[Funland] Mời các cụ Gout, Tiểu đường, Mỡ máu, Tiền đình, Đĩa Đệm, Cột Sống, Khớp ...

tutamtichduc

Xe buýt
báo cụ là cả ngày hôm qua mẹ e bị tụt, đo cả 2 tay toàn 93/61 và 96/58...e đã cho uống sữa và nc đường gừng thì lên dc 1 chút, mẹ e ko phải bị kinh niên nhưng cứ thay đổi thời tiết lại hay bị, bị cả hở van tim nữa....
Hề hề, cụ ko đọc 2 bài post đầu em viết à? Nhịp tim quan trọng vậy mà cụ ko đo à? Cần có đủ 3 chỉ số cụ ạ? Cho uống sữa thì ko ổn rồi, sữa tính hàn, uống đường gừng nóng thì đúng. Cụ cho em đầy đủ thông tin đi nhé, 2 tay, 3 chỉ số, trước sau ăn 30', số tuổi.

Chỉnh sửa cuối:

thuhang1579

Xe hơi
Mời các cụ Gout, Tiểu đường, Mỡ máu, Tiền đình, Đĩa Đệm, Cột Sống, Khớp ...[/B]
Cụ cho thêm cái chuyên đề về cái món bênh cụ cho đứng đầu danh sách này đi..Nhiều người mong lắm đấy.../?

Em cũng hóng vụ này nữa ạ

tutamtichduc

Xe buýt
Em cũng hóng vụ này nữa ạ
Cháu liệt kê ở đây ý nói hầu hết các bệnh đều nên chữa trị vào gốc bằng cách điều chỉnh tinh khí thần chứ ko chữa vào ngọn bệnh.
Do đó muốn chữa, cho dù là bệnh gì, cũng phải xem người bệnh đang ở trạng thái nào để chữa. Muốn biết thì đo huyết áp, mong cụ kiên nhẫn đọc lại 2 bài post đầu trang của em, cụ sẽ hiểu. Có khi cùng 1 bệnh, cùng triệu chứng giống nhau nhưng 2 người 2 trạng thái khác nhau, người háp cao, người háp thấp, người hàn người nhiệt, người hàn giả nhiệt, người nhiệt giả hàn, người âm hư người dương hư, nên buộc lòng phải biết khí huyết thế nào mới đưa ra cách trị được cụ ạ. Nếu chữa vào triệu chứng sẽ thành chữa ngọn ạ :D

Không phải là ko thể liệt kê được ra, nhưng sẽ là quá nhiều, ko đủ thời gian để làm cụ ạ.

Mợ mắc bệnh j, triệu chứng ra sao, huyết áp thế nào và cháu tư vấn, vậy thôi. Nếu ko có các chỉ số huyết áp như yêu cầu cộng với các triệu chứng thì chắc ko biết gốc bệnh ở tạng phủ nào, khí huyết ra sao. Còn nếu chỉ dựa vào tên bệnh để chữa thì lại thành chữa ngọn. Ví dụ bệnh đau đầu, huyết áp thấp cũng đau đầu, cao cũng đau đầu, huyết áp 2 tay ko đều cũng đau đầu, rồi rất nhiều vấn đề khác cũng có thể gây ra đau đầu. Trong khí thuốc, tập luyện có thể làm thay đổi khí huyết, nếu cứ nghe chữ đau đầu rồi dùng cái thuốc tên là chữa bệnh đau đầu để chữa thì thành ra chữa ko có căn cứ j cả.

Thân

Chỉnh sửa cuối:
Chào cụ tutamtichduc cụ phán trường hợp này của em nhé. Em 50 t em bị gout từ 2001. Hôm nay em vừa đo ha của em xong,sáng sau khi đánh răng rửa mặt em đo tay trái 100/65 tim 50 phải 95/65. Đi ăn sáng về sau 30' đo dc như sau tay trái 112/70 phải 110/68 tim 55. Trước ăn cơm trưa trái phải giống nhau 110/75 tim 50. Sau cơm trưa 30' trái phải như nhau 112/70 tim 53. Năm 2002 em có đi kt tim vì hay bị đánh trống ngực và nhip tim lúc đó là 55, do em chơi tennis nên bs bảo chậm là do chơi thể thao. Hiện em vẫn đang chơi tennis, hoàn toàn khỏe mạnh chỉ tội mỗi bị gout. Cụ chuẩn đoán hộ em nhé, đội ơn cụ.

