[Thảo luận] Mời các cụ thảo luận tình huống tai nạn này

hdq

Xe buýt
cụ đùa? ô tô nó gần qua hết giao lộ còn phải nhường ai?
Đầu tiên em cũng nghĩ như cụ nhưng chết một cái Luật của mình không có chỗ nào nói về điều này nên nếu các xe đều không nhường như xe máy thì ô tô cứ ở ngã tư đó khi nào hết xe thì thôi. Còn cố tình lách lên để đi đâm phải xe nào thì ô tô cũng sai. Hic

anhtho

Xe ngựa
cụ đùa? ô tô nó gần qua hết giao lộ còn phải nhường ai?
Theo luật vẫn cứ phải nhường. Nếu nói đi trước, sắp hết ngã tư thì hóa ra áp dụng câu: nhất chớm... :) . Theo công ước giao thông 68 thì một khi phương tiện phải nhường phương tiên kia là phải dừng hoàn toàn và phương tiện được nhường ko phải thay đổi tốc độ hay chuyển hướng.

bongmayhong

Xe hơi
Nói thật là em cũng không thể hiểu nổi sao xe máy lại có thể lao một cách liều lĩnh như vậy. Ở đây chính là bài toán liên quan đến an toàn giao thông, nếu tất cả các bên đều tuân thủ nguyên tắc giảm tốc độ, quan sát an toàn khi vào giao lộ, qua ngã tư thì đã chẳng có chuyện như vậy xảy ra. Âu cũng là 1 bài học quý cho mọi người cùng nhau giao thông thông minh hơn, an toàn hơn cho chính mình và mọi người xung quanh!

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là em cũng không thể hiểu nổi sao xe máy lại có thể lao một cách liều lĩnh như vậy. Ở đây chính là bài toán liên quan đến an toàn giao thông, nếu tất cả các bên đều tuân thủ nguyên tắc giảm tốc độ, quan sát an toàn khi vào giao lộ, qua ngã tư thì đã chẳng có chuyện như vậy xảy ra. Âu cũng là 1 bài học quý cho mọi người cùng nhau giao thông thông minh hơn, an toàn hơn cho chính mình và mọi người xung quanh!
Thế, chị giảm tốc độ, rồi quan sát, và thấy 1 chị khác, cũng làm y hệt.
Giờ, ta làm răng??
Đứng nhìn nhau? Ai đi trước bây giờ?

ubisapro

Xe trâu
Món này ở bển thì ô tô sai 100%. Cụ nào đã lái hoặc ngồi trên xe bên Đức chẳng hạn sẽ rõ nhất, khi rẽ thì tài xế bao giờ cũng nhìn xa xăm, thoáng hẳn họ mới rẽ.

Còn ở ta thì … cả 2 sai :D

bongmayhong

Xe hơi
Thế, chị giảm tốc độ, rồi quan sát, và thấy 1 chị khác, cũng làm y hệt.
Giờ, ta làm răng??
Đứng nhìn nhau? Ai đi trước bây giờ?
Khi dừng lại quan sát, nếu thấy đối phương cũng nhường ta, thì ta phải ra dấu hiệu hoặc là mời đối phương đi trước, hoặc là cảm ơn rồi ra dấu để mình đi trước. Cực kỳ đơn giản khi đã có tâm thế văn minh đó!

