[Funland] Mời các cụ chơi thủy sinh vào bàn luận

Mentor

[Tịch thu bằng lái]

minhngocthaomy

Xe tải
Con cá màu vàng to to của cụ nó sẽ dần dần xơi hết mấy con cá xanh đỏ nhỏ hơn.

Lý do
1. cá lớn nuốt cá nhỏ / rỉa vây cá nhỏ
2. bể quá nhỏ
3. không có hang hóc và nhiều cây cối để cá nhỏ núp
Em thấy con con cá vabgf vàng đó hay đuổi mấy con nhỏ e cứ nghĩ nó đuổi nhau.thanks bác đã chỉ

muoibaconcho

Xe điện
Bể của em, vừa bàn vừa bể 2 in 1.

ồng ít cây nên dễ chăm.

minhngocthaomy

Xe tải

Lý do
2. bể quá nhỏ
Con cá vàng đuôi đen đó nó có ăn cá khác không bác

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Em đi mua thâyw nó đẹp e làm 2 cục cho vào cụ ạ. Để em tìm kiếm mấy con cá cụ nói xem chỗ em có không. Em làm 10 con ốc dọn bể nhìn nó bò cũng hay cụ ạ
em nhòm qua bể cụ thấy có 2 con pha lê vàng ( nó là dòng công khi đẻ ra thì công đẻ cả mớ hàng chục con . nhưng sẽ duy nhất nó đẻ ra 2 con mày vàng gọi là pha lê vàng ) em thấy có 2 con đực đuôi đỏ cờ. cụ thay 2 con đực này là 2 con vẩy rắn . nó bé vậy và hình thức đẹp hơn . con cái con nửa vàng nửa đen kia cụ cho vào nồi nấu riêu đi . vài con ốc thì cụ để lại cũng được
bọn này nuôi thì téo cần xục khí đâu ( tất nhiên có càng tốt )

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Cá kiếm hay nhẩy lắm, bể không có nắp không nên chơi.
cụ nuôi dòng cá kiếm chưa mà phán thế. dòng cá này nó lành lắm . bơi kg nhanh cũng kg lờ đờ...dòng này có 2 loại theo em biết ( loại mắt đỏ và mắt đen ) vì cái đuôi nó kéo dài lê thê lên gọi là cá kiếm cụ hiểu chưa. chứ kg phải mõm nó dài như cái kiếm . dòng cá này bán rong đầy đường kia kìa cụ ơi

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

Lý do
2. bể quá nhỏ
cụ téo chơi cá từ bé lên phán linh tinh..đcmn con cá vàng to sụ kia kia..nhìn vậy thôi nó bé chưa chắc bằng ngòn tay út của cụ đâu và nó chỉ ăn giun bé tý thôi nó kg ăn cá bé đâu / cụ phán bừa làm cụ chủ hoang mang ..rõ khộ

minhngocthaomy

Xe tải

Tổng thể cá cho các cụ tư vấn
Có 1 em cá này vừa mới chết k biết nguyên do

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

Alexandre Ciskob

Xe điện
cụ kg biết mấy con cá đó là cá gì à mà kêu to
toàn các rẻ tiền và nhỏ thôi . dòng cá này hồi bé em mơ ước đó. bể này nuôi cá thế là ok cụ hiểu chưa? con to nhất cũng chưa bằng ngón tay út của cụ đâu và con bé cũng chỉ bằng đầu đũa ăn cơm thôi
Ý em là tỉ lệ của con cá so với cái cây, cái lá và cái bể.
Bể thuỷ sinh muốn đẹp, ngoài chuyện cây đẹp cá đẹp, sạch ko rêu thì còn là tỉ lệ nữa cụ ạ. Ví dụ bể nhỏ thì cây phải nhỏ, ko thể nào cái lá cây to bằng nửa ngọn núi mà bảo đẹp được, cá cũng vậy :))
Cụ hỏi em về cá, mấy con mún với bảy màu này hồi bé em với thằng em họ toàn nhịn bánh mì, ra chợ Đặng Trần Côn mua, bà chị bán cá cảnh thì giờ chắc lên bà ngoại rồi làm gì em ko biết.
Cụ xui dân chơi thuỷ sinh nuôi ngựa vằn với cá kiếm thì ... thôi em chả dám bàn với cụ nữa

• Vodka
Reactions: Aug

muoibaconcho

Xe điện
Mới chơi theo em là không nên chơi cây nhiều. Làm sỏi, đá, lũa, vài cái cây thôi. Như thế dễ chăm, cây cũng đủ CO2 ko cần bình CO2. Lên Youtube xem có rất nhiều bố cục. Lọc thì ít xèng chơi lọc thác cũng đc, nếu có đk thì làm cái lọc ngon tí.
Ngoài ra: ốc vệ sinh, cá chuột cafe dọn thức ăn thừa, tép mồi để dọn rêu (5k 1 túi).
Cá thì tuỳ sở thích nhưng cũng trên tinh thần là in ít. Một đàn cá nền và vài con cá to đẹp hơn là điểm nhấn.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Em cho ăn cám ngày 2 lần đầy đủ con đó đuôi đẹp tiếc quá cụ ạ
đm cụ nuôi cá mà toàn cho ắn cám . cá chết là đương nhiên. cụ vất vào đó cho em 1 nắm trùm ( giun bé tý như sợi chỉ ý ) giời ạ cụ hỉu chưa

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là tỉ lệ của con cá so với cái cây, cái lá và cái bể.
Bể thuỷ sinh muốn đẹp, ngoài chuyện cây đẹp cá đẹp, sạch ko rêu thì còn là tỉ lệ nữa cụ ạ. Ví dụ bể nhỏ thì cây phải nhỏ, ko thể nào cái lá cây to bằng nửa ngọn núi mà bảo đẹp được, cá cũng vậy :))
Cụ hỏi em về cá, mấy con mún với bảy màu này hồi bé em với thằng em họ toàn nhịn bánh mì, ra chợ Đặng Trần Côn mua, bà chị bán cá cảnh thì giờ chắc lên bà ngoại rồi làm gì em ko biết.
Cụ xui dân chơi thuỷ sinh nuôi ngựa vằn với cá kiếm thì ... thôi em chả dám bàn với cụ nữa
mới chơi thì phải tập thế đã cụ à. chứ chơi luôn và ngay có mà toi.. cụ biết bể thủy sinh đẹp lục tốn kg ?? kg đốt cháy giai đoạn được phải chơi từ thấp lên cao đúc rút kinh nghiệm chưs. kg á..toi cả bể thủy sinh à cụ

minhngocthaomy

Xe tải
đm cụ nuôi cá mà toàn cho ắn cám . cá chết là đương nhiên. cụ vất vào đó cho em 1 nắm trùm ( giun bé tý như sợi chỉ ý ) giời ạ cụ hỉu chưa
Chỗ em không bán giun.không có giun thì chơi dòng cá nào cụ nhỉ

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ em không bán giun.không có giun thì chơi dòng cá nào cụ nhỉ
cụ ra chỗ cá cảnh hoi xem họ bán kg ? hoặc chịu khó chui vào chỗ bùn ẩm mà đào thôi. nghề chơi lắm công phu . cũng phải tổ chức cho cá ăn tươi vài bữa chứ . cụ nhai lương khô mãi kg ??