[Funland] Móc treo quạt trần

matizvan2009

Xe ba gác
Cái này làm là các cụ phải theo dõi thợ cẩn thận nhé. Em nhớ hồi trước thuê thợ làm món này. Vô tình xem lúc lắp thì cái móc câu ở phía trên nhỏ quá, ko ôm được thanh sắt của trần nhà, thế là nó cứ để thế nhét xi măng vào. Em nhất quyết bắt dỡ ra đi mua cái móc mới. Nó liên quan tới an toàn nên phải cực cẩn thận !
quạt trần thì nếu không chắc chắn thì theo công thức "có dự phòng". Cụ có thể dùng 2 tắc kê này cho 1 móc treo, 2 tắc kê kia cho một móc treo dự phòng (chắc thì chơi 6 or 8 tắc kê thì khác). Nếu móc treo chính rơi thì nó lủng liểng trên móc dự phòng, ta phát hiện được ngay và xử lý. Để cả 4 tắc kê cho 1 móc thì nó lỏng từ từ ta không biết, lúc nó rơi thì rơi thật luôn.

matizvan2009

Xe ba gác
Khò bằng bình ga nhỏ thôi cụ. Khò đỏ 1 điểm là uốn đc chứ cần gì phải khò đỏ cả thanh sắt. 5p em tính bắt đầu khò đến uốn, chứ cụ tính cả thời gian vác thang mang đồ nữa thì em chịu :D
vâng. Cụ xem trên ytb hay ticktok hay xem thợ pro làm gì gì đó thì mọi việc cực đơn giản. Cứ thực tế bắt tay vào việc là biết nhau ngay.

NNS

Xe ngựa
quạt trần thì nếu không chắc chắn thì theo công thức "có dự phòng". Cụ có thể dùng 2 tắc kê này cho 1 móc treo, 2 tắc kê kia cho một móc treo dự phòng (chắc thì chơi 6 or 8 tắc kê thì khác). Nếu móc treo chính rơi thì nó lủng liểng trên móc dự phòng, ta phát hiện được ngay và xử lý. Để cả 4 tắc kê cho 1 móc thì nó lỏng từ từ ta không biết, lúc nó rơi thì rơi thật luôn.
quạt trần giờ nó nhẹ lắm cụ, nhất là quạt DC, đâu có 3.5 kí thôi, liuôn có cáp thép an toàn treo cùng ti, nên ko phải lo về an toàn, nếu móc ko rỉ thì muôn đời..... vấn đề chỉ còn lại là treo đúng kĩ thuật cho quạt nó ko rung lắc khi chạy thôi

matizvan2009

Xe ba gác
quạt trần giờ nó nhẹ lắm cụ, nhất là quạt DC, đâu có 3.5 kí thôi, liuôn có cáp thép an toàn treo cùng ti, nên ko phải lo về an toàn, nếu móc ko rỉ thì muôn đời..... vấn đề chỉ còn lại là treo đúng kĩ thuật cho quạt nó ko rung lắc khi chạy thôi
vâng. Em biết là giờ quạt nhẹ, xịn nên không lắc.... vấn đề chính là nó rơi cái móc thép ta bắt vào trần ấy ah. Nếu ta móc cái cáp thép kia vào cái móc này thì không có ý nghĩa ; nếu móc chính vào 1 móc, cáp thép vào 1 móc (mỗi móc 2 tắc kê) thì yên tâm hơn cho cả 4 tắc kê vào 1 móc.

Huthasa

Xe container
vâng. Cụ xem trên ytb hay ticktok hay xem thợ pro làm gì gì đó thì mọi việc cực đơn giản. Cứ thực tế bắt tay vào việc là biết nhau ngay.
Em không phải thợ nhưng làm bình thường. Với thép xây dựng 12ly cụ khò đỏ 1 chỗ, dùng 2 cái cle vòng dài uốn nhẹ là cong thôi.

