[Funland] Mời các cụ chơi thủy sinh vào bàn luận

congchi

Xe điện
Cụ nào có kinh nghiệm chơi thuỷ sinh ko chỉ giáo em với ạ.em đang muốn làm cái bể để tạo vách ngăn phòng ăn và phòng khách mà ko biết nên làm thế nào
Chơi cái này phải bắt nguồn từ đam mê, chăm nó cực hơn chăm con mọn.
Chứ mục đích chính của bác là nội thất, thì vài bữa nó bôi bẩn nhà bác ra, lại mất công đi dọn.

muoibaconcho

Xe điện
Chơi mấy con loe ngoe nhàn nhã như cụ tư vấn nó lại không đẹp, lúc đó sẽ có 2 trường phái:
- Chán bỏ
- Đập vào con mới và bỏ cái cũ đi, tốn kém hơn. Dân chơi gọi đó là học phí :D
Nếu thế thì chơi kiểu này cũng nhàn. Lọc khoẻ tí, tuần thay 30% nước là đc.
(hình chôm trên mạng)
Screenshot 2021-05-05 113410.jpg

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có kinh nghiệm chơi thuỷ sinh ko chỉ giáo em với ạ.em đang muốn làm cái bể để tạo vách ngăn phòng ăn và phòng khách mà ko biết nên làm thế nào
Không khó lắm đâu cụ ạ. Tùy vào túi tiền của cụ thôi. Cụ nên đến cửa hàng thủy sinh chuyên nghiệp người ta tư vấn và thi công cho.

Nếu cụ có máu thích hay đam mê về thủy sinh thì cụ sẽ thấy rất tiếc nuối vì từ trước tới h đã không làm. Cực kỳ vui sướng khi ngắm bể cá thủy sinh cụ ạ. Chúng nó còn biết chào mừng khi cụ đến gần bể nữa đấy...

Sướng cực!. Có khi vợ kêu vào ngủ mà cụ còn nấn ná ngắm cá nữa cơ. Thật đấy :))

wtpwt

Xe điện
Dất khó khâu vệ sinh, bể phải to thì mới sướng còn nếu bể nhỏ mau chán vì thay nước vệ sinh kiểu vớ vẩn thường xuyên dần sẽ bực mình.

Nếu muốn chơi thì chơi bể to và phải có giải pháp vệ sinh, rong tảo mốc nó phát triển hoặc thiếu ánh sáng thì chết rêu do mình trồng.
Bể thủy sinh hệ sinh thái khi ổn định chỉ thêm nước thôi cụ. Không phải thay nước như bể cá cảnh.

Nhưng cái gì cũng có cái phức tạp của nó. Em cũng khuyên cụ chủ thích chơi bể riêng. Cái gì cố định và lâu dài như vách ngăn thì làm giải pháp khác. Kẻo sướng được vài tháng, sau trông nhếch nhách chỉ muốn đạp quách đi.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Dất khó khâu vệ sinh, bể phải to thì mới sướng còn nếu bể nhỏ mau chán vì thay nước vệ sinh kiểu vớ vẩn thường xuyên dần sẽ bực mình.

Nếu muốn chơi thì chơi bể to và phải có giải pháp vệ sinh, rong tảo mốc nó phát triển hoặc thiếu ánh sáng thì chết rêu do mình trồng.
Bể nhỏ cũng được. Việc thay nước vệ sinh kiểu vớ vẩn thường xuyên thì chỉ cần cái máy lọc khoảng 100k là xong. Một tuần mới phải thay nước nếu cần.

Bể nhỏ khoảng 50 lít nước thì chỉ cần cái này nó vệ sinh kiểu vớ vẩn thường xuyên cho. Khỏe re mà sướng :))

Chỉnh sửa cuối:

cưỡi chổi

Xe lăn
Tiện đây em muốn hỏi cái hồ cá Koi nhỏ nhỏ dạng tiểu cảnh ngoài trời thì có khó chăm sóc như bể thủy sinh không các cụ?

