Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

LehmanBrothers

Xe điện
Xicalo các mợ các cụ nhà mình !
Trên quán từng có 3 topic tương tự với tiêu đề tương tự suốt từ 2011 để bàn về các vấn đề gặp phải khi xây nhà, sửa chữa nhà cửa. Xây dựng nhà cửa có lẽ là lĩnh vựa rất nhiều mem trên OF làm nghề với nó hay ít nhiều quan tâm theo dõi. Trên quán vẫn có topic về vấn đề nội thất, đường nước nhưng các mảng đó chuyên biệt hơn.
Thực tế là có 3part xây nhà như này đã có, part 2 hơn 100 trang, part 3 hơn 740 trang. Vừa qua ko rõ nguyên do nào đó admin đã khóa lại part 3, em lập thớt này ko phải để tìm hiểu sao thớt đó bị khóa lại, một thớt hay một nội dung bị khóa thì sẽ có nguyên nhân chính đáng nào đó, ngay cả thớt này của em có thể chưa hợp lý bị khóa lại em cũng ko phàn nàn ad gì cả, bản thân em cũng có 5 năm làm admins trang fb nhỏ nhỏ với gần 10.000 mem và em cũng block, xóa ko ít nội dung để định hướng. Em lan man tí ah :D :D tại vì hay đi chém gió cho nên đôi khi lan man mấy tháng mới xong :D:D

Quay trở lại topic, nhu cầu xây nhà và tìm hiểu, trao đổi kinh nghiệm trước khi xây là rất nhiều và chính đáng. Trên OF cũng có rất nhiều mợ, nhiều cụ thâm niên làm xây dựng nên họ là 1 kho tàng quý giá. Thứ nữa, là tinh thần trách nhiệm + Fun nên thớt này cũng là nơi các anh em chém gió về 1 sự cố nào đó, cùng một bản vẽ, cùng một nhà bị thấm nhưng có nhiều cách lý giải, thi công khác nhau, cái tính Fun lúc nào cũng thể hiện ở đó.

Với tất cả tinh thần cầu thị như thế, em hy vọng sẽ đóng góp nhỏ cho một topic có thể rất đồ sộ sau này. Em cũng nhờ nhóm admins duyệt nội dung cho tinh thần đó ah. Với muôn ngàn những câu hỏi của các thành viên thì sẽ là một kho kinh nghiệm cho những ai ham hiểu biết, những ngôi nhà nhỏ xinh hay những thiết kế cầu kì trở thành hiện thực.
Cuối cùng, em xin cảm ơn tất cả !

Chỉnh sửa cuối:

nhaquelaioto

Xe tăng
Em làm chân nghe các cụ luận bàn

LehmanBrothers

Xe điện

Bom76

Xe buýt
Mấy hôm em cũng tìm topic đó mà chỉ thấy tiêu đề khi vào thị thấy bị xóa,em xếp hàng phát

MayMan

Xe tăng
E đang tìm nhà tầm 150m2 để xây căn hộ cho thuê. Khu vực ba đình, tây hồ. Tìm đc e nhờ các cụ xây giúp nhé :)

chuot08

Xe lăn
Em góp ý nhỏ với cái tiêu đề: nên bỏ chữ muốn, để cho nhẹ đi và nhiều đối tượng: VD ngay 1 số Min Mod nhà mình ko phải là muốn mà bị "bắt buộc" đấy nhé! :))
Việc xóa thớt cũ cũng ko sao, công nghệ mới, vật liệu, biện pháp mới thì thớt mới. Ngay như em thỉnh thoảng cũng phải phản biện chính mình, ngày trc có thể xui dại đúng, nhưng áp với cái này + bi giờ thì lại ko đúng. He he! :D

aitymo

Xe tăng
Cháu có cái bản vẽ tầng 1 này rồi giời cháu muốn lên tầng hai và cũng có toilet cụ nào giúp được cháu không có báo giá rổ nũa thì tốt

Cường Trần

Xe hơi
Có gì share vs anh em thế cụ?em tò mò cái thớt này!

Wave Alpha 20

Xe tăng
Em đang thiết kế, bóc tách dự toán chuẩn bị khoảng 2 tháng nữa xây các cụ ạ. Có vấn đề này muốn hỏi các cụ trước:
Em quê Thái Nguyên, xây nhà dưới HN, như thằng bạn e thì có người nhà là dân xây dựng đứng lên giám sát, nó tự mua vật liệu các kiểu rồi ngủ tại công trình trông. Nhà e thì ko thế đc vì nhà e chả có ai có chuyên môn, e định khoán hết cho thợ, mình chỉ thi thoảng tới giám sát chất lượng công trình. Chấp nhận là mất thêm tiền và chất lượng không thực sự như mình muốn nhưng đành vậy vì đi làm cả ngày chả nhẽ lại nhờ bố xuống trông thì vất vả quá ạ.
Em đang lo lo là :) nhờ các cụ làm công tác tư tưởng ạ.

SumitomoPlus

Xe tải
Cháu có cái bản vẽ tầng 1 này rồi giời cháu muốn lên tầng hai và cũng có toilet cụ nào giúp được cháu không có báo giá rổ nũa thì tốt
Đầu tiên cụ nên xoay lại cho các cụ vào bốc thuốc cho tiện. Hai là cụ cho cái email báo giá cụ cho tiện. Các yêu cầu của cụ thì cứ list ra thì mới báo giá công việc chính xác được. Từ đó cụ chọn ai ưng hay đem thông tin đó ra ngoài chọn một đội nào đó, cạnh tranh giúp cụ có nhiều lựa chọn hơn.

HKCat

Xe buýt
Có chú nhà bên năm nay xây nhà nhưng vướng hạn thái bạch. Có sang nhờ tôi (mượn tuổi làm nhà) động thổ rồi đổ mái... hộ. Các cụ cho biết tôi có bị hạn hán gì không? thủ tục phải làm thế nào?

Taihoatu

Xe lăn
Cháu cũng đang chuẩn bị xây, cần tìm xưởng đặt cửa gỗ và cầu thang. Cháu dự kiến làm bằng lim nam phi. Gồm 01 cửa đi, 05 cửa thông phòng, mặt bậc cầu thang, tay vịn gỗ, lan can kính. Vậy cụ nào biết địa chỉ làm uy tín giới thiệu cháu với. Cháu muốn tìm xưởng làm trực tiếp chứ không chơi kiểu môi giới lòng vòng

Taihoatu

Xe lăn
Có chú nhà bên năm nay xây nhà nhưng vướng hạn thái bạch. Có sang nhờ tôi (mượn tuổi làm nhà) động thổ rồi đổ mái... hộ. Các cụ cho biết tôi có bị hạn hán gì không? thủ tục phải làm thế nào?
Sao thái bạch là đúng tuổi xây nhà rồi, mượn làm gì nhỉ

MayMan

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng