[Funland] Mời các cụ chơi thủy sinh vào bàn luận

vanza6061

Xe tải
cụ cứ làm cái bể to to một chút, như này là đẹp, thỉnh thoảng vào tắm cho cá là ok :)

tienh1k52

Xe tải
Theo ngu kiến của e thì bơm yếu hoặc lọc yếu nên ko kịp tuần hoàn nước hoặc ko bể ko tạo dòng full đc (có góc chết) thì nito cũng ko đc xử lí triệt để. Cụ có thể dùng thêm nhóm vi sinh thì tốt quá, với nhiều bể ổn định rồi thì ngoài ra họ còn có yếu tố hệ vi sinh (ngay cả trong bộ lọc, nên với lọc kín hạn chế thay vật liệu lọc và ko đc rửa sạch tuyệt đối với vật liệu đang lọc) bền vững nên xử lí nitơ cũng rất hiệu quả. Hệ lọc kín xử lí hiệu quả hơn với bể thuỷ sinh do nó có vi sinh vật yếm khí nên xử lí hữu cơ hiệu quả hơn bể hở, mà đa phần thì bể thuỷ sinh bị vấn đề này. Còn với riêng bể cá rồng thì lọc hở hiệu quả hơn vì thức ăn của chúng là đồ tươi, ít bị dư thừa như bể thuỷ sinh, phân cá cũng ít hơn nên lọc hở dễ vệ sinh, khử đc mùi và ko cần xử lí ni tơ nhiều thì sẽ hiệu quả và rẻ hơn lọc kín
rẻ hơn thì đúng đấy bác, còn xử lý mùi hôi thì nhiều sản phẩm vi sinh hiện nay khử cực tốt đấy ạ.

mooncafedaddy

Xe tải
Các cụ thông thái cho em hỏi, em muốn kiếm cái bể cỡ 30-40cm gì đó nuôi mấy con cá kiểu 7 màu cho thằng nhóc nhà em chơi thì công chăm có mất lắm ko ạ?

QDV2012

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi, em muốn kiếm cái bể cỡ 30-40cm gì đó nuôi mấy con cá kiểu 7 màu cho thằng nhóc nhà em chơi thì công chăm có mất lắm ko ạ?
Cũng không mất công lắm đâu cụ, đầu tư cho hệ vi sinh tẹo chơi kiểu sản suối với mấy cây ráy linh tinh thôi là được.

.Bo My

Xe container
Bể nhỏ thì khoảng 2-4 tuần phải châm thêm nước bị bốc hơi, dùng nước không có clo, không phải thay nước nếu có lọc và thêm bèo hay cây để lọc nước. 7 màu loại đắt tiền thì càng dễ chết, sọc ngựa rất hay và sống dai hơn nhiều.

Lọc thì lọc mút vi sinh là tốt nhất và lại rẻ nhé. Cứ lấy loại to nhất mà hồ nhìn được, lọc độc thì chỉ cần nhỏ, nhưng muốn nước trong thì mua loại to có chổ cho nhiều vi khuẩn có lợi hơn.

Có 2 loại lọc mút vi sinh: loại tích hợp bơm nước, không khí thì hay nhất (khoảng 100k hàng hiệu), nhưng nếu ngại điện vào hồ thì mua loại bơm không khí, loại này yếu hơn, ồn hơn, muốn êm thì đắt tiền hơn loại kia.

Vi sinh thì cũng khộng cần mua cái gì đâu, cứ lọc tốt và to, chạy khoảng tháng đầu với ít cá, chờ vi sinh sinh sôi, sau đó thêm nhiều cá là được.

Đáy nên trải sỏi suối nâu, tự nhiên và che được chất bẩn và cũng góp chỗ ở cho vi sinh. Nếu dùng bơm nước thì không nên bỏ cát mau hư máy.

Có 2 thứ dễ bị người bán thuốc nhất là lọc/vật liệu lọc và vi sinh nhé. Nhiều người bán cũng chả biết gì đâu cứ tưởng đắt tiền là tốt, bị bọn hãng nó thuốc.

mooncafedaddy

Xe tải
Bể nhỏ thì khoảng 2-4 tuần phải châm thêm nước bị bốc hơi, dùng nước không có clo, không phải thay nước nếu có lọc và thêm bèo hay cây để lọc nước. 7 màu loại đắt tiền thì càng dễ chết, sọc ngựa rất hay và sống dai hơn nhiều.

