[Funland] Mời các cụ mợ đang là trây đơ, chết đơ "Trader" vào đây "Hoa Sơn Luận Kiếm"

juve99

Xì hơi lốp
Bằng giờ năm ngoái chó Mỹ chó Nhật đang sôi động ầm ĩ khắp các nẻo đường

emphailamsao

Xe tăng
Lý do các cụ mợ đầu tư, đến với thị trường tài chính? Coin, FX, Chứng khoán, hàng hóa? Các cụ mợ đang tham gia thị trường nào

Các cụ mợ đang thua lỗ, lý do làm sao thua lỗ?

Em đến với thị trường vì đi xin việc cả nơi nào nhận, chẳng biết làm gì để kiếm sống.

Mời các cụ mợ ở dưới.

PS: Nếu cụ nào không là trader thì không cần đọc topic này đâu ạ. Vì em chắc chắn sẽ comment Lùa gà, rồi định lừa đây, bla bla. ....

Em không có gì giỏi, chẳng giới thiệu cái gì, cũng chẳng có ý định rủ ai trade, thế nên đề nghị cụ nào ko tham gia thị trường tài chính thì có thể bỏ qua topic này, không thì chắc chắn lại toàn bọn cờ bạc, bla bla ...
Em nghỉ việc vì chán quá xong dính dịch ở nhà suốt nên tìm đến nó. Lúc đầu định mua coin hold nhưng sau lại tìm đến forex và thấy mình rất có năng khiếu lĩnh hội kiến thức về mảng này

Em đã thua lỗ, cháy tk 3 lần. Lần 1 do muốn giàu nhanh và ko biết quản trị rủi ro. Lần 2 cũng ko biết QLRR, lần 3 cũng thế, đánh lọt cao so với tk nên nhanh chết và bị tâm lý, thích đoán định và đáy thị trường.

Giờ em đang chơi demo thôi, đang có theo SMC và thấy nhiều điểm sáng. Thật ra chiến lược theo indicator RR 1-2 em đã có win rate 50-60 nhưng vấn đề vẫn luận quẩn ở quản trị rủi ro và tâm lý. Giờ em đọc sách và tạo các thói quen mới trong cuộc sống để mình phải theo, hướng đến trở thành con người sống có kỷ luật => trade có kỷ luật.

Cuối tuần tt đóng còn mỗi coin thì Hqa đến nay em cũng vào 2 lệnh theo Indicator, ăn dc 1,5R và còn 1 lệnh đang xanh đã rời cắt lỗ về hoà vốn.

Em tự cho mình đến 40t để quyết định giàu nghèo với món này, ko thì về làm mức cũ, cỡ 1,7-2k Biden/ tháng.

căngthẳng

Xe tăng
Bỏ suy nghĩ gồng lệnh đi cụ ơi. Còn giữ tâm lý đó thì còn cháy.
Vào lệnh luôn tính stl trước entry.
Nếu dính stl thì bỏ, chấp nhận sai và nghiên cứu tại sao sai thì còn cơ hội lần sau.
Còn cứ gồng cho quen, thì tới 1 ngày nó chém cho k còn cái gì mà gồng đâu
Tháng 2 chiến tranh Nga U nổ ra e dính lênh sell vàng 1840-1936. Gồng lên tan 2075 đến vừa rồi vàng về 1788-1810 lại lãi 1 mớ. Vàng đi ko mạnh và tàn khốc như coin, dao động 1 ngày thường ~1%, trừ mấy vụ Nga U phi điên dại nhưng cũng xìu nhanh, ko như coin ngày 5-50% char chơi dc dc.

số dư e giờ luôn đủ để vàng lên xuống $ 300 và lệnh nhỏ vừa phải. Đặt SL mà chơi giờ Mỹ thì nó luôn có trò quét SL cả 2 chiều long short. Bán cugnx chết mà mua cũng ko sống nổi với bọn nó, toàn chơi giật lên cả trăm rồi xuống tưnf đó. Như hôm 2070 1 phát xuống 2000 ko ai thoát dc SL

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Chứng việt e tạm để đó ăn cổ tức 10-12%
coin rút ra trước đỉnh nên ko dính lỗ

giờ kiếm cháo qua ngày với mt5, chuyên chơi xauusd. Mới chơi hăng máu đánh lô khá to so với tài khoản, ngày đầu lãi chucj củ hốt quá, 2 ngày ăn hơn 20tr trên vốn có 7tr rồi đến tối ngày thứ 3 cháy sạch trong giờ giao dịch của Mỹ.