tutamtichduc

Xe buýt
Chào cụ tutamtichduc cụ phán trường hợp này của em nhé. Em 50 t em bị gout từ 2001. Hôm nay em vừa đo ha của em xong,sáng sau khi đánh răng rửa mặt em đo tay trái 100/65 tim 50 phải 95/65. Đi ăn sáng về sau 30' đo dc như sau tay trái 112/70 phải 110/68 tim 55. Trước ăn cơm trưa trái phải giống nhau 110/75 tim 50. Sau cơm trưa 30' trái phải như nhau 112/70 tim 53. Năm 2002 em có đi kt tim vì hay bị đánh trống ngực và nhip tim lúc đó là 55, do em chơi tennis nên bs bảo chậm là do chơi thể thao. Hiện em vẫn đang chơi tennis, hoàn toàn khỏe mạnh chỉ tội mỗi bị gout. Cụ chuẩn đoán hộ em nhé, đội ơn cụ.
Cháu chào bác Lập. Đối với chỉ số huyết áp của độ tuổi 55 như trên, khó có thể nói bác hoàn toàn khỏe mạnh, có thể cơ địa của bác mạnh hơn những cụ cùng độ tuổi mà thôi :) Trước khi chẩn bệnh cháu cần bác cung cấp thêm 1 số thông tin nữa như sau: gần đây phân nát hay bình thường hay táo? bác có hay bị đau bụng vặt? Bác có bị ợ hơi, ợ chua đầy hơi khó tiêu? Bác ăn ít hay ăn khỏe? Nước tiểu gần đây thường xuyên màu vàng hay màu đỏ ? Bác có bị đau lưng, đau vai gáy hay không ?

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn cụ đã bớt chút time để soi xét. Em xin trình bày như sau: phân thì hôm nào có tí bia rượu ko thể tròn dc từ lâu rồi, ko đau bụng, ợ hơi,ợ chua hay khó tiêu. Ăn rất tốt nhưng ko dám ăn nhiều vì sợ béo và gout nữa đang nặng 67kg cao 1,66. Ngày uống 2,5l nước nên nc tiểu trong, sáng ra thì mới một ít vàng thôi. Ko đau lưng còn đau vai gáy trc bị bây giờ thì hết rồi vì tập nhiều xoay cổ trái,phải,gât,lắc đầu. Chiều nay vừa xách vợt ra sân làm 3 trận căng mà vẫn thấy bình thường, về nhà sau khi tắm xong đo huyết áp vẫn 110/68/54. Em năm nay 50 chứ ko phải 55 như cụ viết. Mong cụ soi xét cho ạ. Cảm ơn cụ.

tutamtichduc

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã bớt chút time để soi xét. Em xin trình bày như sau: phân thì hôm nào có tí bia rượu ko thể tròn dc từ lâu rồi, ko đau bụng, ợ hơi,ợ chua hay khó tiêu. Ăn rất tốt nhưng ko dám ăn nhiều vì sợ béo và gout nữa đang nặng 67kg cao 1,66. Ngày uống 2,5l nước nên nc tiểu trong, sáng ra thì mới một ít vàng thôi. Ko đau lưng còn đau vai gáy trc bị bây giờ thì hết rồi vì tập nhiều xoay cổ trái,phải,gât,lắc đầu. Chiều nay vừa xách vợt ra sân làm 3 trận căng mà vẫn thấy bình thường, về nhà sau khi tắm xong đo huyết áp vẫn 110/68/54. Em năm nay 50 chứ ko phải 55 như cụ viết. Mong cụ soi xét cho ạ. Cảm ơn cụ.
Cháu năm nay mới 31 tuổi, bác xưng hô thế cháu tổn thọ mất :D
Đây là bảng tiêu chuẩn huyết áp theo độ tuổi 120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi).

Căn cứ vào háp của bác, khí huyết đang ở trạng thái hư hàn. Đúng ra trước khi ăn huyết áp gan (tay phải) phải cao hơn bên trái (bao tử), do trước ăn, gan tiết men giúp dạ dày làm việc, sau ăn dạ dày làm công việc của mình nên sau ăn thường huyết áp trái phải cao hơn phải. Nhưng Huyết áp trước ăn như nhau, sau ăn như nhau cho thấy Gan và Tì Vị không làm đúng chức năng tiêu hóa cơ bản, rối loạn tiêu hóa, chuyển hóa năng lượng, tạo đàm, vôi cặn trong máu.