Lọc thì lọc mút vi sinh là tốt nhất và lại rẻ nhé. Cứ lấy loại to nhất mà hồ nhìn được, lọc độc thì chỉ cần nhỏ, nhưng muốn nước trong thì mua loại to có chổ cho nhiều vi khuẩn có lợi hơn.

Có 2 loại lọc mút vi sinh: loại tích hợp bơm nước, không khí thì hay nhất (khoảng 100k hàng hiệu), nhưng nếu ngại điện vào hồ thì mua loại bơm không khí, loại này yếu hơn, ồn hơn, muốn êm thì đắt tiền hơn loại kia.

Vi sinh thì cũng khộng cần mua cái gì đâu, cứ lọc tốt và to, chạy khoảng tháng đầu với ít cá, chờ vi sinh sinh sôi, sau đó thêm nhiều cá là được.

Đáy nên trải sỏi suối nâu, tự nhiên và che được chất bẩn và cũng góp chỗ ở cho vi sinh. Nếu dùng bơm nước thì không nên bỏ cát mau hư máy.

Có 2 thứ dễ bị người bán thuốc nhất là lọc/vật liệu lọc và vi sinh nhé. Nhiều người bán cũng chả biết gì đâu cứ tưởng đắt tiền là tốt, bị bọn hãng nó thuốc.
Thank cụ, em định chi ra ngân sách khoảng 1-2 củ, mua loại họ setup sẵn thôi (Vì em chưa phải nghiện mới cũng bận quá, ko tỉ mẩn được). Cho em hỏi mấy ý cho rõ hơn nhé:
1. Nên mua bể đúc sẵn hay mua bể dán kính ạ, có cần mua bể siêu trong gì đấy ko cụ?
2. Nước: em lấy nước từ vòi có được ko? hay trước khi thay nên để 1 thời gian cho nước nó lắng clo đi ạ?
3. "nếu ngại điện vào hồ" --> cái này em ko hiểu ý cụ lắm?

.Bo My

Xe container
Thank cụ, em định chi ra ngân sách khoảng 1-2 củ, mua loại họ setup sẵn thôi (Vì em chưa phải nghiện mới cũng bận quá, ko tỉ mẩn được). Cho em hỏi mấy ý cho rõ hơn nhé:
1. Nên mua bể đúc sẵn hay mua bể dán kính ạ, có cần mua bể siêu trong gì đấy ko cụ?
2. Nước: em lấy nước từ vòi có được ko? hay trước khi thay nên để 1 thời gian cho nước nó lắng clo đi ạ?
3. "nếu ngại điện vào hồ" --> cái này em ko hiểu ý cụ lắm?
1. Bể đúc sẵn là hàng ngoại, không bị lộ cái vạch xanh chỗ dán, có uy tín hơn và có cái lớp cao su lót đáy cho an toàn. Bể siêu trong thì cũng có loại của ngoại, nhưng thường đắt hơn 3 lần. Bể 40x30x30 loại rẻ mình mua thử có khoảng 250k, sẽ nhìn thấy các cạnh dán bị lệch lạc, rẻ nhưng giờ nghĩ lại mình nhìn vào đó bao nhiêu lâu thì nên bỏ tiền mua loại tốt hơn, vì bể đầu tư công sức nhiều, khó không nâng cấp được, chỉ có bỏ đi. Chi phí lớn nhất là đèn rgb xịn nhé.
2. Nước thì lấy từ vòi để trong xô khoảng 5 ngày nhé. Muốn nhanh thì có loại nước khủ clo 10k/1 lọ, nhớ cho liều gấp 5 lần ghi trên lọ, vì nồng độ clo trong nước máy nhiều lúc vọt lên cao.
3. Cái máy bơm lọc ấy nó dẫn dây điện ngâm vào nước hồ, nhiều người ngại. Mua hàng có thương hiệu thì không sao.

Để mình đưa chi phí cả gói cho dễ:

Bể 40x30x30: khoảng 250 loại rẻ- 750k loại tốt.
Sỏi suối nâu 6kg: 10-20k 1 ký.
Bèo hay cây: đi xin hay mua 10-20k 1 loại.
Cá: 2k-5k 1 con.
Lọc chìm 6W (hiệu Sunsun là ngon hơn): 100k

Lọc phương án 2, hoặc dùng cả 2: Cục lọc mút vi sinh này 25k, nhưng phải mua thêm máy bơm oxy thường 50k hay chống ồn 120k, và dây oxy...Lọc này 1 năm mới vệ sinh 1 lần nhé, lắc nhẹ tay kẻo vi sinh bị mất, không xả dưới vòi.