ceconam

Xe điện
Tiện đây em muốn hỏi cái hồ cá Koi nhỏ nhỏ dạng tiểu cảnh ngoài trời thì có khó chăm sóc như bể thủy sinh không các cụ?
Hồ cá kiểu tiểu cảnh, bosai nếu để đúng thì cũng phức tạp rồi mợ ạ, tuy nhiên có trường phái để tự nhiên thì cũng đẹp và dễ hơn, còn để chơi cá coi chuyên nghiệp đc thì đầu tư ban đầu cần rất bài bản còn để chơi vuo vui thì cũng nhàn

ceconam

Xe điện
E thấy nhiều cụ mợ nhà mình (có thể cả cụ chủ thớt) đang nhầm lẫn giữa nuôi cá (chơi cá cảnh) và thuỷ sinh, sorry nếu e nhầm lẫn cụ mợ nào nhé nhưng thực sự thì chơi cá cảnh rất khác với chơi thuỷ sinh :))

3077

Xe container
Nếu thế thì chơi kiểu này cũng nhàn. Lọc khoẻ tí, tuần thay 30% nước là đc.
(hình chôm trên mạng)
Screenshot 2021-05-05 113410.jpg
Cá đĩa không nhàn đâu ạ :D, từ lọc tới nước rồi thức ăn, nhiệt độ nó rất kỹ đó không thì không căng đẹp như kia đâu

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ chơi vì đam mê thì nên bỏ thời gian và kinh phí để hiểu và có thêm kinh nghiệm, chứ nói chơi thuỷ sinh thì nghe đơn giản nhưng thực tế nó cũng như các bộ môn khác, có nhiều trường phái và nhiều cách chơi theo ý từng người nên cụ hỏi chung chung như này sẽ rất khó trả lời. Còn nếu cụ chỉ mục đích là "tạo vách ngăn" thì để dùng bể thuỷ sinh có 1 cách đơn giản và hiệu quả là cụ thuê luôn các đơn vị chuyên nghiệp họ vào setup cho cụ, cái này thì đơn giản và có thể tính bằng tiền ngay đc. Nhưng để duy trì cho đẹp thì cụ cần thuê thêm người ta chăm sóc, bảo dưỡng chuyên nghiệp nữa nên có thể nói là cũng tốn kém đấy ạ. E cũng chỉ là người chơi qua qua, có đôi lời để ủn thớt lên mong CCCM cùng đam mê vào chém cho xôm thớt
Em muốn chơi cái bể cá nho nhỏ nuôi vài con vàng, chọi, bảy màu... như tuổi thơ ngày xưa có khó ko cụ.

Vanvan273k

Xe tăng
Nếu cụ nuôi tự nhiên thì rất đơn giản. Em có cái bể nước 8 khối bị nứt do nhà hàng xóm đào móng làm nhà nên ko sử dụng cải tạo thành bể nuôi cá. Thả 7 con chép với 20 con cá vàng 3 năm nay không phải thay nước lần nào. Chỉ dùng 1 máy bơm nhỏ bơm lên khay bông để lọc cặn và trồng thêm 2 cây hoa súng ở dưới. Em đi làm, tuần chỉ cho ăn thứ 7, cn, các ngày khác hy hữu.

Chỉnh sửa cuối:

duc khanh

Xe tải
Cụ cứ làm kiểu này cho nhàn, cây cối thì đẹp thật nhưng chăm cũng lằng nhằng hơn.
Screenshot_20210504-170650_Samsung Internet.jpg

ceconam

Xe điện
Nếu cụ nuôi tự nhiên thì rất đơn giản. Em có cái bể nước 8 khối bị nứt do nhà hàng xóm đào móng làm nhà nên ko sử dụng nên cải tạo thành bể nuôi cá. Thả 7 con chép với 20 con cá vàng 3 năm nay không phải thay nước lần nào. Chỉ dùng 1 máy bơm nhỏ bơm lên khay bông để lọc cặn và trồng thêm 2 cây hoa súng ở dưới. Em đi làm, tuần chỉ cho ăn thứ 7, cn, các ngày khác hy hữu.
Phong cách này nếu cụ kết hợp làm bonsai, thác nước cũng là 1 biện pháp vừa lọc, vừa tạo cảnh rất đẹp và nhàn, đa số phổ thông đều dùng cách này

muoibaconcho

Xe điện
Cá đĩa không nhàn đâu ạ :D, từ lọc tới nước rồi thức ăn, nhiệt độ nó rất kỹ đó không thì không căng đẹp như kia đâu
Em ở miền Nam nên ko lo nhiệt độ, lọc thì dĩ nhiên phải khoẻ. Thức ăn thì ngày 2 lần tim bò, chống rêu, nấm bằng đèn UV. Nói chung cũng nhàn.

