[Thảo luận] Mời các cụ thảo luận tình huống tai nạn này

30Gx9779

Xe hơi
E thấy xe máy đang đi trên phần đường của mình lại còn bị đâm ngang thì lỗi này rõ oto rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E thấy xe máy đang đi trên phần đường của mình lại còn bị đâm ngang thì lỗi này rõ oto rồi.
Thế nếu, tại #1, Xe máy đang đi trên phần đường của mình và Đâm ngang ô tô thì sao hả bác??

30Gx9779

Xe hơi
Thế nếu, tại #1, Xe máy đang đi trên phần đường của mình và Đâm ngang ô tô thì sao hả bác??
Nếu vậy e nghĩ cả 2 sẽ đều có lỗi.
Lỗi oto là oto ko phải đường ưu tiên mà vào lúc chưa đủ an toàn (em ko biết nói theo luật cho đúng câu từ)
Lỗi xe máy là ko làm chủ tốc độ để dừng lại kịp thời.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu vậy e nghĩ cả 2 sẽ đều có lỗi.
Lỗi oto là oto ko phải đường ưu tiên mà vào lúc chưa đủ an toàn (em ko biết nói theo luật cho đúng câu từ)
Lỗi xe máy là ko làm chủ tốc độ để dừng lại kịp thời.
Hay quá, hóa ra Nhất chớm vẫn đắc dụng phải không bác??

Thế theo bác, tại #1, xe nào được ưu tiên???

30Gx9779

Xe hơi
Hay quá, hóa ra Nhất chớm vẫn đắc dụng phải không bác??

Thế theo bác, tại #1, xe nào được ưu tiên???
E ko phải người am hiểu về luật lắm nên ko dám chắc chắn.
Nhưng theo e sẽ là xe máy vì xe máy đang đi thẳng trên phần đường của mình nên sẽ được ưu tiên hơn.
Oto dù có vào lúc nào đi chăng nữa nhưng muốn cắt qua đường đi thẳng của ng khác thì luôn phải nhường đến lúc đủ an toàn cho hướng đó chứ ko tranh đc

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E ko phải người am hiểu về luật lắm nên ko dám chắc chắn.
Nhưng theo e sẽ là xe máy vì xe máy đang đi thẳng trên phần đường của mình nên sẽ được ưu tiên hơn.
Oto dù có vào lúc nào đi chăng nữa nhưng muốn cắt qua đường đi thẳng của ng khác thì luôn phải nhường đến lúc đủ an toàn cho hướng đó chứ ko tranh đc
Có ai tranh đâu bác. Ở đây, Xe máy được ưu tiên.
Xe máy được ưu tiên ==> Ô tô phải nhường đường. Nhường đường theo đúng định nghĩa trong luật. Cả ô tô và xe máy đều biết vậy - và đều phải biết vậy.

Thế nên, xe máy được nhường thì cứ thế mà đi thẳng qua mũi ô tô thôi. Về lý thuyết.
Xe máy không phải NHƯỜNG ĐƯỜNG cho ô tô.

Còn trong thực tế ở ta, 2 ông cứ dập dòm, chẳng biết ai phải nhường ai, như comment của bác trên kia, dù ai cũng có 1 tờ giấy lộn gọi là Bằng lái xe.

Dù sao đi nữa, bác lại quy vào lỗi Hỗn hợp thì hỏng.
Ở #1, có nhõn 1 ông đền tiền thôi: Ông ô tô, vì hắn cướp đường ưu tiên của người khác.

30Gx9779

Xe hơi
Có ai tranh đâu bác. Ở đây, Xe máy được ưu tiên.
Xe máy được ưu tiên ==> Ô tô phải nhường đường. Nhường đường theo đúng định nghĩa trong luật. Cả ô tô và xe máy đều biết vậy - và đều phải biết vậy.

Thế nên, xe máy được nhường thì cứ thế mà đi thẳng qua mũi ô tô thôi. Về lý thuyết.
Xe máy không phải NHƯỜNG ĐƯỜNG cho ô tô.

Còn trong thực tế ở ta, 2 ông cứ dập dòm, chẳng biết ai phải nhường ai, như comment của bác trên kia, dù ai cũng có 1 tờ giấy lộn gọi là Bằng lái xe.

Dù sao đi nữa, bác lại quy vào lỗi Hỗn hợp thì hỏng.
Ở #1, có nhõn 1 ông đền tiền thôi: Ông ô tô, vì hắn cướp đường ưu tiên của người khác.
Cụ nói chuẩn. E nghĩ xe máy ko bị áp dụng phạt lỗi ko làm chủ tốc độ đc vì xe máy có đâm đâu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. E nghĩ xe máy ko bị áp dụng phạt lỗi ko làm chủ tốc độ đc vì xe máy có đâm đâu.
Ý tôi là, dù 4b ĐÂM 2b hay 2b ĐÂM 4b, ô tô vẫn đền bù.
Lý do như trên.