sau đó xoá app, nhưng dính món này đúng là khó bỏ, cài lại bỏ tiền vào chơi tiếp, kịch bản gần như lần đầu. Cháy tiếp lần 2-3.

nguyên nhân cháy thì vẫn chỉ là do tham, và tiền nạp ko đủ để gồng.

lần thứ 4 từ tháng 12 đến giờ trộm vía rút kinh nghiệm 3 làn trước gỡ sạch số bị cháy và tk ở trạng thái an toàn. Trade ngày lãi 1-2tr ko khó nếu kiên trì chờ điểm vào đẹp và ra đúng kế hoạch
dix nhiên e ko chờ vào tiền trade dể sống, đây chỉ là món để e hoạt động trí não thôi
Các Cụ đã có kha khá kinh nghiệm 'thực chiến' MT5.. Nếu có thể nhờ Cụ chia sẻ thêm các thông tin, kinh nghiệm & tư vấn hữu ích (đặc biệt về quản trị rủi ro..) liên quan tới TRADETime/MT5 giúp nhé!(?):)
P/S: Nếu không tiện public thì phiền Cụ inbox giúp..Tks!:-w

Em nghỉ việc vì chán quá xong dính dịch ở nhà suốt nên tìm đến nó. Lúc đầu định mua coin hold nhưng sau lại tìm đến forex và thấy mình rất có năng khiếu lĩnh hội kiến thức về mảng này

Em đã thua lỗ, cháy tk 3 lần. Lần 1 do muốn giàu nhanh và ko biết quản trị rủi ro. Lần 2 cũng ko biết QLRR, lần 3 cũng thế, đánh lọt cao so với tk nên nhanh chết và bị tâm lý, thích đoán định và đáy thị trường.

Giờ em đang chơi demo thôi, đang có theo SMC và thấy nhiều điểm sáng. Thật ra chiến lược theo indicator RR 1-2 em đã có win rate 50-60 nhưng vấn đề vẫn luận quẩn ở quản trị rủi ro và tâm lý. Giờ em đọc sách và tạo các thói quen mới trong cuộc sống để mình phải theo, hướng đến trở thành con người sống có kỷ luật => trade có kỷ luật.

Cuối tuần tt đóng còn mỗi coin thì Hqa đến nay em cũng vào 2 lệnh theo Indicator, ăn dc 1,5R và còn 1 lệnh đang xanh đã rời cắt lỗ về hoà vốn.

Em tự cho mình đến 40t để quyết định giàu nghèo với món này, ko thì về làm mức cũ, cỡ 1,7-2k Biden/ tháng.

theanh235

Xe buýt
Tháng 2 chiến tranh Nga U nổ ra e dính lênh sell vàng 1840-1936. Gồng lên tan 2075 đến vừa rồi vàng về 1788-1810 lại lãi 1 mớ. Vàng đi ko mạnh và tàn khốc như coin, dao động 1 ngày thường ~1%, trừ mấy vụ Nga U phi điên dại nhưng cũng xìu nhanh, ko như coin ngày 5-50% char chơi dc dc.

số dư e giờ luôn đủ để vàng lên xuống $ 300 và lệnh nhỏ vừa phải. Đặt SL mà chơi giờ Mỹ thì nó luôn có trò quét SL cả 2 chiều long short. Bán cugnx chết mà mua cũng ko sống nổi với bọn nó, toàn chơi giật lên cả trăm rồi xuống tưnf đó. Như hôm 2070 1 phát xuống 2000 ko ai thoát dc SL
Cụ về bờ dc 99 lần, 1 lần k về thì còn cái nịt. Bài học luna ngay mới đây đó.

căngthẳng

Xe tăng

Btc hay coin nói chung ngày no lên xuong 10%-50% thì rất khó
nawm ngoái e short btc 62k còn cháy 🔥

emphailamsao

Xe tăng
Btc hay coin nói chung ngày no lên xuong 10%-50% thì rất khó
nawm ngoái e short btc 62k còn cháy 🔥
QTRR là 1 lệnh chỉ mất 1-2% tài khoản. Cụ short sớm tk nhỏ lại đánh lot to thì chả chết. Món này giàu nhanh đều chết hết. Ông nào theo chiến lược ổn mà tâm lý ko tham thì mỗi ngày ăn 1-2% dừng lại mới là cao nhân và sẽ thành tỷ phú. Nhưng em nghĩ 100 ngàn người mới có người chế ngự được lòng tham.

