[Funland] Modem wifi nào thật là ngon, bổ nhưng không cần quá rẻ?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Nhà em đã lắp gói cáp quang khá cao của VNPT, hôm rồi nó lại tăng băng thông lên gấp đôi đáng ra thì nuột lắm mới đúng. Tuy nhiên em cảm thấy thực tế không phải vậy và có lẽ do cái modem đểu của nhà mạng. Em cũng nghe là modem ngon quyết định rất lớn đến tốc độ wifi, cụ nào có kinh nghiệm chỉ giùm em nên lắp con nào để tốc độ cải thiện đáng kể và thiệt hại ít nhất có thể.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Em hóng ké.
Em xài cái fpt cho mượn cũng lởm quá

chube_way

Xe tăng
Cụ dùng cục nhà mạng vừa phát vừa làm modem lởm là đúng thôi,cụ chỉ để nó làm nhiệm vụ modem thôi or bridge tín hiệu.
Em đang thừa mấy cục wifi cụ nào cân ới em.Iodata nhật 2 râu 200k,Tplink 8968 2 râu có cổng usb mở rộng kết nối và tenda315 3 râu đồng giá 150k.

Chỉnh sửa cuối:

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cần cái phát wifi hay cần cái modem hay vừa làm modem vừa phát Wifi ?
Ngon bổ rẻ ăn chắc mặc bền thì Draytek Vigor, còn có chút kiến thức thì làm 1 con Mikrotik, Mikrotik ít phổ biến, nghe tên lạ, tuy nhiên con này có thể chạy 365 ngày mà không cần reboot, rất nhiều tính năng cao cấp mà các dòng khác ít có....

td2000

Xe tăng
Để thiết bị nhà mạng làm modem được rồi, cụ mua thêm bộ phát hỗ trợ 802.11ac là ngon.

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đã lắp gói cáp quang khá cao của VNPT, hôm rồi nó lại tăng băng thông lên gấp đôi đáng ra thì nuột lắm mới đúng. Tuy nhiên em cảm thấy thực tế không phải vậy và có lẽ do cái modem đểu của nhà mạng. Em cũng nghe là modem ngon quyết định rất lớn đến tốc độ wifi, cụ nào có kinh nghiệm chỉ giùm em nên lắp con nào để tốc độ cải thiện đáng kể và thiệt hại ít nhất có thể.
e xài modum của vnpt luôn 4 tầng vẫn mạnh nhà cụ chắc 10 tầng .

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua cục wifi Ubiquiti Unifi, vừa đẹp vừa khoẻ

Hại Điện

Xe container
Không phải modem mà cụ cần 1 cục phát wifi và tắt bỏ chức năng phát wifi của cục VNPT. Cụ chỉ cần mua 1 cục TPlink loại 2 băng tần: 2.4GHz và 5GHz khoảng tầm 1 triệu là ngon rồi.

pham minh

Xe container
Các cụ dùng modem wifi phụ nên cảnh giác mấy mấy bạn nhân viên nhà mạng. Hôm nọ nhà em mạng phập phù goi các bạn đến kt. Xong rồi các bạn đề nghị kt phát ở cái wifi phụ. Rồi các bạn chỉnh chọt làm nó phát rất yếu . Tối em bắt wifi ko được nên biết ngay. May em biết võ vẽ nên reset lại rồi cài đặt lai modem lại ngon ngay.

lttvtvn

Xe container
Không phải modem mà cụ cần 1 cục phát wifi và tắt bỏ chức năng phát wifi của cục VNPT. Cụ chỉ cần mua 1 cục TPlink loại 2 băng tần: 2.4GHz và 5GHz khoảng tầm 1 triệu là ngon rồi.
Cụ mua cục wifi Ubiquiti Unifi, vừa đẹp vừa khoẻ
Để thiết bị nhà mạng làm modem được rồi, cụ mua thêm bộ phát hỗ trợ 802.11ac là ngon.
Cám ơn các cụ, em ngu học món này nên dùng từ nó không chuẩn giữa modem với bộ phát gì đó. Em thấy nhà mạng nó lắp ở nhà em mỗi một cục có râu luôn. Ngồi gần thì tạm chứ xa hơn là ý như rằng bèo nhèo. Các cụ thông thái nói rõ hơn xíu, em ra mua luôn một cục khác về lắp vào có được không, cần phải làm gì thêm nữa hay cứ lắp vào là xong?

redflame

Xe tăng
Cụ là VIP của VNPT hay sao thế, modem VNPT cho mượn của nhà em phat từ tầng 2 lên tầng 3 còn phập phù, em phải làm thêm con TP Link