Cái sự Ai đâm Ai, giờ không cần xem xét nữa rồi.

Trung Roger

Xe hơi
Pha này thì cả 2 đều sai, ko ai chịu giảm tốc độ. Thường thì sẽ là lỗi của ô tô vì ko quan sát, chắc mới lái. Phụ nữ đi xe ga trong pha này có phanh gấp cũng sẽ ngã dúi dụi.

Luật gì thì luật, em tham gia giao thông thì tiêu chí đầu tiên là mình phải an toàn.
Lăn quay ra rồi thì đúng, sai có ích gì nữa đâu.

cuong1903

Xe tăng
Nhiều cụ cứ tư duy vào trc hay vào sau nhỉ? Cụ có đứng trong ngã tư chờ quay đầu mà có đoàn xe nối đuôi nhau hàng trăm mét mà thằng cuối cùng trc đó rất xa ngã tư nó ko nhường thì cụ vẫn phải đợi.
Cụ chủ thớt này đang áp dụng luật một cách máy móc và thiếu thực tế đây..dù cụ có đang đứng yên giữa ngã tư và bật xi nhan trái rồi thì cụ cũng chưa đc phép rẽ trừ khi đoàn xe đã đứt đoạn, nhưng khi rẽ vẫn phải đảm bảo an toàn cho người đi thẳng, chứ ko phải nhường xe to mà chèn ép xe 2b như trong link đc. Nếu ko rẽ đc thì cũng phải chờ đến khi đèn đi thẳng đỏ thì mới đc rẽ. Nếu đèn đỏ hoặc đèn vàng mà xe nào đâm vào xe cụ thì khi đó mới sai 👍
Luật giao thông tư duy chứ không phải "nhiều cụ tư duy".
Luật là một hệ thống các điều luật, tương thích với nhau, và người tham gia giao thông phải hiểu khá nhiều điều cơ bản, chứ không phải đọc - hiểu 1 - 2 điều rồi khẳng định: Tôi đi đúng luật.

Như vậy, theo luật, việc đầu tiên khi đến nơi giao nhau là: Giảm tốc độ > Quan sát > Nhường đường theo quy định.

Ai không thực hiện đúng (& đủ) thì người đó sai. Và: Đúng - Sai do pháp luật quy định (chứ không phải đúng - sau theo quan điểm).

Việc nhường đường đi trước hay đi sau, là chỉ xét với các xe đến nơi giao nhau cùng lúc, cần phải xác định thứ tự đi trước - đi nhau. (Với xe đã đi qua vạch rồi, vào nơi giao nhau rồi thì đương nhiên phải tiếp tục đi, chứ dừng lại để gây cản trở, gây nguy hiểm).

Ở trường hợp này, đương nhiên ô tô phải được quyền đi trước, và xe máy phải nhường đường. Xe máy có 2 lỗi:
1. Không giảm tốc độ khi đến nơi giao nhau.
2. Không nhường đường theo quy định.

Luật giao thông tư duy chứ không phải "nhiều cụ tư duy".
Luật là một hệ thống các điều luật, tương thích với nhau, và người tham gia giao thông phải hiểu khá nhiều điều cơ bản, chứ không phải đọc - hiểu 1 - 2 điều rồi khẳng định: Tôi đi đúng luật.

Như vậy, theo luật, việc đầu tiên khi đến nơi giao nhau là: Giảm tốc độ > Quan sát > Nhường đường theo quy định.

Ai không thực hiện đúng (& đủ) thì người đó sai. Và: Đúng - Sai do pháp luật quy định (chứ không phải đúng - sau theo quan điểm).

Việc nhường đường đi trước hay đi sau, là chỉ xét với các xe đến nơi giao nhau cùng lúc, cần phải xác định thứ tự đi trước - đi nhau. (Với xe đã đi qua vạch rồi, vào nơi giao nhau rồi thì đương nhiên phải tiếp tục đi, chứ dừng lại để gây cản trở, gây nguy hiểm).

Ở trường hợp này, đương nhiên ô tô phải được quyền đi trước, và xe máy phải nhường đường. Xe máy có 2 lỗi:
1. Không giảm tốc độ khi đến nơi giao nhau.
2. Không nhường đường theo quy định.
1. Xe ô tô ở đây ko giảm tốc độ mà lại tăng tốc, có vẻ chồm ga...
2. Xe ô tô rẽ trái ko nhường xe đi thẳng và rẽ khi chưa đủ an toàn

cuong1903

Xe tăng
1. Xe ô tô ở đây ko giảm tốc độ mà lại tăng tốc, có vẻ chồm ga...
2. Xe ô tô rẽ trái ko nhường xe đi thẳng và rẽ khi chưa đủ an toàn
Trời đất.
Cụ hiểu nơi giao nhau là nơi nào không? Là trước cả cái vạch kẻ của người đi bộ qua đường đấy ạ (Cái vạch của người đi bộ qua đường đã được tính là nằm trong nơi giao nhau rồi, nên luật mới ghi: Đến nơi giao nhau, người điều khiển phương tiện phải nhường đường cho người đi bộ đang đi trên phần đường của người đi bộ qua đường...).