căngthẳng

Xe tăng
Cụ về bờ dc 99 lần, 1 lần k về thì còn cái nịt. Bài học luna ngay mới đây đó.
E ko trade coin :)
vàng mà long thì có khả năng nào về 0 ko cụ

Các Cụ đã có kha khá kinh nghiệm 'thực chiến' MT5.. Nếu có thể nhờ Cụ chia sẻ thêm các thông tin, kinh nghiệm & tư vấn hữu ích (đặc biệt về quản trị rủi ro..) liên quan tới TRADETime/MT5 giúp nhé!(?):)
P/S: Nếu không tiện public thì phiền Cụ inbox giúp..Tks!:-w
kn của e giờ chỉ là vào lô nhỏ, vốn cao để an toàn ( 0.02 lô xauusd lên xuống 100 là cụ phải có hơn 200 u tài sản, vd thế)

căngthẳng

Xe tăng
QTRR là 1 lệnh chỉ mất 1-2% tài khoản. Cụ short sớm tk nhỏ lại đánh lot to thì chả chết. Món này giàu nhanh đều chết hết. Ông nào theo chiến lược ổn mà tâm lý ko tham thì mỗi ngày ăn 1-2% dừng lại mới là cao nhân và sẽ thành tỷ phú. Nhưng em nghĩ 100 ngàn người mới có người chế ngự được lòng tham.
1-2% với coin thì như cái chớp mắt ý
conf với vàng 1-2% là rất lớn với. 1 ngày
em thì bh để TP $4-6/lệnh..

emphailamsao

Xe tăng
1-2% với coin thì như cái chớp mắt ý
conf với vàng 1-2% là rất lớn với. 1 ngày
em thì bh để TP $4-6/lệnh..
1% của tài khoản cụ nhé, ko phải 1% tăng giảm của bitcoin. Vd cụ có vốn 10k Biden thì 1 lệnh cụ chỉ dc thua 100 Biden thôi. Cụ thua 100 lệnh liền nhau mới cháy dc tài khoản

winnghiepdu

Xe điện
Em chơi sàn US, Can từ 2019. Chơi bên VN từ 2010 tới 2018. Chơi riết rồi chai cảm xúc, sẵn sàng bán xong 5p sau mua lại đắt 5-10% hơn nếu nhận định là mình đã sai. Chart xem mỗi 4 món average, BB, RSI, vol. Luôn ngẫm nghĩ về vĩ mô và chính trị. Dám xuống tiền thêm nếu đã nghiên cứu đủ sâu. Đôi khi trực giác giúp ích rất nhiều. Nhược điểm là chọn mua tốt nhưng chọn thời điểm bán cực kỳ tệ.
Cho em hỏi cụ vào trang web nào để xem biến động giá cổ phiếu của sàn Mỹ và cad? Bảng giá nó có ba bước giá vào khối lượng như chứng khoán Việt Nam không .

căngthẳng

Xe tăng
1% của tài khoản cụ nhé, ko phải 1% tăng giảm của bitcoin. Vd cụ có vốn 10k Biden thì 1 lệnh cụ chỉ dc thua 100 Biden thôi. Cụ thua 100 lệnh liền nhau mới cháy dc tài khoản
Riêng với coin ko bao giờ e chơi future nữa, năm ngoái đoạn lên từ 29-69k thanh lý ko biết bn tài khoản

emphailamsao

Xe tăng
Riêng với coin ko bao giờ e chơi future nữa, năm ngoái đoạn lên từ 29-69k thanh lý ko biết bn tài khoản
Em đánh coin kiểu forex trục tiếp luôn chứ ko phải future option gì hết. Em cũng ko biết nó khác nhau ntn cả. Cứ mua cao bán thấp thôi chứ ko có quyền chọn gì cả. Mà chỗ đó em đang nói đến QTRR mà

