Mời các cụ cùng chia sẻ phụ kiện không thể thiếu trên đường đi

DynamicStore

Xe buýt
mới đầu thì cứ có cái đồ chơi gì cũng muốn lắp lên xe, về sau thì tháo hết sạch, chỉ để lại những thứ thực sự cần.
Bình nước cần 2 bình là đủ, 1 bình thì cũng ko thiếu. Là vì truyền thống bám mặt đường kinh doanh của người Việt Nam nên dừng dọc đường để nghỉ ngơi, tiếp nước là khá dễ dàng. Cần 2 bình là do 1 bình đựng nước điện giải, 1 bình đựng nước trắng để uống trong trường hợp nước điện giải hơi khó uống.
Cụ vẫn thiếu cái bơm tay, túi đựng đồ sửa xe. Có thể dùng 1 gọng bình nước để chứa đồ sửa xe kiểu như này:

(có thể để trong cái túi treo cốt yên cũng được.)
Cái ba ga chở đồ của cụ trông tiện nhưng buộc kiểu đó lúc nào cũng sợ đồ bị rơi.
con touring của cụ chất thật đấy , ấn tượng quả đai truyền động thay bằng xích . hàng new brand hay second đấy cụ

DynamicStore

Xe buýt
Em thường xuyên đạp cung Hà Nội - Nội Bài , lúc mới mua xe sắm luôn bộ vá săm đựng trong túi treo cọc yên , bơm mini gắn dóng xe và sau tầm 1 tháng đạp , bộ đồ nghề đã phát huy tác dụng khi em táng vào mấy miếng thủy tinh :D

Giangcc18

Xe tải
bình nước, túi yên đựng cái tool và áo mưa. Thế thôi. đèn với khóa thì khi cần mới đem theo
mua nhiều rồi bỏ hết ý mà

tubesd

Xe tăng
con touring của cụ chất thật đấy , ấn tượng quả đai truyền động thay bằng xích . hàng new brand hay second đấy cụ
Cái đó là của giáo chủ Nikon Apham bên vnphoto.net, không phải của em :D
Xe của em có mỗi cái bình nước, đồng hồ, bộ vá dự phòng, săm dự phòng & cái bơm thôi.

DynamicStore

Xe buýt
Cái đó là của giáo chủ Nikon Apham bên vnphoto.net, không phải của em :D
Xe của em có mỗi cái bình nước, đồng hồ, bộ vá dự phòng, săm dự phòng & cái bơm thôi.
:D , em tưởng của cụ . Cụ đã chạy xe đó chưa ạ ? Ko biết truyền động bằng đai có khác gì với bằng xích & ưu nhược điểm của nó là gì cụ nhỉ . Em thấy hay

tubesd

Xe tăng
:D , em tưởng của cụ . Cụ đã chạy xe đó chưa ạ ? Ko biết truyền động bằng đai có khác gì với bằng xích & ưu nhược điểm của nó là gì cụ nhỉ . Em thấy hay
Đây là review của khổ chủ: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=180658
Nhìn chung đai thì được cái sạch, dãn ít hơn, ko ồn nhưng mà khi bị bùn dính vào thì có thể bị trượt khi tải nặng.
Thêm nữa là truyền động đai chỉ chơi được cho single speed hoặc internal gear hub (số trong). Ưu điểm của hộp số trong là sạch sẽ, không phải căn chỉnh thường xuyên, có thể chuyển số mà không cần đạp. Nhược điểm của nó là có hơi ít tốc độ: loại rẻ thì có 3 tốc độ, loại đắt thì có 7 8 tốc độ gì đó nhưng vẫn bị hẫng lắm, với lại nó nặng, và nhất là đạp không thật chân (hồi xưa xem đi cái asama dùng hộp số trong 3 tốc độ, sau đổi thành moay ơ thường 1 tốc độ cho nó nhẹ & thật chân)

hoangkhang

Xe tải
Mình có ý định mua cái bơm nhưng nhiều loại quá, không biết chọn loại nào vì mình ở nhà bơm to thường bơm mãi vẫn không cứng bánh được. Không biết bơm tay có ấn nổi không. Các cụ dùng bơm gì thế mách mình mua với.

DynamicStore

Xe buýt
Đây là review của khổ chủ: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=180658
Nhìn chung đai thì được cái sạch, dãn ít hơn, ko ồn nhưng mà khi bị bùn dính vào thì có thể bị trượt khi tải nặng.
Thêm nữa là truyền động đai chỉ chơi được cho single speed hoặc internal gear hub (số trong). Ưu điểm của hộp số trong là sạch sẽ, không phải căn chỉnh thường xuyên, có thể chuyển số mà không cần đạp. Nhược điểm của nó là có hơi ít tốc độ: loại rẻ thì có 3 tốc độ, loại đắt thì có 7 8 tốc độ gì đó nhưng vẫn bị hẫng lắm, với lại nó nặng, và nhất là đạp không thật chân (hồi xưa xem đi cái asama dùng hộp số trong 3 tốc độ, sau đổi thành moay ơ thường 1 tốc độ cho nó nhẹ & thật chân)
em cũng nghĩ như vậy . đai truyền gặp nước hoặc bùn khả năng là trượt khi tăng tốc mạnh . xe cụ ấy nhập từ bển về có khác , ngon thật , nhìn list cấu hình tuyền từ đức , mỹ , ..hộp số trong 8 cấp em lần đầu tiên nhìn thấy :D , như vậy là xe này có bộ truyền động 1x8 speed , hơi mệt khi leo dốc .