Trời đất.
Cụ hiểu nơi giao nhau là nơi nào không? Là trước cả cái vạch kẻ của người đi bộ qua đường đấy ạ (Cái vạch của người đi bộ qua đường đã được tính là nằm trong nơi giao nhau rồi, nên luật mới ghi: Đến nơi giao nhau, người điều khiển phương tiện phải nhường đường cho người đi bộ đang đi trên phần đường của người đi bộ qua đường...).
Cụ chưa hiểu sao ?? Đây là đường giao nhau nhưng 4b nó đang đi thẳng và đột ngột rẽ trái cụ hiểu chưa? Cụ nói nhường mà ko hiểu thế nào là nhường sao..nhường có nghĩa là phải cho 2b đi qua thì mới vọt ga chứ, sao 4b lại chồm lên cướp đường thế thì sao gọi là nhường !?!? Đi qua đường mà xe cứ giật đùng đùng như thế là cũng ko biết lái rồi...

cuong1903

Xe tăng
Cụ chưa hiểu sao ?? Đây là đường giao nhau nhưng 4b nó đang đi thẳng và đột ngột rẽ trái cụ hiểu chưa? Cụ nói nhường mà ko hiểu thế nào là nhường sao..nhường có nghĩa là phải cho 2b đi qua thì mới vọt ga chứ, sao 4b lại chồm lên cướp đường thế thì sao gọi là nhường !?!? Đi qua đường mà xe cứ giật đùng đùng như thế là cũng ko biết lái rồi...
4 bánh nó ở trong khu vực giao nhau từ đời nảo đời nào rồi cụ ạ.

4 bánh nó ở trong khu vực giao nhau từ đời nảo đời nào rồi cụ ạ.
Thế sao người ta lại ko đâm vào 4b??,,, mà 4b lại đâm ngang xe người ta !?!?!! Vào khu vực giao nhau rồi thì cứ đứng nguyên đó chờ..cớ sao lại chuyển hướng và tăng tốc ??

cuong1903

Xe tăng
Thế sao người ta lại ko đâm vào 4b??,,, mà 4b lại đâm ngang xe người ta !?!?!! Vào khu vực giao nhau rồi thì cứ đứng nguyên đó chờ..cớ sao lại chuyển hướng và tăng tốc ??
Khu vực giao nhau là khu khoanh tròn, bao gồm cả cái vạch cho người đi bộ qua đường cụ ạ.

Còn vì sao ô tô đâm ngang xe máy, vì sao xe máy đâm ngang ô tô, thì nó là việc khác, không làm thay đổi bản chất khu vực giao nhau.

Khu vực giao nhau là khu khoanh tròn, bao gồm cả cái vạch cho người đi bộ qua đường cụ ạ.

Còn vì sao ô tô đâm ngang xe máy, vì sao xe máy đâm ngang ô tô, thì nó là việc khác, không làm thay đổi bản chất khu vực giao nhau.
Giao nhau thì có vạch rõ ràng ra đó cả rồi..nhưng tất cả xe trên đường ưu tiên thì phải đc ưu tiên đi trc (vì đây là giao cắt ko đồng mức)... xe nào là xe chuyển hướng ở đây thì xe đó phải quan sát và nhường xe đi thẳng..xe đi thẳng có 2 xe (4b + 2b). lái xe này sốt ruột sang đường nên ko chịu nhường xe sau và phải trả giá ! Nó cũng tương tự như khi gặp đoàn xe tang vậy, mình phải chờ đến tận hết đoàn xe chứ đừng nói là tôi đợi ở đây lâu quá rồi mà vọt ga là trả giá ngay

cuong1903

Xe tăng
Em chịu bác rồi.

1 xe đang ở trong nơi giao nhau, thì luôn được đi trước, xe ưu tiên đến sau còn phải nhường cho xe trong nơi giao nhau đi trước. Nó thích đi hướng nào là việc của nó.

Bác cứ loay hoay với việc đi thẳng hay rẽ để làm gì.

caisua

Xe lăn
Khuất góc chữ A nên người lái oto có nhìn thấy xe máy đâu mà các cụ cứ bàn chuyện nhường. Ninja lead thì nổi tiếng vừa tham vừa ngu nên ra viện lại vẫn tiếp tục phi kiểu này thôi