[Camera] Mời các cụ phán ai sai ai đúng để em rút kinh

kuwowngfby

Xe buýt
Chả là em đi đến ngã ba như trong clip, khi đang rẽ trái thì gặp cụ kia cũng rẽ trái, ngã ba này ko có đường nào là đường ưu tiên, hình như gọi là giao lộ ngang hàng hay đồng cấp gì đó em ko nhớ. Đúng luật thì nhường đi thẳng rồi đến rẽ phải, đằng này 2 xe đều rẽ trái. Giả sử có va chạm thì em cũng ko biết giải quyết thế nào. Cũng may lúc đó em đi chậm và chủ động phanh trước chứ ko thì cũng hôn nhau rồi

anhtho

Xe ngựa
Xe kia phải nhường xe cụ vì xe cụ đi từ bên phải xe đó.
Đó là luật, còn đi như cụ là được rồi, chậm thêm vài ba giây chứ mấy :)).

Thuy_CK

Xe điện
Cụ phải nhường đường !
Căn cứ theo vạch kẻ đường xe kia là xe đang đi thẳng chưa bắt đầu chuyển hướng còn xe của cụ đang chuyển hướng !

Thuy_CK

Xe điện
Cụ nghĩ như thế nhưng nếu sảy ra va chạm và xxx giải quyết thì xxx sẽ nghĩ như em và cụ không có căn cứ nào để mà tranh cãi ;))

Nếu tình huống như hình dưới thì mới áp dụng theo cách của cụ anhtho được !

Chỉnh sửa cuối:

thinhtd

Xe container
Cụ nghĩ như thế nhưng nếu sảy ra va chạm và xxx giải quyết thì xxx sẽ nghĩ như em và cụ không có căn cứ nào để mà tranh cãi ;))

Ở giây thứ 19 cháu đã định comment là cụ chủ đi như vậy, nhưng sau khi xe kia qua cụ chủ lại đi chém vào làn bên trái nên cháu xóa vì không rõ tình huống như vậy là cụ chủ có đúng không? :D
Xe kia chắc phải có xi nhan xin rẽ chứ không coi là đi thẳng được chứ nhỉ?

Thuy_CK

Xe điện
Ở giây thứ 19 cháu đã định comment là cụ chủ đi như vậy, nhưng sau khi xe kia qua cụ chủ lại đi chém vào làn bên trái nên cháu xóa vì không rõ tình huống như vậy là cụ chủ có đúng không? :D
Xe kia chắc phải có xi nhan xin rẽ chứ không coi là đi thẳng được chứ nhỉ?
Xi-nhan trái không có nghĩa là đang rẽ trái hay đang chuyển hướng cụ nhé !

Trên thực tế xe kia vẫn đang đi thẳng và chưa vào nơi giao nhau, chưa đi hết đoạn đường có vạch kẻ phân chia 2 làn xe ngược chiều nhau của đoạn đường mà xe chủ thớt đi vào !
Như vậy xe chủ thớt phải nhường đường cho xe kia theo quy định tại khoản 2 điều 15 LUẬT GTĐB chứ không được áp dụng theo điều 24 LUẬT GTĐB !

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Thuy_CK

Xe điện
Giả thiết cụ chủ thớt không phanh lại nhường đường và 2 xe đâm vào nhau như hình dưới thì các cụ sẽ thấy đúng sai rất rõ ràng luôn :D

anhtho

Xe ngựa
Tình huống này đơn giản, sao cứ phải làm phức tạp tình hình ?
Em đã xem lại clip, thực ra xe cụ chủ đang đi trên trục thẳng, xe kia đi trên trục nhánh, ko cớ gì trục nhánh lại được ưu tiên hơn trục thẳng. Cứ cho là ko có ưu tiên (giao cắt đồng mức) thì các cụ vẫn phải tuân thủ quy tắc nhường đường: nhường xe từ bên phải khi không có bùng binh.
Ở mình thì cứ đi theo thói quen - ai vào giao cắt trước là thắng. Chỉ khi có va chạm, luật bẻ ra thì các anh ý mới nhận ra vđ và mọi thứ đã muộn.

RubynamitnA

Xe điện
Cụ phải nhường đường !
Căn cứ theo vạch kẻ đường xe kia là xe đang đi thẳng chưa bắt đầu chuyển hướng còn xe của cụ đang chuyển hướng !