DynamicStore

Xe buýt
Mình có ý định mua cái bơm nhưng nhiều loại quá, không biết chọn loại nào vì mình ở nhà bơm to thường bơm mãi vẫn không cứng bánh được. Không biết bơm tay có ấn nổi không. Các cụ dùng bơm gì thế mách mình mua với.
em dùng cái bơm beto mà chức năng chính thức dùng để bơm bóng bay :)) , em dùng để bơm con road của em kể cả khi nó hết sạch hơi mà ko cảm thấy mệt , MTB thì chưa thử . Ưu điểm là nhỏ gọn , gắn được vào dóng xe rất đẹp và ko mất thẩm mỹ

tubesd

Xe tăng
em dùng cái bơm beto mà chức năng chính thức dùng để bơm bóng bay :)) , em dùng để bơm con road của em kể cả khi nó hết sạch hơi mà ko cảm thấy mệt , MTB thì chưa thử . Ưu điểm là nhỏ gọn , gắn được vào dóng xe rất đẹp và ko mất thẩm mỹ
em cũng dùng cái bơm beto bé tẹo, có lần đi con road phi đúng hòn đá ở Thiện đường Bảo Sơn xịt lốp luôn, ngồi vá rồi bơm lên căng như cũ được.
Độ căng của bánh road cao hơn của MTB nên đương nhiên là dùng bơm đó bơm cho MTB được. Mà cũng chả biết đâu mà lần, dùng bơm đó bơm van hạt gạo của xe road thì được chứ bơm cái van cối của xe MTB nó lệch ra chắc cũng mệt.

hoangkhang

Xe tải
em cũng dùng cái bơm beto bé tẹo, có lần đi con road phi đúng hòn đá ở Thiện đường Bảo Sơn xịt lốp luôn, ngồi vá rồi bơm lên căng như cũ được.
Độ căng của bánh road cao hơn của MTB nên đương nhiên là dùng bơm đó bơm cho MTB được. Mà cũng chả biết đâu mà lần, dùng bơm đó bơm van hạt gạo của xe road thì được chứ bơm cái van cối của xe MTB nó lệch ra chắc cũng mệt.
Hình như nó có hai đầu đổi nhau được. Đế mình mua một cái.

DynamicStore

Xe buýt
Ơ , em tưởng mtb cũng van gạo mà . Trước em chạy con Giant xtc slr4 cũng van gạo . Em phải mua thêm cái đầu chuyển đổi gắn thêm vào chứ nguyên bản nó rộng hơn ko vừa van .

langtuvoduyen69

Xe máy
Các cụ cho em hỏi, cái khung không có 2 cái tai sau thì em muốn lắp gác-ba-ga kiểu gì ạ? E sắp tới cũng sẽ lắp chắn bùn chứ bắn bẩn quá.

Còn 1 chuyện nữa là các cụ đi đường dài thì smartphone ném vào đâu ạ, để trong túi thì nóng và shock, trong quần thì xót, chật, mua pad thì sợ cướp. Hehe

Con xe ghẻ của e các cụ đừng chê...

Chỉnh sửa cuối:

E-Up

Xe máy
Nếu không muốn mang bơm thì các bác có thể mua bình+vòi CO2 gọn nhẹ(bằng quả chuối nhỏ), xịt phát căng ngay đỡ mệt.

hoangkhang

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, cái khung không có 2 cái tai sau thì em muốn lắp gác-ba-ga kiểu gì ạ? E sắp tới cũng sẽ lắp chắn bùn chứ bắn bẩn quá.

Còn 1 chuyện nữa là các cụ đi đường dài thì smartphone ném vào đâu ạ, để trong túi thì nóng và shock, trong quần thì xót, chật, mua pad thì sợ cướp. Hehe

Có cái túi đeo ở bắp tay, hoặc túi bao tử đeo hông, hoặc túi treo sườn có ngăn để điện thoại. Các loại này làm ổ cho dế được. Còn không có lỗ sườn thì theo mình cụ nên làm cái pát to cỡ ngón tay, khoan 2 lỗ 2 đầu bắt vào trục sau . Baga đầu còn lại dùng cổ dê dạng cùm bắt vào sườn gần phanh.

hoangtu2268

Xe hơi

Con xe ghẻ của e các cụ đừng chệ...
Sì mát phôn thì cụ mua cái túi treo khung sát cổ phốt ý, để đấy lấy ra tiện mà ko sợ bị cướp.

Giangcc18

Xe tải

Có loại kẹp cốt yên tích hợp gá bắt baga. Ko biết mấy hàng xe đạp ở mình bán ko nữa. Web bán hàng Mỹ thì đầy

Lơ Giô

Xe đạp
Hồi mới đi xe cách đây 5 năm E cũng sắm đủ mọi thứ. Nhưng rồi dần dần thấy không cần thiết với lại thêm thứ nào thì thấy nặng thêm thứ ấy nên E bỏ hết. Bây giờ còn mỗi Túi cọc yên loại nhỏ để nhét 1cái săm & 1 bộ móc lốp, Bơm mini, 1 đồng hồ, 1 bình nước. Nếu đi đêm thì mới gắn thêm đèn. Điện thoại thì bỏ vào bao áo đi xe đạp sau lưng và Wan trọng nhất là Money lúc nào cũng phải nhiều nhiều một chút không thì vất vả lắm, mới lại có nhiều money trong túi đi đâu cũng yên tâm!