Mộc Châu những ngày giáp tết 2015. Chuyến đi cho kẻ tò mò.

vitconbn2009

Xe hơi
Quá đẹp so với quy định cụ chủ thớt à, ước gì mình được làm chuyến như vậy

matizdo

Xe tăng
Mộc Châu tháng 10 này có gì hay không cccm ?

Lequythuan185

Xe tải
Ơ, hỏi đường phải cho tiền chứ :D Lạc vô thớt này của cụ cảm thấy được cái lạnh của mùa đông luôn 8-}

artmedia5881

Xe container
Cuối tuần sắp đặt mấy chuyến không thành. Tuần này T7, CN lại không được nghỉ nên cháu đành xin nghỉ và lủi thủi một người một ngựa lên đường vào ... giữa tuần luôn. Cũng tò mò muốn biết MC giữa tuần như nào. Mặt khác để up date tình hình hoa mận của MC cho cụ nào muốn lên.
Lịch trình đi của nhà cháu là 3 ngày, nhưng sau phải rut còn 2 ngày do công việc. Đến ngày đi rồi mà việc nó cũng không tha đến giữa sáng mới đi được.
Khởi hành 9h30 4/2, Hà nội mưa, lạnh. Thời tiết không ủng hộ roài!!!
Như thông lệ cháu sẽ qua đại lộ Thăng long, chạy hướng Xuân mai một quãng rồi tạt phải vào đường Vai réo để đến Bãi nai. Cháu thích đường này vắng, phẳng, đẹp và gần hơn quãng 6km.
Tối em load ảnh lên mà mắt thì díp lại nên lời lẽ em bổ xung sau, các cụ thông cảm.
Up date về hoa, phòng ở cho các cụ quan tâm:
  • Hoa cải còn nhiều chỗ, cả trắng, cả vàng nhưng không còn mênh mang như trước.
  • Hoa mận đang tàn, mầu xanh lá nhiều hơn trắng hoa rồi. Cuối tuần còn kịp vớt vát, tết chắc hết.
  • Hoa đào, chưa thấy mấy. Hi vọng cho tết chăng.
  • Phòng ốc cho tết. Hết, chỉ còn mùng 1. Khiếp không?!
Tết này mùng 3 nhà em sẽ lên, đi xe 7 chỗ mang sẵn chăn túi ngủ, nước, mì tôm, bêp ga du lịch lên chiếm một góc sân khách sạn. Cụ nào máu thì đăng ký. :-D
Em để cái link thớt về Mộc châu mùa cải của em ở đây cho tiện tìm thông tin ợ

Đoạn đầu Vai réo băng qua hồ Vai réo vắng vẻ thế này. Con đường mới làm phẳng, lên xuống và uốn lượn nhẹ nhàng. Hai bên là làng xóm và ruộng đồng đang mùa làm đất. Trời mưa bụi và ít sương mù, không đẹp cho chuyến săn ảnh nhưng thích hợp nếu nghĩ là đang phải ngồi trong 4 bức tường với bao công việc thường nhật tẻ nhạt. Con đường đẹp như thế cho đến 10km cuối, trước khi vào QL6.

Có những đoạn như tranh. Con đường uốn lượn hình chữ S nhưng vị trí chụp của cháu thấp quá nên không rõ được.

Có những đoạn như tranh. Đấy, hai cái cây cô liêu giữa trời mưa rét, người đạp xe cũng cô liêu. Feroza cũng trong khung cảnh đó.

Đoạn cuối băng qua làng rồi ra QL6. Đường không phẳng đẹp như phần đầu nhưng vẫn có thể bon bon. Không tắc đường, không xe to, không xxx.

Thung Khe mờ mịt vắng tanh. Khác hẳn những ngày cuối tuần khi nhà nhà, người người đi du lịch.

