[Funland] Modem wifi nào thật là ngon, bổ nhưng không cần quá rẻ?

thanhtran72

Xe tải
Đa số các cục phát wifi đều ở băng tần 2.4GHz. Băng này có 13 kênh. Cụ nào ở chung cư sẽ bật lên sẽ thấy khoảng 20 mạng, chưa kể những mạng tín hiệu yếu, e đã dùng wifi router search ra khoảng 40 mạng cùng 1 lúc. Do đó bị trùng kênh rất nhiều. Nhiều khi sóng nhà mình mạnh nhưng vẫn không thể down ở tốc độ cao được.

Giải pháp là cc phải chuyển sang 5GHz. Mua 1 cục router có cả 2.4G và 5G. Băng 5G nhiều kênh hơn nên đỡ nhiễu hơn rất nhiều. Ngoài ra, bây giờ số người dùng 5G vẫn còn ít lắm. CC cứ kiếm loại có tên tuổi brand name tốt là đc.

http.vn

[Tịch thu bằng lái]

muommuomxanh

Xe hơi
Cụ mua wifi cụ cần xem tốc độ phát của wiffi là bao nhiêu Mb/s. thông thường bộ liền router wifi thì 150mb/s. cục wiff riêng có hai loại 150mb/s và 300mb/s. gia đình dùng 300mb/s là ổn rồi. cục tenda 301n 200-210k thôi. còn ko cụ tim cục nào 450mb/s trở lên.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các bác viết nhiều những chưa ai chỉ ra những cái modem wifi nào ngon (bác chủ thớt đã viết rõ là không cần rất rẻ).
Thông tin cần là những cái nào ngon, ngon như thế nào và khoảng giá ra sao.
Em đang tạm dùng mấy cái Linsys, cũng chỉ mới thấy tạm vừa ý. Hôm vừa rồi chết cái EA6900. Mua xong rồi dọc lại mới thấy là nó rất nóng.
Draytek thì chẳng thể coi là rẻ được!
Ở Cty em dùng cái Unifi này, nó là hàng công nghiệp mà lại đẹp thẩm mỹ.

coolpix8700

Xe ngựa
Đâ cụ . E để lầu 4 mà tầng trệt vẫn pugi phà phà.

Cái modem này thì chẳng ai phủ nhận được VNPT cấp cho khi đặt dịch vụ của họ,
Nhưng như bác mô tả thì các hãng khác đóng hết cửa,...
Kể cả nhân viên kỹ thuật của VNPT khi đến lắp đặt thì họ cũng không khuyến cáo khác!

Ural

Xe tải
Nhà em dùng cáp quang FPT, để tầng 3, kéo dây xuống tầng 1 và lắp 1 cục phát wifi để dùng bên dưới nhưng thấy chất lượng truyền có vẻ kém (sóng vẫn căng). Cái trên tầng 3 (của FPT cho mượn, vừa modem, vừa phát wifi) thì tàm tạm.

Nhờ các cụ tư vấn giúp em với:

- Có khả năng bị xung đột giữa 2 bộ phát wifi không?

- Có nên ngắt chức năng phát wifi của cái cục FPT rồi mua 1 Access point ngon ngon chút phát cho cả nhà không? Nên mua loại nào khỏe khỏe chút?

Cám ơn các cụ.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Ngon, bổ thì đừng tp link, hãy dùng Linksys, draytek.
Đồ tplink (loại rẻ chứ loại tốt của nó cũng đắt ngang ngửa linksys) khi có nhiều kết nối là tèo và chất lượng không ổn định.
Tôi dùng 15 năm nay vẫn con linksys 54WRT đã chuyển sang hệ điều hành DD-WRT chạy ổn!
Còn tổng thì tôi dùng 1 con draytek vigor 2912!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em dùng cáp quang FPT, để tầng 3, kéo dây xuống tầng 1 và lắp 1 cục phát wifi để dùng bên dưới nhưng thấy chất lượng truyền có vẻ kém (sóng vẫn căng). Cái trên tầng 3 (của FPT cho mượn, vừa modem, vừa phát wifi) thì tàm tạm.

- Có nên ngắt chức năng phát wifi của cái cục FPT rồi mua 1 Access point ngon ngon chút phát cho cả nhà không? Nên mua loại nào khỏe khỏe chút?

