[Thảo luận] Mời các cụ thảo luận tình huống tai nạn này

Xóm_núi

Xe đạp
Vào trước thì sao hả bác??
Lại Nhất chớm Nhì tiên phỏng ạ??

Thế các xe Sắp vào, còn cách 1 tẹo thôi, cũng phải nhường cái xe Đã vào, dù vào 1 tẹo thôi??
Cụ xem lại mấy câu sa hình đi , xe ưu tiên như CA hay cứu thương cũng phải nhường xe lam hay xe con đang ở trong giao lộ đấy .

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại mấy câu sa hình đi , xe ưu tiên như CA hay cứu thương cũng phải nhường xe lam hay xe con đang ở trong giao lộ đấy .
Ừ thì nhất chớm.
Thế "mấy câu sa hình", tôi bày tỏ tin tưởng là, nó có định nghĩa:
- Thế nào là VÀO, hay Ở TRONG GIAO LỘ, bác nhỉ?
Vào là từ chỗ nào vậy, từ vạch nào.
Cái xe VÀO GIAO LỘ, thì bắt đầu tính từ cản trước hay cái lốp, hả bác???

Nhất định là cái "mấy câu sa hình" nó cũng thể hiện cái đó, bác có vẻ thuộc bài, bác có thể chỉ dùm???

Xóm_núi

Xe đạp
Ừ thì nhất chớm.
Thế "mấy câu sa hình", tôi bày tỏ tin tưởng là, nó có định nghĩa:
- Thế nào là VÀO, hay Ở TRONG GIAO LỘ, bác nhỉ?
Vào là từ chỗ nào vậy, từ vạch nào.
Cái xe VÀO GIAO LỘ, thì bắt đầu tính từ cản trước hay cái lốp, hả bác???

Nhất định là cái "mấy câu sa hình" nó cũng thể hiện cái đó, bác có vẻ thuộc bài, bác có thể chỉ dùm???
Cụ có vẻ bỡn cợt và ngang như cua , em nói rồi , em hiểu theo sách 450 câu , cụ thắc mắc gì thì mời cụ xem sách ấy , em bận rồi .

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ bỡn cợt và ngang như cua , em nói rồi , em hiểu theo sách 450 câu , cụ thắc mắc gì thì mời cụ xem sách ấy , em bận rồi .
Không, tôi không ngang, mà tôi đang chế giễu mấy cậu chỉ biết nhìn sách 450 câu, mà không hề biết đánh giá xem cái gọi là "sách giáo khoa" đó nó viết đúng hay sai, nó bẩu shjt thơm hay thối.

Tôi lạ gì mấy cái câu và hình vẽ tương ứng trong 450 rồi 600 câu.

Tôi chỉ thực sự quan ngại cho tính mạng của những người tham gia giao thông theo kiểu "Ô tô vào giao lộ trước . Các xe chưa vào bắt buộc phải nhường ".

Nó sai với Luật giao thông đường bộ từ dấu chấm và dấu phẩy trở đi.

Mr Dao

Xe máy
Cũng là luật mà thấy các cụ hiểu mỗi người một cách. Vậy là do luật khó hiểu hay do sự yếu kém trong suy nghĩ của một số cụ?
T
Luật giao thông tư duy chứ không phải "nhiều cụ tư duy".
Luật là một hệ thống các điều luật, tương thích với nhau, và người tham gia giao thông phải hiểu khá nhiều điều cơ bản, chứ không phải đọc - hiểu 1 - 2 điều rồi khẳng định: Tôi đi đúng luật.

Như vậy, theo luật, việc đầu tiên khi đến nơi giao nhau là: Giảm tốc độ > Quan sát > Nhường đường theo quy định.

Ai không thực hiện đúng (& đủ) thì người đó sai. Và: Đúng - Sai do pháp luật quy định (chứ không phải đúng - sau theo quan điểm).