ceconam

Xe điện
Cụ cứ làm kiểu này cho nhàn, cây cối thì đẹp thật nhưng chăm cũng lằng nhằng hơn.
Screenshot_20210504-170650_Samsung Internet.jpg
Đây là phong cách lũa đá, nền thô (hoặc ko nền) có thể kết hợp thêm rêu hoặc để đèn sáng tự nhiên nhiều cho rêu mọc lên đá rất đẹp, tuy nhiên để rêu lên đúng chỗ (ko bám vào mặt kính) thì cũng rất cầu kì, cá trong bể thả ko phù hợp (nếu chỉ thả cá sọc ngựa thì đúng) do 1 vài loại cá có phân nhiều mà bể set lọc ko đc hết nên ko tốt cho bể, theo e nên thả đàn Neon hoặc Sọc ngựa thôi sẽ dễ chăm và đẹp hơn

Vanvan273k

Xe tăng
Phong cách này nếu cụ kết hợp làm bonsai, thác nước cũng là 1 biện pháp vừa lọc, vừa tạo cảnh rất đẹp và nhàn, đa số phổ thông đều dùng cách này
Vâng, rêu đối với bể kính là kẻ thù do yếu tố thẩm mỹ, nhưng bể ngoài trời theo lối tự nhiên thì nó là hệ đệm rất tốt để giữ cân bằng sinh thái (loại bỏ dinh dưỡng dư thừa, chống lại những thay đổi đột ngột của nguồn nước như mưa, bắt giữ những chất lơ lửng rất tốt và là thức ăn cho cá khi ko có thức ăn ngoài). Hệ lọc bố trí hợp lý tạo dòng chảy tuần tự nữa là không lo gì khoản phải thay nước.

duc khanh

Xe tải
Đây là phong cách lũa đá, nền thô (hoặc ko nền) có thể kết hợp thêm rêu hoặc để đèn sáng tự nhiên nhiều cho rêu mọc lên đá rất đẹp, tuy nhiên để rêu lên đúng chỗ (ko bám vào mặt kính) thì cũng rất cầu kì, cá trong bể thả ko phù hợp (nếu chỉ thả cá sọc ngựa thì đúng) do 1 vài loại cá có phân nhiều mà bể set lọc ko đc hết nên ko tốt cho bể, theo e nên thả đàn Neon hoặc Sọc ngựa thôi sẽ dễ chăm và đẹp hơn
Sọc ngựa thì khỏe cụ ạ, bọn neon yếu lắm, e thích kiểu này chăm đỡ hơn đám cây cỏ nhiều.

cưỡi chổi

Xe lăn
Dễ cụ ạ. Cụ ra hàng chuyên nghiệp người ta tư vấn cho.
Hồ cá kiểu tiểu cảnh, bosai nếu để đúng thì cũng phức tạp rồi mợ ạ, tuy nhiên có trường phái để tự nhiên thì cũng đẹp và dễ hơn, còn để chơi cá coi chuyên nghiệp đc thì đầu tư ban đầu cần rất bài bản còn để chơi vuo vui thì cũng nhàn
Nếu cụ nuôi tự nhiên thì rất đơn giản. Em có cái bể nước 8 khối bị nứt do nhà hàng xóm đào móng làm nhà nên ko sử dụng cải tạo thành bể nuôi cá. Thả 7 con chép với 20 con cá vàng 3 năm nay không phải thay nước lần nào. Chỉ dùng 1 máy bơm nhỏ bơm lên khay bông để lọc cặn và trồng thêm 2 cây hoa súng ở dưới. Em đi làm, tuần chỉ cho ăn thứ 7, cn, các ngày khác hy hữu.
Vâng, em cũng chỉ muốn làm cái nhỏ nhỏ như này thôi