0904223800

Xe buýt
Ngon, bổ mà rẻ là không có đâu cụ. Modem là thiết bị ngày xưa để dùng cho mạng điện thoại analog, còn bây giờ là router quang, khi lắp con này VNPT đã thử nghiệm chán rồi mới cung cấp cho khách hàng.
Nếu nhà cụ có vấn đề có thể yêu cầu VNPT đổi cho con khác, còn nếu có nhu cầu phủ sóng wifi rộng hơn hoặc nhanh hơn thì phải bổ sung thêm các Access Point.
Nếu nhà cụ rộng thì phải có từ 2 access point trở lên mới phủ sóng được hết, hiện nay có công nghệ mesh để kết nối các AP này thành một mạng duy nhất khá hiệu quả.

anhptymvn

Xe hơi
Cụ dùng cục nhà mạng vừa phát vừa làm modem lởm là đúng thôi,cụ chỉ để nó làm nhiệm vụ modem thôi or bridge tín hiệu.
Em đang thừa mấy cục wifi cụ nào cân ới em.Dlink655 3 râu khỏe,lan giga,có cổng usb mở rộng kết nối 250k,tplink8968,draytech200f 2 râu và linksys x1000 đồng giá 200k.
Ới cụ ở đâu để cho con ngon nhất đi

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn các cụ, em ngu học món này nên dùng từ nó không chuẩn giữa modem với bộ phát gì đó. Em thấy nhà mạng nó lắp ở nhà em mỗi một cục có râu luôn. Ngồi gần thì tạm chứ xa hơn là ý như rằng bèo nhèo. Các cụ thông thái nói rõ hơn xíu, em ra mua luôn một cục khác về lắp vào có được không, cần phải làm gì thêm nữa hay cứ lắp vào là xong?
Cái modem của nhà mạng gồm luôn cả wifi. Theo như nhu cầu của cụ, cụ có thể mua 1 cục wifi riêng (Ubiquiti Unifi, hàng xịn công nghiệp) để kéo thêm cho sóng khoẻ. Còn đơn giản hơn là mua cục tiếp sóng wifi của Xiaomi là tiện nhất, cắm vào ổ điện là xong.

lttvtvn

Xe container
Ngon, bổ mà rẻ là không có đâu cụ. Modem là thiết bị ngày xưa để dùng cho mạng điện thoại analog, còn bây giờ là router quang, khi lắp con này VNPT đã thử nghiệm chán rồi mới cung cấp cho khách hàng.
Nếu nhà cụ có vấn đề có thể yêu cầu VNPT đổi cho con khác, còn nếu có nhu cầu phủ sóng wifi rộng hơn hoặc nhanh hơn thì phải bổ sung thêm các Access Point.
Nếu nhà cụ rộng thì phải có từ 2 access point trở lên mới phủ sóng được hết, hiện nay có công nghệ mesh để kết nối các AP này thành một mạng duy nhất khá hiệu quả.
Như tiêu đề đi hỏi em cần ngon bổ nhưng không rẻ mà cụ.:D

Access point gì đó có phải là Repeater không cụ?

lttvtvn

Xe container
Cái modem của nhà mạng gồm luôn cả wifi. Theo như nhu cầu của cụ, cụ có thể mua 1 cục wifi riêng (Ubiquiti Unifi, hàng xịn công nghiệp) để kéo thêm cho sóng khoẻ. Còn đơn giản hơn là mua cục tiếp sóng wifi của Xiaomi là tiện nhất, cắm vào ổ điện là xong.
Cụ cho em tên tuổi con Xaomi!

chube_way

Xe tăng
Như tiêu đề đi hỏi em cần ngon bổ nhưng không rẻ mà cụ.:D

Access point gì đó có phải là Repeater không cụ?
Access poin là bộ phát wifi đó cụ,cò repeater nó là một dạng lặp sóng,kích sóng cái này thì cục chính đã yếu không chịu tải được thì kích cũng không mạnh được,và hay rớt mạng.

redflame

Xe tăng
Cụ cứ để cái modem VNPT cho nó nhận tín hiệu cáp quang, mua 1 con có chức năng phát wifi thật tốt về nhận tín hiệu của con VNPT rồi phát lại, hoặc nối cáp LAN từ con VNPT sang con phát wifi mới và có thể tắt chức năng Wifi của con VNPT đi. Cách này dễ hơn là thay cả modem VNPT. Hồi em thay phải gọi nhân viên VNPT đến vì phải cấu hình cả ở đầu Tổng đài