Cám ơn các cụ.
Cụ nghiên cứu thiết bị Unifi của Ubiquiti. Em có đối tác chuyên IT - người Nga, trong VP toàn sử dụng thiết bị mạng của Ubiquiti - hãng của Mỹ, dùng trong công nghiệp.:D

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy Lynksys dòng WRT là ok ạ,tuy nhiên giá ko hề rẻ.

Sutimcon91

Xe tải
Nhà cụ nhiều tầng thì em khuyên dùng hệ thống mesh ạ, đại khái là 1 cục phát còn lại tiếp sóng (không phải repeater cùi bắp ạ).

coolpix8700

Xe ngựa
Cám ơn các cụ.
Đầu tiên là nó liên quan đến cổng mạng RJ45 mà cái cục phát ở tầng 1 của bác.
Nếu nó chỉ 10-Mbps thì phải chấp nhận, dù sóng bắt ngay tầng 1 có thể rất tốt!

chichihua

Xe buýt
chuẩn nhất là làm cái converter quang cụ nhé

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Iem thì hiểu và diễn giải nôm na thế này:

1. Cái cục của nhà mạng cấp, nó phải làm 2 nhiệm vụ là chuyển đổi tín hiệu (modem) và phát wifi. Với một cấu hình như cái cho mượn thì làm hai nhiệm vụ một lúc là ..... hơi nặng nề. Kiểu tối thì nấu ăn, dọn dẹp; đêm thức chong chong thu thuế thì chả việc nào... chuyên nghiệp được.

2. Giờ làm cục phát wifi nữa, để mỗi thằng làm một nhiệm vụ. Cục của nhà mạng thì làm modem thôi, không làm wifi. Cục của ta thì làm mỗi wifi thôi. Thế là cả hai thằng cùng nhẹ nhàng. Kiểu thằng nhà hàng chỉ nhõn việc nấu ăn nên ngon; em gái ngành nhõn việc thu phí thì cũng nhanh gọn, chuyên nghiệp nốt.

3. Cái vấn đề là lắp cục wifi rồi, thì sao tắt cái chức năng wifi trên cục của nhà mạng đi thì mãi chưa thấy cụ nào dậy dỗ nhở

Cụ cứ để cái modem VNPT cho nó nhận tín hiệu cáp quang, mua 1 con có chức năng phát wifi thật tốt về nhận tín hiệu của con VNPT rồi phát lại, hoặc nối cáp LAN từ con VNPT sang con phát wifi mới và có thể tắt chức năng Wifi của con VNPT đi. Cách này dễ hơn là thay cả modem VNPT. Hồi em thay phải gọi nhân viên VNPT đến vì phải cấu hình cả ở đầu Tổng đài
Giờ nhà mạng họ dùng gpon hết,mỗi nhà mạng lại dùng modem khác nhau,không dùng linh tinh được đâu cụ,cụ muốn tận dụng cái cục đó làm modem thì cụ bridge tín hiệu từ cục nhà mạng rồi nối lan sang cục cụ cần dùng rồi quay ppoe là được thôi.

Em mua con này, cắm vào cổng LAn của con nhà mạng, đầu kia cắm vào cổng Wan của con này, thế mà vẫn ko mạnh bằng con của nhà mạng, ko hiểu tại sao nữa
Ở gia đình thì thường nhu cầu dùng ko nhiều, nên e nghĩ modem nhà mạng chiến đc. Còn vùng phát sóng phụ thuộc vị trí đặt modem.
Em có tí kinh nghiệm với cáp quang VNPT, mạng của họ cơ bản là ngon và ổn định tuy nhiên con modem igate đời đầu rất lởm do cục nguồn kém chất lượng, cụ có thể thay cục nguồn 12V nào xịn xịn vào sẽ thấy khác ngay, hoặc đơn giản là gọi tổng đài yêu cầu thay con modem mới, đời mới chỉ còn 2 cổng LAN nhưng đã cải tiến nguồn em dùng thấy ngon :)

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net

1. Cái cục của nhà mạng cấp, nó phải làm 2 nhiệm vụ là chuyển đổi tín hiệu (modem) và phát wifi. Với một cấu hình như cái cho mượn thì làm hai nhiệm vụ một lúc là ..... hơi nặng nề. Kiểu tối thì nấu ăn, dọn dẹp; đêm thức chong chong thu thuế thì chả việc nào... chuyên nghiệp được.