Từ những dữ liệu bác cung cấp cho thấy can vị hư hàn, thiếu máu, huyết áp thấp, máu hàn gây ngưng trệ khí huyết ở các khớp khiến bác bị gout.

Cách chữa:
Về Tinh: - Không ăn các chất hàn lạnh, khó tiêu, phủ tạng động vật, đồ hải sản, bia, rượu.
- Trong khẩu phần ăn có thêm Hạt tiêu, Gừng, Quế; có thể dùng hỗn hợp mật Ong và bột Quế.
- Ăn ít thịt, bổ sung các thức ăn bổ máu có nguồn gốc từ thực vật như : củ dền đỏ, canh bí đỏ đậu xanh, chè táo đỏ hạt sen, chè bí đỏ, chè đậu đỏ v..v.
- Để giành 1 buổi cuối tuần để xả độc gan bằng cách hãm 1 nắm phan tả diệp vào cốc nước sôi uống vào lúc 9h tối để từ đó đến 9h sáng hôm sau phóng độc ra ngoài.

Về khí:
Sau khi ăn 30' tập 200 lần kéo ép gối thở ra làm mềm bụng. Sau khi tập kéo gối thì tập Nạp khí trung tiêu để giúp tăng huyết áp lên tiêu chuẩn. Hỗ trợ hồi phục chức năng can thận và vùng bụng.
Mỗi ngày tập 3 cữ Vỗ Tay 4 nhịp, mỗi cữ vỗ 200 lần vỗ tay 4 nhịp.
Nhảy dậm chân trước sau mỗi ngày 3 cữ, mỗi cữ 5-10 phút.

(các bài tập chú viết đúng tên gọi ra và search google youtube là ra clip tập. Các động tác bác cần nghiên cứu kỹ để tập cho đúng và thường xuyên mới phát huy được tác dụng)

Tay bác sĩ nói bác nhịp tim thấp là do chơi thể thao là hơi thiếu trách nhiệm đấy ạ :D
Nhân tiện, cháu chỉ giúp tư vấn cách chữa trị cho bác, cháu ko trị được bệnh của bác, cái này tự bác chữa cho bác thôi ạ. Trước đây cháu cũng găp 2 trường hợp bị giống bác, cơ địa rất khỏe mạnh, dù bị Gout nhưng vẫn uống bia rượu va thích ăn lô lô ti ca, là đồng nghiệp của cháu. Cháu giới thiệu đến 1 phòng mạch mua thuốc giải độc gan và thuốc bổ thận uống là khỏi ngay nhưng sau vẫn giữ tác phong sinh hoạt cũ nên cuối cùng ko bao giờ trị dứt được. Nếu bác thích chữa theo cách này cháu cũng có thể chỉ cho bác phòng mạch đó.

Chỉnh sửa cuối:

Yêu Ô tô

Xe tải
Hay quá em oánh dấu :):)

Cảm ơn bác rất nhiều, bác đã dành nhiều thời gian để dẫn giải mà hôm nay lại là sn 50 của em nữa. Có gì bác gửi cho em dc pkđy nơi mà 2 đồng nghiệp của bác đã chữa trị. Nói thật bia rượu thì ko bỏ dc, chỉ uốn ít đi thôi và chịu khó tâp kcdy vậy. Cảm ơn bác lần nữa.

styleman

Xe máy
Hay quá, bác tiếp tục đi. Cảm ơn bác vạn bội :x

tutamtichduc

Xe buýt
Cảm ơn bác rất nhiều, bác đã dành nhiều thời gian để dẫn giải mà hôm nay lại là sn 50 của em nữa. Có gì bác gửi cho em dc pkđy nơi mà 2 đồng nghiệp của bác đã chữa trị. Nói thật bia rượu thì ko bỏ dc, chỉ uốn ít đi thôi và chịu khó tâp kcdy vậy. Cảm ơn bác lần nữa.
Đọc 2 bài cm của bác, cháu có thể cảm nhận được khí thế của bác nên cháu biết bác vẫn còn dữ dội lắm, khó mà bỏ được rượu bia. Không biết bác đã đọc 2 bài đầu tiên trong thớt này của cháu chưa?