Đèn thì loại rgb giá rẻ khoảng 150k, nhưng không trồng cây được mà phải dùng ánh sáng cửa sổ. Muốn trồng cây phải có đèn xịn hơn. Cá sẽ có màu khác hẳn, đẹp hơn khi có đèn nhé, đỏ thì đỏ hơn. Nhưng cái này sắm sau cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

triha_gaconlonton

Xe đạp
Cụ nào có kinh nghiệm chơi thuỷ sinh ko chỉ giáo em với ạ.em đang muốn làm cái bể để tạo vách ngăn phòng ăn và phòng khách mà ko biết nên làm thế nào
Khuyên thật lòng thì đừng chơi thủy sinh. Nếu cần vách ngăn tầm trên 1 m thì cụ làm cái bể nuôi con cá rồng vòa là ok nhất, chăm sóc và cho ăn cũng đơn giản thêm hệ thống lọc âm đúng chuẩn thì không lo vấn đề thay nước, chứ thủy sinh thì phải có thời gian và đam mê thực sự mới theo được, nghiện cá nó cũng tốn kém lắm đấy cụ em chơi từ cá 7 màu đi lên. kinh nghiệm chia sẻ cùng cụ

.Bo My

Xe container
Khuyên thật lòng thì đừng chơi thủy sinh.
Gọi là hệ sinh thái thôi, phải có cây lọc nước mới tốt và cá mới thích và khỏe. Cây là bí quyết không phải thay nước, chỉ cần thỉnh thoảng cắt bỏ cây hay hớt bèo bỏ đi là xong, đã bỏ chất độc ra khỏi hồ.

Còn chơi cây là nghệ thuật sắp đặt, cắt tỉa rồi..

Chỉnh sửa cuối:

KD.Phúc VInh

Xe máy
Chơi thủy sinh thì cụ phải có kinh nghiệm, thời gian và đam mê. Còn muốn trang trí không gian thì ra tiệm cá họ tư vấn cái bể tối giản nhất. Vote bác nuôi lũ 3 đuôi. Không cần phải trang trí gì nhiều. Bể không decal đen là được mà trông vẫn đẹp

mooncafedaddy

Xe tải
1. Bể đúc sẵn là hàng ngoại, không bị lộ cái vạch xanh chỗ dán, có uy tín hơn và có cái lớp cao su lót đáy cho an toàn. Bể siêu trong thì cũng có loại của ngoại, nhưng thường đắt hơn 3 lần. Bể 40x30x30 loại rẻ mình mua thử có khoảng 250k, sẽ nhìn thấy các cạnh dán bị lệch lạc, rẻ nhưng giờ nghĩ lại mình nhìn vào đó bao nhiêu lâu thì nên bỏ tiền mua loại tốt hơn, vì bể đầu tư công sức nhiều, khó không nâng cấp được, chỉ có bỏ đi. Chi phí lớn nhất là đèn rgb xịn nhé.
2. Nước thì lấy từ vòi để trong xô khoảng 5 ngày nhé. Muốn nhanh thì có loại nước khủ clo 10k/1 lọ, nhớ cho liều gấp 5 lần ghi trên lọ, vì nồng độ clo trong nước máy nhiều lúc vọt lên cao.
3. Cái máy bơm lọc ấy nó dẫn dây điện ngâm vào nước hồ, nhiều người ngại. Mua hàng có thương hiệu thì không sao.

Để mình đưa chi phí cả gói cho dễ:

Bể 40x30x30: khoảng 250 loại rẻ- 750k loại tốt.
Sỏi suối nâu 6kg: 10-20k 1 ký.
Bèo hay cây: đi xin hay mua 10-20k 1 loại.
Cá: 2k-5k 1 con.
Lọc chìm 6W (hiệu Sunsun là ngon hơn): 100k
View attachment 7273541

Lọc phương án 2, hoặc dùng cả 2: Cục lọc mút vi sinh này 25k, nhưng phải mua thêm máy bơm oxy thường 50k hay chống ồn 120k, và dây oxy...Lọc này 1 năm mới vệ sinh 1 lần nhé, lắc nhẹ tay kẻo vi sinh bị mất, không xả dưới vòi.
View attachment 7273544

Đèn thì loại rgb giá rẻ khoảng 150k, nhưng không trồng cây được mà phải dùng ánh sáng cửa sổ. Muốn trồng cây phải có đèn xịn hơn. Cá sẽ có màu khác hẳn, đẹp hơn khi có đèn nhé, đỏ thì đỏ hơn. Nhưng cái này sắm sau cũng được.
Em ko vodka được cho cụ nữa rồi. Cụ xem giúp cửa hàng trong link sau có tạm ok không ạ?