2. Giờ làm cục phát wifi nữa, để mỗi thằng làm một nhiệm vụ. Cục của nhà mạng thì làm modem thôi, không làm wifi. Cục của ta thì làm mỗi wifi thôi. Thế là cả hai thằng cùng nhẹ nhàng. Kiểu thằng nhà hàng chỉ nhõn việc nấu ăn nên ngon; em gái ngành nhõn việc thu phí thì cũng nhanh gọn, chuyên nghiệp nốt.

3. Cái vấn đề là lắp cục wifi rồi, thì sao tắt cái chức năng wifi trên cục của nhà mạng đi thì mãi chưa thấy cụ nào dậy dỗ nhở
Cái đó đơn giản thôi cụ, tăt wifi thì có 2 kiểu:
1. Có nút tắt ở trên thiết bị
2. vào giao diện quản trị (phải được cấp username và pass) - biết tiếng Anh thì làm dễ thôi

Vào chỗ nào có wireless chọn disable kiểu như mục 1 này, lưu lại, xong.
Tôi trước dùng vnpt sau mới bỏ chuyển sang fpt thấy tạm được!
Chuyên hơn thì thiết lập thiết bị thành một cái media converter bridge hoặc sắm riêng con mediaconvert cho PON rồi kèm thêm với Linksys/draytek là ổn!

chube_way

Xe tăng

Cụ tỏ phần nào rồi đấy,chỉ để cục nhà mạng làm modem hay chuyển tín hiệu thôi(bridge),làm cục phát khác nó khỏe hơn không chỉ phát wifi mà cả chịu tải nưa.
Còn cụ muốn tắt chức năng wifi thì em trên cục phát có nút phím wifi thì nhấn on/off thôi,còn không có thì phải vào trang cài đặt tắt.

tranhoangminh

Xe container
Cụ dùng cục nhà mạng vừa phát vừa làm modem lởm là đúng thôi,cụ chỉ để nó làm nhiệm vụ modem thôi or bridge tín hiệu.
Em đang thừa mấy cục wifi cụ nào cân ới em.Dlink655 3 râu khỏe,lan giga,có cổng usb mở rộng kết nối 250k,tplink8968,draytech200f 2 râu và linksys x1000 đồng giá 200k.
Cụ thanh lý giá nào e làm vài con

chube_way

Xe tăng
Cụ thanh lý giá nào e làm vài con
Giá em có để sẵn đấy rồi cụ,còn thì nguyên chỉ việc cài đặt theo ý cụ là dùng thôi,em bao test 1 tuần cho cụ chạy 24/7.
Cụ lấy hay xem thì qua em ở Chùa Láng.
0979367968.

edc

Xe lăn
Cám ơn các cụ, em ngu học món này nên dùng từ nó không chuẩn giữa modem với bộ phát gì đó. Em thấy nhà mạng nó lắp ở nhà em mỗi một cục có râu luôn. Ngồi gần thì tạm chứ xa hơn là ý như rằng bèo nhèo. Các cụ thông thái nói rõ hơn xíu, em ra mua luôn một cục khác về lắp vào có được không, cần phải làm gì thêm nữa hay cứ lắp vào là xong?
Do modem nó thực hiện 2 việc cùng lúc nên nó nóng, tín hiệu không ổn định, sóng phát yếu.... Muốn ngon cụ tắt chức năng phát wifi đi. Mua bộ phát wifi khác của bọn Cisco, giá 2-4tr. Phát wifi full cả nhà luôn, sóng rất ổn định, xuyên tường sang nhà khác rất tốt, 1 vạch cũng vào được internet. Trước đây em như cụ, e thay bộ Cisco 5 năm rồi. Không phải ngợi wifi. :D
Méo chơi Dlink, Tplink, xiaomi... tàu ngon bổ rẻ nếu nhà cụ nhiều tầng. Vì mấy thằng này sóng ảo, k ổn định. Tiền nào của đó thôi cụ. :)

edc

Xe lăn

Cám ơn các cụ.
Em dùng Fpt như cụ. Tắt phat wifi của modem, mua access point của Cisco. Em dùng 5 năm rồi, thấy rất hài lòng.