Thực ra những cụ có sức khỏe hơn người chưa chắc là phúc hay là họa, giống như truyện tái ông mất ngựa. Người yếu khi thấy có triệu chứng người ta sợ và dừng ngay, người khỏe thì ít biết sợ hơn. Đến khi xuất hiện những chứng bệnh khó đỡ hơn nữa thì lúc đó muốn chữa cũng khó :D

Lát cháu tra lại địa chỉ sẽ pm cho bác.

Ps: Chúc mừng sinh nhật bác, chúc bác luôn mạnh khỏe !

Chỉnh sửa cuối:

meoluoi

Xe điện
Em đánh dấu đọc dần

tuanta

Xe tăng
Kính cụ,
Cháu gửi trường hợp của cháu lên nhờ cụ tư vấn với ạ. Đa tạ cụ.
- Cháu là Nam, 32 tuổi
- Cao 1m73, 72kg
- Huyết áp cháu mới đo xong:
+ Trước khi ăn: tay trái 118/72/70, tay phải 121/70/70
+ Sau khi ăn 30': tay trái 113/65/76, tay phải 111/63/75
- Triệu chứng: mỡ máu cao (triglycerid 2.2), acid uric cao (420, xin lỗi cụ cháu không nhớ đơn vị). Cháu đã từng bị sưng ngón chân cái (có lẽ do gout). Các xét nghiệm làm cách đây 4 tháng.
Cháu bị mồ hôi rất nhiều, đặc biệt khi chơi thể thao và khi tập trung/hồi hộp. Mồ hôi có mùi hơi khai.
- Cháu hoạt động thường xuyên: cầu lông 2 buổi/tuần, xe đạp đi làm + tối hoặc cuối tuần đạp xa, 1 tháng khoảng 600km.
Dạ cháu đã kê hết, kính nhờ cụ bắt mạch ạ.

tutamtichduc

Xe buýt
Kính cụ,
Cháu gửi trường hợp của cháu lên nhờ cụ tư vấn với ạ. Đa tạ cụ.
- Cháu là Nam, 32 tuổi
- Cao 1m73, 72kg
- Huyết áp cháu mới đo xong:
+ Trước khi ăn: tay trái 118/72/70, tay phải 121/70/70
+ Sau khi ăn 30': tay trái 113/65/76, tay phải 111/63/75
- Triệu chứng: mỡ máu cao (triglycerid 2.2), acid uric cao (420, xin lỗi cụ cháu không nhớ đơn vị). Cháu đã từng bị sưng ngón chân cái (có lẽ do gout). Các xét nghiệm làm cách đây 4 tháng.
Cháu bị mồ hôi rất nhiều, đặc biệt khi chơi thể thao và khi tập trung/hồi hộp. Mồ hôi có mùi hơi khai.
- Cháu hoạt động thường xuyên: cầu lông 2 buổi/tuần, xe đạp đi làm + tối hoặc cuối tuần đạp xa, 1 tháng khoảng 600km.
Dạ cháu đã kê hết, kính nhờ cụ bắt mạch ạ.

Cháu thấy ăn thịt gà chấm nước mắm nguyên chất khá là ngon, nhiều người bạn của cháu cũng thích ăn thịt gà theo cách này. Tuy nhiên các cụ từ xưa thường ăn thịt gà chấm với hỗn hợp muối tiêu nước chanh. Muối tiêu làm hoạt huyết, tăng nhiệt, nước chanh giúp tan mỡ gà. Nếu dùng thịt gà chấm với hỗn hợp gia vị theo truyền thống này sẽ giúp triệt để tiêu bớt mỡ trong máu, thoải mái ăn da gà mà ko sợ béo.

Rõ ràng hơn, cụ nhìn bát sốt vang bò, sau khi để nguội mỡ bò sẽ đóng bánh trắng vàng trên mặt bát, khi nóng mỡ lại tan ra không nhìn thấy gì. Do đó muốn tránh mỡ trong máu, cần ăn uống đúng cách (ví dụ ban đầu) và có cơ chế làm nóng người bằng tập thể dục thể thao sao cho phù hợp.