Làm đôi bắp luộc cho ấm. 1h chiều, cũng thấy đói. Đặc sản ngô luộc, cơm lam, hôm nay thêm khoai nướng nữa. Hơi ấm của lửa, mùi thơm của ngô khoai làm bớt đi cái lạnh thấu xương ngoài kia.

Chị em người dân tộc bán hàng

Đường đặc sương mù. Các xe đều bật đèn vàng. Có một vấn đề với cái kính lái. Nó bị mờ do hấp hơi nước mặc dù trong xe đã bật điều hòa hết cỡ (mà vẫn không thể lạnh hơn bên ngoài). Cuối cùng, nhà cháu phải mở hé ngoác cái cửa kính mới giải quyết được.

Qua Mai châu lại có một đoạn mù nữa.

Cải vàng đây rồi, nổ nhát đã. Cải trắng tưởng hết rồi mà vẫn còn nhiều.

15h30, chả biết đi đâu, nghe bảo bản Ba Phách 4 chân vào được thì vào cho thỏa cái con tò mò. Trước khi vượt dốc đá, cháu phải cuốc bộ lên xem đường trước, hỏi người dân rồi mới dám bò lên ạ. Em hỏi một em dân tộc đi xe máy ô tô đi được vào không, bao xa. Em ấy bảo được, 1km nữa. (ok tốt rồi) em cám ơn định chạy xuống thì em dân tộc bảo. Ô, hỏi đường phải cho tiền chứ. 50k. !!! (Ô thổ mổ kinh rồi!) em đưa 10k thôi :))

Mận, hoa đã bắt đầu tàn. Dân bảo lạnh mưa lạnh buốt thế này hoa sẽ tàn nhanh lắm.

Khi nhìn lại con dốc nó như thế này. Hết đoạn xi măng này là đá hộc to. Các cụ đi sedan nâng gầm hẵng vào nhé :)

Dừng chân. Sau đoạn đá hộc thì đến chỗ đẹp này. Qua đoạn đá hộc nhẹ nhàng nữa là bản rồi.

Trong bản. Những cây mận còn hoa nhưng phần nhiều đã thay mầu xanh của lá.

Trong bản

Trong bản

Trong bản

Khi quay ra thì may quá gặp một đoàn các chị em. Có mẫu rồi!

Rồi cũng làm vài kiểu cho trâu sắt.

Một vạt cải trắng bên đường. Con đường đất, vắng và hoàn toàn yên tĩnh.

Hàng cây không lá bên đường.

Khi ra trời cũng chập choạng tối rồi. Mưa bụi nho nhỏ, dưới chân bùn đất nhão nhoét. Hàng cây lạnh lẽo cô liêu.

Khi ra trời cũng chập choạng tối rồi. Mưa bụi nho nhỏ, lạnh, dưới chân bùn đất nhão nhoét. 6h trời đã tối đen thui, cafe 999 gần công đoàn mới bốc điện thoại hỏi phòng. Chỗ nào cũng báo em còn đầy phòng, anh chọn phòng nào! Đấy, giữa tuần nó có cái sướng của nó!
Cảnh đẹp quá. Nghe nói về Đào, Mận thì phía bắc khu vực này là đẹp nhất đúng không cụ

surgeon

Xe buýt
Website
bacsyphauthuatsurgeon.wordpress.com

hanoibynight

Xe hơi
Em thích nhất là cái không khí trong lành của vùng Tây Bắc.

LMN

Xe đạp
Gia đình em cuối tuần này đi MC nghỉ tết dương. Có cụ nào đi thì xin được giao lưu ah.