Mợ lấy hình ảnh thuongf gặp để làm ví dụ? Đây là cách đi xe của những người thiếu hiểu biết và có tính bon cheb, khôn hơn người khác...Về Luật ko ai cho phép chuyển hướng như thế cả. Phải đi đến vạch trung tâm đường mới bắt đầu đc chuyển hướng. Từ đó cũng suy ra xe nào phải nhường xe nào theo nguyên tắc của Luạt GT.

kuwowngfby

Xe buýt
Đa tạ các cụ đã phân tích. Theo cụ Thuy_CK thì có lẽ e có phần sai vì e hơi chém sang làn bên trái của xe kia. Tuy nhiên xe kia đã bắt đầu chuyển hướng nên e mới phải chém sang trái. Xe kia nhìn thấy e lại trả lái sang phải làm e cũng đánh sang phải để né. Cuối cùng phanh lại trước mũi nhau. Tình huống là vậy đó các cụ. Nói thì dài nhưng xảy ra nhanh lắm. Còn theo cụ anhtho thì đúng là e đc ưu tiên vì e đi trên trục thẳng và đi từ bên phải tới.
Mời các cụ 1 ly rồi chúng ta tiếp tục đàm đạo ạ!

boynhope5

Xe máy
Cụ chủ phải nhường đường là đúng, xe cụ đã đi hết đường của mình và đã cua để rẽ trái nên phải nhường, xe họ vẫn còn chưa đi hết đường, và chưa vào cua để rẽ trái như cụ chủ.

Phoco.com

Xe buýt
Chả là em đi đến ngã ba như trong clip, khi đang rẽ trái thì gặp cụ kia cũng rẽ trái, ngã ba này ko có đường nào là đường ưu tiên, hình như gọi là giao lộ ngang hàng hay đồng cấp gì đó em ko nhớ. Đúng luật thì nhường đi thẳng rồi đến rẽ phải, đằng này 2 xe đều rẽ trái. Giả sử có va chạm thì em cũng ko biết giải quyết thế nào. Cũng may lúc đó em đi chậm và chủ động phanh trước chứ ko thì cũng hôn nhau rồi
E nghĩ cả 2 cụ đều sai vì cụ rẽ chưa vào đúng tâm đg, cụ kia sai giống cụ.

anhtho

Xe ngựa
E nghĩ cả 2 cụ đều sai vì cụ rẽ chưa vào đúng tâm đg, cụ kia sai giống cụ.
Chuyện rẽ cắt cua của tài xế VN thì nó xẩy ra như cơm bữa, tới mức ta đi đúng nhiều khi bị kẻ đi sai mắng xối xả :)). (Ví như ta rẽ phải, đụng đầu với 1 ông rẽ trái cắt cua, ông ý mắng: đi thế à, ko nhìn thấy xi nhan à !).
Nhưng còn chuyện nhường bên nào thì nó tương đối rõ ràng.
Vấn đề ở đây em nghĩ ở ta còn thiếu nữa là " Nhường đường như thế nào". Bọn tây nhường đường là rất kỹ, người được nhường cứ đi thoải mái, ko lo sợ xe kia lấn làn hay dí đầu. Nhiều lúc mình tưởng tây lịch sự. Lịch sự thì có lịch sự, nhưng luật giao thông của họ ghi rõ vậy, ko lịch sự là cũng ăn vé phạt :).

chak

Xe hơi
Chắc là cụ sai

Biết người biết mình cụ ah, tùy cơ ứng biến cụ ah.

hbu082

Xe container

Chuẩn rồi cụ, nếu ai cũng đi chuẩn thế này thì khó xảy ra va chạm được, vì do khi đến giữa làn mới cua thì không bị khuất tầm nhìn, bị khuất tầm nhìn là do chém cua, vì vậy cả về luật và ý thức tham gia giao thông của cụ chủ top chưa được chuẩn chỉ lắm.

Bgone

Xe hơi
Cụ phải nhường đường !

Xe đỏ đi như vậy là cắt đường chứ nhỉ, muốn rẽ phải tiến thẳng lên nữa rồi mới rẽ. Ở VN mình toàn thấy CCCM 4B chạy cắt đường ở các giao lộ :(

Chauhb

Xe hơi
Website
www.yuko.eu
Cụ thớt đi thế là cắt đường nếu va chạm thì cụ bị lỗi là đương nhiên nhưng nếu để nói ai nhường đường thì cụ thớt được nhường đường vì theo luật xe có bên phải thoáng được quyền đi trước vì đều là rẽ trái, cụ thớt phải tiến lên thêm tí nữa rồi rẽ là ok nhất