Mời các cao thủ HTPC vào đây

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
dạo này ngộ HTPC quá, lọ mọ tìm thấy cái này khá hay
đỡ bao gánh nặng cho CPU khi decode HD rip nhờ GPU
em mới vào chơi cái này đọc như vịt nghe sấm
các bác vào đây mổ xẻ nhá:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=267

mời các cụ lengkeng, kingpin, bữa đói bữa no và các cụ khác vào mạn đàm (b)(b)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
thông thường CPU vẫn hay làm nhiệm vụ encode cho cái HD film nhưng chuyện dùngc hip GPU giải mã cho HD thì vẫn ít ngừoi làm lém . đơn giản vì lúc xem phim ai còn làm gì nữa mà cần . Tuy nhiên nên nhớ cách đây hơn 10 năm để xem DVD hãng creative đã có lần cho ra mắt card Mpeg để giải mã DVD .

Ở nàh em vẫn còn cái card này .
Thực tế thì 1 số VGA có quảng cáo là có khả năng decode HD .
Hiện tại đa số ng chơi HD vẫn cùng CPU của máy để decode HD bằng các phần mềm khác nhau . Chính vì ậy nên với 1 số phim có độ phân giải quá cao sẽ xảy ra hiện tựong trễ hình . Lúc này thfi việc dùng VGA để decode cũng là giảm bớt gánh nặng CPU và tăng khả năng chơi HD trên máy tính . đây cũng là việc decode bằng phần cứng . Nhớ không nhầm hồi tổ chức seagame thiết bị decode để chiếu projector trên sân mỹ đình có cái giá ngất ngửong lém . Nó cũng chỉ là 1 CPU chuyên giải mã HD ~ GPU trên máy tính .
Nên chuyện dùng VGA hay phần cứngd dể decode HD đau có xa lạ đâu
cái chính là làm như thế nào :21:

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
vấn đề là cái này
ví dụ trong cái link kia nhá

mình đang dùng con 2600XT xem film 1080 của Eureka thấy CPU chỉ load có 10% (X2 4000+@2.9g), mình nghe nói decode H264 của ATI tốt hơn của Nvidia đúng ko các bác?
he he PSU quá bèo: 2600XT (70 mẽo)
decode 1080p của ơ rê ca mà CPU có 10% (trong khi nhà bắp dùng Q6600 xem 1080p thường đã 50-60% rồi)

ko đáng để xem xét sao pín, như kiểu của nó ngon bổ rẻ quá còn gì

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]

mụ xem cái bảng so sánhnày chơi
thực ra cái chuyện đó là do Driver của VGA đó
mụ nên tham khảo ở Guru3D.com để tải về Driver ngon nhất ( hơn mấy cái đĩa kèm theo đó )

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com

mụ xem cái bảng so sánhnày chơi
thực ra cái chuyện đó là do Driver của VGA đó
mụ nên tham khảo ở Guru3D.com để tải về Driver ngon nhất ( hơn mấy cái đĩa kèm theo đó )
thế có phải cái bảng của mụ trùng với cái thông tin em quote trên kia ko
túm lại chiến con 2600XT rồi tinh chỉnh trong tiện ích của nó hả
mà GPU con bắp chip gì nhể, chuột bạch luôn :6::21:

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
thì thế mới bảo , bác ơ rê ka đó chắc chắn dùng Driver mod mà
bắp dùng 3650 HD đó
thế ngon rồi
thế này cứ múc cái cạc ATI 2600 trở lên là ngon bổ rẻ còn j nữa
các cụ nhà mình muốn chơi đỡ phải nâng cấp nhiều
mụ rảnh phi qua nhà con bắp tét phát xem sao đi

Website
maytinhthudo.vn
Hồi năm 95, 96 máy tính mới có 486 là mạnh lắm rùi, lúc đó xem phim VCD là máy cứ phải cố để hình khỏi cà giựt (AMD 486 133MHz chỉ được khoảng 20frm/sec). Lúc đó thịnh hành card Mpeg để hỗ trợ xem phim, đắt lòi.
Sau đời 486, đến đời Pentium 1 75MHz rùi 100Mhz ra lò, xem VCD ngon bằng Xing Mpeg -> mấy chú bán card xem phim đóng cửa nhà máy lun.

Bây h trong máy tính, nếu không phải để chơi game thì VGA card rời chả biết bán cho ai -> 99% các nhà SX GPU card hình đã đóng cửa, chỉ còn mỗi Nvidia và ATI.
Phát triển GPU rất tốn kém, công phu chẳng kém gì CPU, công năng thậm chí cũng tương đương nhưng bán được rất ít.
Gần đây các nhà SX GPU nghĩ ra cách là chia sẻ khả năng tính toán với CPU, nghĩa là cứ CPU cần tính cái gì gì chia 1 ít cho card hình nó tính giúp cho nhanh, card hình lúc này không chỉ làm nhiệm vụ của card hình nữa mà kiêm luôn cả chức năng của CPU. Trong tương lai, có thể các bác sẽ thấy Excel với Word sẽ chạy nhanh hơn nhờ card hình xịn.
Tuy nhiên:
- GPU bán được ít nên giá thành/công suất tính toán cao hơn CPU của Intel.
- Tính tương thích driver kém, hiện tại không có nhiều phần mềm hỗ trợ việc chia sẻ tính toán giữa GPU và CPU.
- Chia sẻ tính toán phức tạp

Do vậy hiện nay nếu máy tính cần công suất tối đa thì nên lắp card hình mạnh + CPU mạnh nhất, còn nếu CPU chưa mạnh nhất thì đầu tư vào CPU hiệu quả cao hơn.