Việc nhường đường đi trước hay đi sau, là chỉ xét với các xe đến nơi giao nhau cùng lúc, cần phải xác định thứ tự đi trước - đi nhau. (Với xe đã đi qua vạch rồi, vào nơi giao nhau rồi thì đương nhiên phải tiếp tục đi, chứ dừng lại để gây cản trở, gây nguy hiểm).

Ở trường hợp này, đương nhiên ô tô phải được quyền đi trước, và xe máy phải nhường đường. Xe máy có 2 lỗi:
1. Không giảm tốc độ khi đến nơi giao nhau.
2. Không nhường đường theo quy định.
Cụ trích dẫn luật rất chuẩn, nhưng tiếc là cách hiểu của cụ em e là chưa chuẩn.
Đây là giao lộ không vòng xuyến, xe oto qua giao lộ luôn phải nhường cho xe đến từ phải (cụ thể là xe máy), cho đến khi thoát khỏi giao lộ cụ ạ. Không quan tâm xe vào trước hay vào sau...., Vậy nên tình huống này XE OTO SAI.
Còn cụ nào vẫn khẳng định oto đúng thì xin mời cứ đi theo cách này và nhận kết quả.

Helo456

Xe hơi
theo em cả 2 đều sai, ô tô sai: Chuyển hướng không sinh nhan, không nhường đường hướng bên phải, Còn xe máy cũng sai khi qua ngã rẽ không giảm tốc và quan sát

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
theo em cả 2 đều sai, ô tô sai: Chuyển hướng không sinh nhan, không nhường đường hướng bên phải, Còn xe máy cũng sai khi qua ngã rẽ không giảm tốc và quan sát
Thế theo bác, ở #1, xe nào được ưu tiên?

Lái mới ạ

Xe máy
Chính vì có tình huống thực tiễn này nên e mới đưa ra để cùng thảo luận. Do xe máy tư duy tôi đi thẳng, xe khác phải nhường tôi nên mới bị đâm như trường hợp này. Theo luật xe máy là người sai nhưng tại chính bài viết đa số lại cho rằng xe ô tô sai, đây là tư duy của đa số người tham gia giao thông nên thực tế giao thông ở VN mới lộn xộn và sẽ không khá lên được nếu vẫn duy trì tư duy như hiện tại.
vấn đề đúng sai vì vẫn cần cc thảo luận thêm, về lý thì theo e là ô tô sai, vì rõ ràng khi rẽ hay chuyển làn thì điều đầu tiên là quan sát và thấy an toàn thì mới thực hiện ạ, trong trường hợp này e có thể chắc chắn là o tô con k hề quan sát làn bên kia, việc ô tô dừng lại chỉ là đê nhường xe tải chứ k phải để quan sát, vì tầm nhìn rất thoáng thì k thể k quan sát thấy đc ạ.
Một số cụ thì bảo xe o to vào trước là đc đi trc, cái này e lại nhờ cc khác tranh luận thêm, nhưng vẫn là ý ở trên của e là khi chuyển làn hay rẽ thì trước hết là phải quan sát chứ k phải tính toán xem ai vào trc ai vào sau, trường hợp này rõ ràng đường k đông, phía sau xe máy chỉ còn 1 xe nữa thì hoàn toàn có văn hoá thì có thể chậm lại 1-2s cho xe máy đi qua rồi mình thoải mải rẽ trái đc,
Kết quả của văn hoá tao vào trước là t đc đi trước là xe o tô đâm vào xe máy, ảnh hưởng đến sức khoẻ người khác là sai rồi.
Cuối cùng là về luật thì e vẫn nhờ cc tranh luận thêm để hiểu rõ, còn về ý thức văn hoá giao thông và sự tỉnh táo khi lái xe thì o to k hề có. Tình huống này thực ra e gặp rất nhiều rồi, thậm trí là thường xuyên luôn, cc nào hay đi từ Yên Viên qua cầu Chương Dương thì chắc hiểu.

Lái mới ạ

Xe máy
Thế theo bác, ở #1, xe nào được ưu tiên?
mời cụ xem ạ, theo e thì đi đường nên quan sát và có ý thức nhường nhau 1 tí cho nhẹ đầu, k nên cứ chăm chăm dí cái đầu vào trước rồi lại kêu t vào trc thì t đc ưu tiên, đến lúc xảy ra va chạm thì lại kêu "xem lại VAR", bắt tổ VAR kẻ vạch xem vai vào giao lộ trc.