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi cụ vào trang web nào để xem biến động giá cổ phiếu của sàn Mỹ và cad? Bảng giá nó có ba bước giá vào khối lượng như chứng khoán Việt Nam không .
Bên này cả 70,000 cty, ko có trang nào kiểu bảng giá VN mình đâu. Em mở tradingview lên rồi lập danh mục em coi thôi. Muốn xem những mã nào trending thì lập acc trong Stocktwits.com xem.

winnghiepdu

Xe điện
Bên này cả 70,000 cty, ko có trang nào kiểu bảng giá VN mình đâu. Em mở tradingview lên rồi lập danh mục em coi thôi. Muốn xem những mã nào trending thì lập acc trong Stocktwits.com xem.
Nếu xem 1 mã nó có 3 bước giá không? Hay chỉ giá đang khớp cụ?

theanh235

Xe buýt
Thôi cụ ơi. Ai vào cũng trải qua các giai đoạn như nhau thôi. Vượt qua được thì lên 1 tầm mới, k vượt dc thì mãi luẩn quẩn. Có thể cụ ấy vốn lớn gồng tới vô cực được thì sao.
Ngủ sớm đi mai lại vào phiên tuần mới.

theanh235

Xe buýt
E ko trade coin :)
vàng mà long thì có khả năng nào về 0 ko cụ
Về lí thuyết thì cụ đúng. Nhưng bản chất ai vào thị trường này cũng muốn kiếm lời.
Để đánh theo lý thuyết của cụ thì đi volume phải cực nhỏ so với tổng số vốn để k bao giờ có thể cháy.
Cứ cho như giá vàng mãi không thể về 0 ( dầu cũng k ai nghĩ âm được cả trong thời buổi nước nào cũng cần dầu)
Với volume giao dịch nhỏ thì kèm theo đó lãi sẽ thấp theo, giống như bỏ ra 1 tỷ nhưng lãi 1.000đ vậy. Vs tỉ suất lợi nhuận như vậy thì gửi ngân hàng hay vào đất sẽ tốt hơn.
Nhiều khi cụ phải gồng cả vài tuần hay cả tháng để về bờ và lãi 1 ít sẽ chốt lệnh. Nhưng sau đó giá vút lên cao thì ngồi tiếc à?
Chưa kể đâu phải lúc nào cụ cũng long. Khi cụ thích vào short vàng, nhưng giá lại bay vút thì 99 lệnh lãi của cụ k đủ bù cho 1 lệnh lỗ.
Như cụ đánh vàng cho chắc thì cụ luôn phải long, vol nhỏ, tiền nhàn rỗi nhiều.
Vs những điều kiện đó, cháy hầu như không thể, nhưng lợi nhuận về lâu dài cũng thế.

theanh235

Xe buýt
Em ko chơi forex nhưng em theo dõi vì em trade bằng Usd nhưng đôi khi usd ko đổi vẫn có capital gain hay loss nên phải theo dõi. Em rút ra một điều là những đồng tiền của những nước nhiều tài nguyên thiên nhiên như CAD, Ausd sẽ lên do dc backup bằng cả núi tài sản tài nguyên trong giai đoạn lạm phát này, còn đồng eu hay yên Nhật thì thôi, có gì để chống đâu thế nên yên và eu luôn rơi nhiều hơn cặp Cad, Aus. Tất nhiên là em nói chung khi mọi ngân hàng qg đang duy trì lãi suất hiện tại. Còn nếu tăng giảm thì sẽ có biến động tương ứng.
E cũng k rõ phân tích của cụ có đúng không.
Nhưng vấn đề ở đây nó k nằm ở đồng tiền có mạnh hay không.
Bản chất của forex hay bất kì game tài chính nào là dựa vào sự chuyển động của giá và nhiệm vụ của trader là dự đoán sự chuyển động đó để kiếm lợi nhuận
Ví dụ giá 1 đồng tiền nào đó hoặc sản phẩm gì đó cứ tăng hoài, tăng mãi thì cụ có dám vào không? ( vào để đu đỉnh à) chưa kể ai cũng lãi thì ai lỗ.
1 cặp giao dịch nào đó ổn định tỉ giá thì lấy đâu ra người thắng kẻ thua.
Suy nghĩ của cụ có thể đúng nhưng phù hợp với ai đầu tư, ôm vật chất như vàng, đô la, hiện vật. Chứ k áp dụng dc trong forex