NNS

Xe ngựa
vâng. Em biết là giờ quạt nhẹ, xịn nên không lắc.... vấn đề chính là nó rơi cái móc thép ta bắt vào trần ấy ah. Nếu ta móc cái cáp thép kia vào cái móc này thì không có ý nghĩa ; nếu móc chính vào 1 móc, cáp thép vào 1 móc (mỗi móc 2 tắc kê) thì yên tâm hơn cho cả 4 tắc kê vào 1 móc.
em cmt rồi, treo quạt trần vô móc chôn trong bê tông rất dễ lắc quạt vì các điểm trên trục quay nó ko thẳng hàng, nên chốt lại là nhỡ chôn móc thép dồi thì xẻo mẹ nó đi và thay bằng móc bản mã ạ :))

matizvan2009

Xe ba gác
Em không phải thợ nhưng làm bình thường. Với thép xây dựng 12ly cụ khò đỏ 1 chỗ, dùng 2 cái cle vòng dài uốn nhẹ là cong thôi.
thực tế cụ đã làm rồi á

Sonduong.BMV

Xe container
Móc treo cái quạt trần nhà em trước thợ họ để dài quá (móc gắn vào sàn bê tông), nên giờ khi lắp bị hở mất 1 đoạn. Vừa mất thẩm mĩ, vừa làm quạt thấp đi 10cm.
Cụ mợ nào có kinh nghiệm xử lý món này ko ạ. Có tự xử lý đc ko ạ? Hay phải gọi thợ.
Cụ tự xử nếu cụ biết cắt, hàn.

nhatld

Xe tăng
Sáng giờ bận quá chưa rep đc các Cụ ạ.
Cả 4 móc từ tầng 1 lên tầng 4 nhà e đều bị thế này. Mỗi lần nhìn lên lại thấy khó chịu ạ. :(

matizvan2009

Xe ba gác
Cả 4 móc từ tầng 1 lên tầng 4 nhà e đều bị thế này. Mỗi lần nhìn lên lại thấy khó chịu ạ. :(
vợ cụ hay nhìn chứ cụ lâu lâu mới nhìn mà

NNS

Xe ngựa
ô thế thì đợi rì mà ko gọi thợ nó vầu nó làm, 1 cái thì 2 lít chứ 4 cái 3 lít nó cũng 1 công đi

2_Speed

Xe hơi
Cắt là nhanh và đẹp nhất

NNS

Xe ngựa
thực tế cụ đã làm rồi á
chắc chưa, cụ ý nhìn qua tictok thấy nhanh gọn dễ dàng, hay nhìn hàng sắt nó ngồi khò thép dưới đất bằng bình khí đá, chứ khò bằng bình ga mini thì có mà 2 tiếng chưa đủ nhiệt nung mềm mẩu thép, lại còn lộn lên trần thì có mà cụ ý nằm ngửa khò 1 lúc mỏi tay là bỏ ý mà :))
khò khí đá nhiệt nó 3000 độ C, nung nóng thanh thép dễ dàng, nhiệt độ nung mềm thanh thép cỡ 1600 độ c. Còn cái đèn khò gas thì nhiệt độ lên đc có 800 độ thôi, ko làm đỏ đc thanh thép đâu, cụ Huthasa=))

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
chắc chưa, cụ ý nhìn qua tictok thấy nhanh gọn dễ dàng, hay nhìn hàng sắt nó ngồi khò thép dưới đất bằng bình khí đá, chứ khò bằng bình ga mini thì có mà 2 tiếng chưa đủ nhiệt nung mềm mẩu thép, lại còn lộn lên trần thì có mà cụ ý nằm ngửa khò 1 lúc mỏi tay là bỏ ý mà :))
khò khí đá nhiệt nó 3000 độ C, nung nóng thanh thép dễ dàng, nhiệt độ nung mềm thanh thép cỡ 1600 độ c. Còn cái đèn khò gas thì nhiệt độ lên đc có 800 độ thôi, ko làm đỏ đc thanh thép đâu, cụ Huthasa=))
Cụ đã thử chưa mà nói to thế?

Quochuy81

Xe buýt
Chung cư nào trần cao khoảng 3m thì mới nên lắp quạt trần. Nhiều chung cư sau khi làm trần thạch cao lắp quạt trần người lớn đứng với tay là tới em thấy rất nguy hiểm
Giờ nó có loại ti ngắn, nhà e 2,8m gắn vô tư

NNS

Xe ngựa
Cụ đã thử chưa mà nói to thế?
ạ, em ko chơi ngu thế, nhưng em là kĩ sư cầu đường, sv thì è cổ ra tính toán đủ các bộ môn về sắt thép, sức bền vật liệu, giới hạn dẻo với giới hạn chảy..... nhớn lên thì lê la đủ bao năm các nẻo đường cơm đường cháo chợ vợ à mà thôi ..... nên em hiểu các công việc nèn nung uốn thép này lắm ạ, ga, bếp củi ko đủ nhiệt độ làm chảy thép đâu cụ. ko tin cụ thử khò hay nung 1 thanh thép rồi đập thử cái mũi cho nó thành 1 mũi nhọn thôi xem có nhanh ko là biết, nữa là uốn trên trần nhà :P