Về mainboard, các cụ có thể tìm mấy con main có dòng chữ:
# Home theater quality 8-channel High Definition Audio
# Features smoother HD video playback and Blu-ray/ HD DVD support
# Integrated HDMI/ DVI interface for Full HD 1080 Blu-ray playback with HDCP

Ví dụ như con main này:
http://tw.giga-byte.com/Support/Motherboard/BIOS_Model.aspx?ProductID=2954
(b)

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
em test xong vụ này rồi các cụ ạ
dùng GPU decode
khi chạy GPU tầm 8-10%, CPU thì tầm 8% đổ xuống đối với 1080p, đã thật :69:

em đang bị vướng 1 chỗ là có những phim ko thể dùng GPU giải mã đc:
phim iron man thì chạy ngon, những phim khác như Dark Night, Doom day.... thì CPU nó vẫn decode là chính

freethinker

Xe tăng
Món HPTC nghe nói làm em laptop ngon là OK đúng không các cụ? Em ngán cái desktop lắm rồi dây dợ lằng nhằng lắm.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Món HPTC nghe nói làm em laptop ngon là OK đúng không các cụ? Em ngán cái desktop lắm rồi dây dợ lằng nhằng lắm.
cũng ngon cụ ạ
nhưng kém về âm thanh vì đầu ra có mỗi giắc 3.5, ngon hơn thì cụ dùng cổng USB để xuất amthanh cũng đc

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
cái đấy em ko biết
mua hết bao tiền cho e cái linh đc ko ?

lengkeng

Xe tăng
Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio Notebook

tymobai

Xe điện
Nhà cháu chả biết encode en kiếc là cái gì cả! :'( Hiện nhà cháu dùng 1 em Laptop T61, chạy klite, bắn lên LCD TV 32", thế là xem HD thoải mái, hình ảnh đẹp, ko bị giật! Âm thanh thì dùng loa 2.1 thôi ạ! (b)

isabinh

Xe điện
Cho em hỏi phát. Hình như cổng D-Sub không lên được 1366x768 co đúng không ạ. Cái Sharp 32 nhà em nó cứ áo độ phân giải không tương thích, chỉ xem được 1024x768. Hay phải HDMI nhể

Longvh

Xe điện
Nhà cháu chả biết encode en kiếc là cái gì cả! :'( Hiện nhà cháu dùng 1 em Laptop T61, chạy klite, bắn lên LCD TV 32", thế là xem HD thoải mái, hình ảnh đẹp, ko bị giật! Âm thanh thì dùng loa 2.1 thôi ạ! (b)
Oh, thế này thì mua mấy cái WD Media Player làm gì nhỉ, em làm con Laptop ngon, HDD 320G, cắm vào TV xem, loa thì chơi thêm con Creative gì đó các bác vừa giới thiệu là ổn

Các bác xem hộ em con G230 Lenovo ram 2G, 250G HDD, T3400 2.16Ghz có ổn ko để em múc xem phim???

bes

Xe lăn
Oh, thế này thì mua mấy cái WD Media Player làm gì nhỉ, em làm con Laptop ngon, HDD 320G, cắm vào TV xem, loa thì chơi thêm con Creative gì đó các bác vừa giới thiệu là ổn

Các bác xem hộ em con G230 Lenovo ram 2G, 250G HDD, T3400 2.16Ghz có ổn ko để em múc xem phim???
Vừa xem cái film gì hôm nọ cho mượn đĩa ấy, ảnh đẹp vãi hồn. Từ mai khéo lại phải dấn thân vào HTPC mất.
PC của em Core2 Duo 2.4GHz, 2GB RAM, 500GB HDD, VGA 512MB màn PC thì 22" còn TV ngoài thì 42", loa MicroLAB X5 đủ chiến HD không ạ? Chắc phải kiếm thêm cái ổ 1TB để xin phim phải không ạ?

Longvh

Xe điện
Máy bác đủ điều kiện rồi đấy, dấn thân vào đi thỉnh thoảng em còn sang xem nhờ :)

Nhưng nên thay bộ loa, tốt nhất là kiếm bộ Home Theatre nào mà xem phim cùng với cái LCD 42", loa vi tính không bằng đâu, em dùng con THX 550 cũng vừa giải tán rồi.

Các bác cho em hỏi là cắm từ PC hoặc Laptop ra TV để xem thì dùng cable gì thế nào mua ở đâu bao tiền với ạ???