Nhìn vào huyết áp của cụ, nếu để riêng biệt, dễ thấy nằm trong tiêu chuẩn của độ tuổi. Nhưng khi xét sự phối hợp làm việc khi tiêu hóa của can và vị thì chưa đúng với quy luật thông thường. (Cụ tham khảo thêm bài cháu viết cho bác Lập ở trên) Sau khi ăn áp huyết tay trái thấp hơn (vị hàn) trước khi ăn là bộ máy tiêu hóa không tốt, không hấp thụ và chuyển hóa thức ăn thành máu mà chuyển thành mỡ cholesterol, nên cần phải tập bài Kéo Ép Gối Thở Ra Làm Mền Bụng 200 lần sau mỗi bữa ăn 30 phút, mục đích tập bài này làm co bóp bao tử nhồi bóp thức ăn thành chất lỏng, ruột non mới dễ hấp thụ thành dưỡng trấp theo mao quản li ti lên tim nhận oxy để trở thành máu.

Bài tập này làm co bóp đều bao tử, gan, lá mía, ruột non, ruột già, thận, đều co vào nở ra nhận oxy, còn gọi là thể dục khí công, nhưng chơi cầu lông thì chân tay được hoạt động nhiều hơn, còn bụng chỉ nhúc nhích vặn sườn, chứ không co bóp ngũ tạng lục phủ, đi xe đạp cũng chỉ là giúp cơ bắp chân và đầu gối không giúp bụng co bóp, ngay cả chạy bộ. 3 loại thể thao này không thuộc khí công để chuyển hóa tim gan bao tử thận ruột cùng hoạt động một lúc đồng bộ, nên không có công năng chữa bệnh và phòng bệnh, vì thế những người tập thể thao như các lực sĩ vẫn chết vì bệnh tim mạch và bệnh cao áp huyết gây tai biến mạch máu não.

Ngoài ra chứng ra mồ hôi nhiều, tập trung nghĩ ngợi cũng ra, công với mỡ máu dù vẫn hoạt động thể thao thường xuyên ---> Dương hư sinh tự hãn. Vì sao cụ vẫn chơi thể thao mà bị mỡ máu. Bởi vì cơ chế tạo mỡ trong máu đã hình thành ngay sau khi cụ ăn uống và nhìn vào sự giảm huyết áp như đã phân tích ở trên thì cụ đã hiểu, mỡ bò lập tức đông kết ngay khi nhiệt độ hạ xuống.

Tổng kết: can, vị hư hàn. thận dương hư.

Cách trị:
Về Tinh: tham khảo bài của bác Lập

Về Khí:
Sau mỗi bữa ăn nửa tiếng tập " Kéo ép gối thở ra làm mềm bụng" 200 lần.
Những lúc rảnh rỗi ở cơ quan, đứng dậy đi lại, tập vỗ tay 4 nhịp 100 lần. Ở nhà nghiên cứu và tập luyện "Ngũ hành tấn" để chữa dương hư.
Dậm chân trước sau 5-10' để tránh huyết hóa vôi ở chân. Vỗ tay 4 nhịp tránh đau vai gáy và chống huyết hóa vôi ở tay. Mỗi sáng thức dậy, kéo gối sau đó vỗ tay 4 nhịp, mỗi thứ 200 lần. Các bài tập cần mày mò nghiên cứu kỹ để tập cho đúng.

CLB KCYD Việt Nam,
Thân,

tuanta

Xe tăng
Dạ cảm ơn cụ đã bỏ cả thời gian ngày nghỉ mà hướng dẫn nhà cháu chi tiết.
Các bài tập cháu đã tìm hiểu bước đầu, cháu sẽ cố gắng tập theo cho đúng.

hminh2005

Xe điện
Đánh dấu hôm nào đo các thông số để nhờ cụ chủ xem xét

Bong24

Xe hơi
Chào cụ!
Nhờ kụ tư vấn giúp:
Huyết áp cháu đo bằng máy điện tử. Trước ăn 30 phút: tay phải 123/82 tim 71; tay trái 128/86. Sau ăn 30 phút: tay phải 146/94 tim 82; tay trái 138/92.
Cháu đang bị thoát vị đĩa đệm L4,L5 đã chuẩn đoán mổ nhưng cháu đang học các kụ trên này tập luyện nhưng chưa đỡ vẫn rất đau đi lại khó khăn.
Năm 2009 cháu bị tắc đường mật đã mổ cắt mật, hiện giờ sức khỏe tốt ăn uống bình thường chỉ tội đau lưng, năm nay cháu 38 tuổi cao 1m73 nặng 69kg.
Kính kụ nhờ kụ bắt mạch giúp. Cảm ơn kụ nhiều.