Đôn Nguyễn

Xe đạp
Em xin phép đào mộ. Nhà em định đi Mộc Châu từ Tứ Kỳ - Hải Dương bằng Outlander (7 chỗ) thì đi đường nào tiện ạ?
Và em khởi hành 6/1/2020 thì lúc đó hoa mận, hoa đào đã có chưa vậy các cụ? Em xin cảm ơn trước!

mazda929

Xe tăng
Em xin phép đào mộ. Nhà em định đi Mộc Châu từ Tứ Kỳ - Hải Dương bằng Outlander (7 chỗ) thì đi đường nào tiện ạ?
Và em khởi hành 6/1/2020 thì lúc đó hoa mận, hoa đào đã có chưa vậy các cụ? Em xin cảm ơn trước!
Tầm đấy đi thì đẹp vô đối đấy cụ, các loại hoa đều đẹp đặc biệt là đào rừng, lúc quay về nhớ làm cành đào chơi tết tuy rằng hơi sớm một chút....Em vừa đi cn tuần trc về đây

Red One1

Xe lăn
Cụ chụp đẹp đấy, em có cái ảnh mới chụp

Đôn Nguyễn

Xe đạp
Tầm đấy đi thì đẹp vô đối đấy cụ, các loại hoa đều đẹp đặc biệt là đào rừng, lúc quay về nhớ làm cành đào chơi tết tuy rằng hơi sớm một chút....Em vừa đi cn tuần trc về đây

Cảm ơn cụ, em từ Miền Tây ra ạ. Do ngày đầu tiên về Hải Dương thăm quê, rồi tiếp tục lịch trình đi Tây - Đông Bắc ạ!^^

tpsbh

Xe hơi
Mộc châu quá đẹp. Em thích

Đôn Nguyễn

Xe đạp
Tiện đây các cụ cho em xin ý kiến về lịch trình em dự đinh đi Tết Dương lịch này với ạ!
Ngày 1 (5/1): Hà Nội - Hải Dương (Về thăm quê)
Ngày 2: Hải Dương - Mộc Châu: 260km - Tranh thủ thăm quan Đồi chè, ngoài ra các cụ cho em hỏi tầm này thì đã có hoa đào (Bản Pa Phách, Thông Cuông), hoa mận (Thung lũng Nà Kha, bản Phiêng Cảnh) gì chưa ạ?
Ngày 3: Mộc Châu - Sapa (350km): dự tính đi theo Google maps (MC - Mường La - DT106 - QL32 - Ô Quy Hồ - Sapa), không biết là có đường nào cảnh đẹp hơn không ạ?
Ngày 4: Chơi loanh quanh Sapa (Cáp treo, Bản Cát Cát, sau đó vào homestay ở)
Ngày 5: Sapa - Quản Bạ (360km): đi theo đường ngã 3 Vĩnh Tuy để tránh QL279 xấu
- Ghé thăm Mốc Km0 - Đài tưởng niệm Vị Xuyên - Núi đôi Cô Tiên
Ngày 6: Quản Bạ - Đồng Văn (200km): Dốc Thẩm Mã - Phố Cáo - Dinh Nhà Vương - Lũng Cú
Ngày 7: Đồng Văn - TT. Na Hang
- Option 1: Đồng Văn - Mèo Vạc - Mậu Duệ - Yên Minh - TP. HG - Việt Quang - TT. Na Hang (320km)
- Option 2: Lên chơi Mã Pí Lèng, rồi quay lại đường cũ về TP. HG đi Na Hang (320km)
- Option 3: Đồng Văn - Mèo Vạc - QL 4C - QL 34 - QL 279 - Na Hang (211km)
-> Các cụ cho em hỏi cái nào ổn hơn ạ? Tính em cũng ko thích quay lại đường cũ lắm :D Nhưng năm rồi đi Mậu Duệ - Du Già - Minh Ngọc - Hà Giang bị đoạn QL 34 từ Minh Ngọc ra Hà Giang em ngán quá, dù đi bán tải luôn á! :(
Mục đích em muốn hôm sau đi thuyền vào hồ Na Hang, không biết ngày này có bị đến Na Hang trễ quá hay không ạ?
Ngày 8: Na Hang - Hồ Na Hang - Hà Nội: 250km

Xin cảm ơn và hầu rượu các cụ ạ!

MiuTra

Xe tải
Đi Mộc Châu sau tết tầm 20 âm lịch.có đẹp ko các cụ ơi