tiêu hết tiền là họ phải sập (vì không làm thêm được ra tiền)!!!
Vâng, trên này chỉ chém cho vui, nên nhiều thông tin cũng không thể mang lên đây được.

coolpix8700

Xe ngựa
Em lại thấy nó chuẩn đấy cụ ạ. Láo là phải đuổi kể cả giỏi. Ngu thì đuổi là đương nhiên.
Nó chỉ giữ lại vừa giỏi vừa "ngoan". Công ty thế mới phất.
Thực ra viết như bác chưa đúng!
Hôm trước có bác chuyên tư vấn về nhân sự cũng viết về các cty tư nhân VN không muốn đào tạo nhân tài.
Người tài, người kiệt xuất phải tìm nơi xứng đáng để thể hiện, còn việc đào tạo nhân tài là việc của Nhà nước, trong các học viện, viện nghiên cứu.
Doanh nghiệp thì chỉ sử dụng được người phù hợp, tài quá không sử dụng hết tài năng thì không chỉ phí, mà doanh nghiệp sẽ không đủ khả năng đáp ứng điều kiện để người tài phát huy nên 2 bên sẽ rất khó để cùng "chung" làm việc. Nên doanh nghiệp chỉ có thể và chỉ nên sử dụng người phù hợp cho đúng cái công việc định thuê người làm.
Không nói về 1 số người nhà của chủ doanh nghiệp, cậy thế, nhưng làm sai lại không bị thiệt hại gì cho bản thân, còn lại khi người ta đã bỏ vốn ra thì mục đích chính vẫn là thu về được lãi, ai giúp được người ta thực hiện ý đồ đều được đón tiếp. Đó là sự hợp tác 2 bên cùng có lợi, người thu được lãi khi bỏ vốn ra kinh doanh, người dùng sức lao động của mình đổi lấy tiền về nuôi bản thân, gia đình (và có thể cả làm giầu). Tất nhiên, cũng có thể cả 2 bên khi lựa chọn cùng làm với nhau đều chưa đánh giá hết nhu cầu và khả năng của bản thân nên chọn sai. Khi phát hiện chọn sai thì nên tìm cách chọn lại, tức là chia tay nhau, để chủ doanh nghiệp tìm người khác, người đến làm thuê tìm nơi làm mới!
Đuổi chỉ sử dụng khi người làm vi phạm cam kết, nội quy,... mà không có ý định sửa chữa!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Doanh nghiệp gia đình tất nhiên là phải làm lãnh đạo rồi, nhưng thuê quản lý giỏi để điều hành.
Đấy là lý thuyết thôi,
Còn thực tế, nếu chưa phải là doanh nghiệp đủ lớn như cỡ các tập đoàn, dưới cách hành luật hiện nay mà không quản lý dược thì có tiền nên đi gửi tiết kiệm, đừng nên sờ tát úp, đừng mở doanh nghiệp.
Đó cũng là lý do vì sao nhiều doanh nghiệp tư nhân phải cắm người thân vào những điểm chốt của doanh nghiệp!

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Cũng không hẳn các cụ ạ, đúng là hầu hết các công ty gia đình Việt Nam giàu lên nhờ cơ chế, có 1 2 thủ lĩnh thực sự nhưng sau tan đàn hoặc trên bờ vực sụp đổ do phong cách điều hành hợp tác xã, cứ nghĩ mình là giỏi nhưng giầu lên do chính sách, thích đâu làm đấy, húng hắng và bị phân tán do lợi ích cá nhân. Gia đình trị ở VN, hiện tị có cụ Vượng là đang thống lĩnh được, chịu học hỏi, tuy nhiên có vẻ cá tính cụ ấy hơi mạnh.
Vậy hả cụ ? Em cá tính nhạt nhòa theo cụ có hơn được cụ Vượng để em tất tay khởi nghiệp ?