Hoặc ở Hoàng Hoa Thám có chỗ nào bán bể setup loại cỏ này ko ạ (Tầm 2M đổ lại). Em search thử thì thấy có vẻ toàn loại cao cấp (em làm mạn HQV nên định ra đây cho gần).

thichlexus

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệm cho hỏi có hàng nào chuyên set sẵn bể thủy sinh nhỏ uy tín không ah.
Em định cho F1 chơi bắt đầu từ bể nhỏ mà chưa có kinh nghiệm nên muốn mua bể nhỏ setup sẵn cho tiện.

.Bo My

Xe container
Em ko vodka được cho cụ nữa rồi. Cụ xem giúp cửa hàng trong link sau có tạm ok không ạ?
Cũng ổn, nhưng lọc đi cùng gọi là lọc treo, vi sinh dễ chết khi cúp điện lâu, và không có nhiều mút mà mình phải tự cắt nhét vào, mấy vật liệu lọc khác không bằng mút đâu. Mua bể và đèn rgb thôi, còn lọc mua riêng. Bể rẻ tiền thì nhiều chỗ set up nhé, cao tiền mới khó lựa nơi cho đẹp

.Bo My

Xe container
Các cụ có kinh nghiệm cho hỏi có hàng nào chuyên set sẵn bể thủy sinh nhỏ uy tín không ah.
Em định cho F1 chơi bắt đầu từ bể nhỏ mà chưa có kinh nghiệm nên muốn mua bể nhỏ setup sẵn cho tiện.
Thường mấy cửa hàng có làm. Nhỏ thì ít tiền, chỗ nào cũng vậy. Còn set cũng dễ nếu mình chỉ cần có cây, không cần nghệ thuật: mua 6kg sỏi suối nâu rửa sạch, thả vào (hồ 40cm), rồi mua bèo... Thả cá vào khi nó ị sẽ là phân cho cây. Có cái lọc chìm thì mua về cắm là chạy, hoặc dùng máy bơm khí+ lọc vi sinh thì xem trên youtube hoặc nhờ ông cửa hàng chỉ cách lắp.

Tìm hiểu cũng là 1 cách "chơi" chứ không phải cực.

Chỉnh sửa cuối:

KD.Phúc VInh

Xe máy

Hoặc ở Hoàng Hoa Thám có chỗ nào bán bể setup loại cỏ này ko ạ (Tầm 2M đổ lại). Em search thử thì thấy có vẻ toàn loại cao cấp (em làm mạn HQV nên định ra đây cho gần).
Bác tìm HỘI ĐAM MÊ THỦY SINH HÀ NỘI nhé. Chứ lên HHT thì siêu đắt

bo kent

Xe tăng
Nếu cụ chơi bể để ngăn vách thì chơi loại đơn giản thôi. Bể đơn giản thì chăm cũng nhàn. Sau 1 tháng bể ổn định thì thay nước 30% một lần/tháng.

luuha_bqp

Xe buýt
Xin hỏi cụ nào cho xin chút kinh nghiệm diệt ốc nhỏ trong bể thủy sinh.
Nhà em thau bể sạch chỉ được thời gian 1-2 tuần, sau đó ốc nó đẻ nhanh kinh khủng.
Cụ ra hiệu mua 3 đôi Ốc ăn ốc thịt vàng

biển xanh06

Xe điện
Em có hai cành lũa thôi mà nhiều rêu,tháng phải bỏ ra đánh rêu một lần, chơi thủy sinh nhìn đẹp nhưng cũng tốn công chăm sóc lắm.

Dungha

Xe điện
Em cũng chơi 2 năm thì bỏ. Không chơi được bể to nên cũng chán dần. Với lại mất thời gian. Không bỏ thời gian thì lại chóng chán.