Lái mới ạ

Xe máy
Cũng là luật mà thấy các cụ hiểu mỗi người một cách. Vậy là do luật khó hiểu hay do sự yếu kém trong suy nghĩ của một số cụ?
T

Cụ trích dẫn luật rất chuẩn, nhưng tiếc là cách hiểu của cụ em e là chưa chuẩn.
Đây là giao lộ không vòng xuyến, xe oto qua giao lộ luôn phải nhường cho xe đến từ phải (cụ thể là xe máy), cho đến khi thoát khỏi giao lộ cụ ạ. Không quan tâm xe vào trước hay vào sau...., Vậy nên tình huống này XE OTO SAI.
Còn cụ nào vẫn khẳng định oto đúng thì xin mời cứ đi theo cách này và nhận kết quả.
e thấy cụ này nói đơn giản dễ hiểu, lại có vẻ chuẩn ạ. quan sát và nhường bên phải, đúng kiểu đi vào vòng xuyến, nhiều khi đi đến chỗ ra khỏi vòng xuyến rồi mà dòng xe bên phải cứ bám sát nhau nối đuôi nhau đi thì không lẽ mình lại theo cách vào trước thì đc ưu tiên, cứ thế phóng xe đi như thế thì chắc giờ k ngồi nóc tủ thì cũng cũng ngồi bóc lịch
vòng xuyến cầu chui Nguyễn Văn cừ - ngô gia tự Long Biên ạ, mời cc qua để trải nghiệm thực tế

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
theo e là yếu tố quan trọng nhất là đi phải quan sát chứ k phải cố nhoi lên để đòi ưu tiên ạ
mời cụ xem ạ, theo e thì đi đường nên quan sát và có ý thức nhường nhau 1 tí cho nhẹ đầu, k nên cứ chăm chăm dí cái đầu vào trước rồi lại kêu t vào trc thì t đc ưu tiên, đến lúc xảy ra va chạm thì lại kêu "xem lại VAR", bắt tổ VAR kẻ vạch xem vai vào giao lộ trc.
Một số cụ thì bảo xe o to vào trước là đc đi trc, cái này e lại nhờ cc khác tranh luận thêm, ...
Kết quả của văn hoá tao vào trước là t đc đi trước là xe o tô đâm vào xe máy, ảnh hưởng đến sức khoẻ người khác là sai rồi.
Cuối cùng là về luật thì e vẫn nhờ cc tranh luận thêm để hiểu rõ,...
Bác đi có quan sát kỹ là tốt rồi.
Tuy nhiên, đầu tiên phải biết Luật đi thế nào cho nó đúng cái đã.
(Việc ở xứ ta, không phải lúc nào cũng ĐI ĐÚNG được, là chuyện khác)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Đẩy cái này lên trở lại tới các bác, tranh thủ chém gió cầy còm.
Có vẻ như chủ đề Ai sai Ai đúng vẫn rất là hot, mặc dù câu trả lời, tất nhiên, chỉ có 1.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
xe oto sai nhiều hơn vì rẽ vào đường nhánh không nhường đường bên phải và xe đi trên đường chính
Hehe, câu hỏi là, ai được ưu tiên, thì bác lại bẩu, 4b sai nhiều hơn.
Hài thật.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bác cho ý kiến ai đc ưu tiên đi?
Tôi có cảm giác, bác không rõ ai được ưu tiên - câu hỏi quan trọng nhất sau mỗi vụ tai nạn.
Hiển nhiên Xe máy được ưu tiên, Ô tô phải nhường.
Và thực tế, ô tô đã nhường 1 xe tải trước đó, vào giây đầu tiên.
Tại sao hắn không làm thế tiếp nhỉ?

Hay, Ít bánh phải nhường Nhiều bánh??

Quan điểm của bác, xin mời???