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Khi dừng lại quan sát, nếu thấy đối phương cũng nhường ta, thì ta phải ra dấu hiệu hoặc là mời đối phương đi trước, hoặc là cảm ơn rồi ra dấu để mình đi trước. Cực kỳ đơn giản khi đã có tâm thế văn minh đó!
Tốt quá, hết sức văn minh, vào thế kỷ 19, nếu không phải là 18.
Chị có biết khi đó, tốc độ trung bình của những người "đối phương cũng nhường ta + cảm ơn rồi ra dấu để mình đi trước", nó là bao nhiêu không?
Chị có biết tại sao họ mới đặt ra các Biển báo + Quy tắc về Ưu tiên và Không ưu tiên không ạ?

bongmayhong

Xe hơi
Tốt quá, hết sức văn minh, vào thế kỷ 19, nếu không phải là 18.
Chị có biết khi đó, tốc độ trung bình của những người "đối phương cũng nhường ta + cảm ơn rồi ra dấu để mình đi trước", nó là bao nhiêu không?
Chị có biết tại sao họ mới đặt ra các Biển báo + Quy tắc về Ưu tiên và Không ưu tiên không ạ?
Hihi, nếu có biển báo, hướng dẫn thì phải tuân thủ trước tiên chứ anh? Nhưng ở đây, trong trường hợp này, người thì cho rằng lái xe ô tô vào giao lộ trước nên chị lái xe máy đi thẳng phải nhường. Người thì lại cho rằng, ô tô trước khi rẽ thì phải nhường cho người đi thẳng vì người đi thẳng được ưu tiên hơn theo luật pháp đó anh? Vậy để phân định đúng sai trong trường hợp trên chẳng quá ư là phức tạp, trong khi nếu có sự nhường nhịn thì mọi thứ sẽ được giải tỏa trong êm đẹp.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, nếu có biển báo, hướng dẫn thì phải tuân thủ trước tiên chứ anh? Nhưng ở đây, trong trường hợp này, người thì cho rằng lái xe ô tô vào giao lộ trước nên chị lái xe máy đi thẳng phải nhường. Người thì lại cho rằng, ô tô trước khi rẽ thì phải nhường cho người đi thẳng vì người đi thẳng được ưu tiên hơn theo luật pháp đó anh? Vậy để phân định đúng sai trong trường hợp trên chẳng quá ư là phức tạp, trong khi nếu có sự nhường nhịn thì mọi thứ sẽ được giải tỏa trong êm đẹp.
Nầu, giá mà nó được êm đẹp như chị mong muốn.
người cho thế này hoặc thế nọ, kệ người ta.
Tôi thì cho rằng, cá nhân chị cũng không biết, trong trường hợp này, nên đi thế nào cho phù hợp quy định, phỏng ạ?

bongmayhong

Xe hơi
Nầu, giá mà nó được êm đẹp như chị mong muốn.
người cho thế này hoặc thế nọ, kệ người ta.
Tôi thì cho rằng, cá nhân chị cũng không biết, trong trường hợp này, nên đi thế nào cho phù hợp quy định, phỏng ạ?
Nên đi thế nào theo anh? Dĩ nhiên theo luật giao thông và những quy tắc an toàn thì xe máy phải nhường đường cho ô tô rồi.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Nên đi thế nào theo anh? Dĩ nhiên theo luật giao thông và những quy tắc an toàn thì xe máy phải nhường đường cho ô tô rồi.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
Tức là chị, nếu chị đi xe máy, cũng sẽ PHẢI NHƯỜNG ĐƯỜNG cho anh ô tô, vì Quy tắc an toàn nó bẩu vậy, phải không ạ??
Chị làm ơn trích cái Quy tắc an toàn của chị (dẫn link cũng được), tôi hứa sẽ ngay ngắn nghiêm chỉnh ngồi học hỏi.

Mr Dao

Xe máy
Vụ này oto sai, xe máy đương nhiên là thiếu quan sát, tập trung => đã phải nhận hậu quả.

Nguyên tắc nhường khi xe vào giao lộ vẫn được áp dụng, nhưng nó không phải là luật nhường đường, mà là văn hoá tham gia giao thông.

Bất cứ một phương tiện nào khi chuyển hướng - rẽ trái, rẽ phải - chuyển làn - quay đầu đều phải chú ý quan sát đến các phương tiện đang đi thẳng, và phải ĐẢM BẢO AN TOÀN => trường hợp này OTO không đảm bảo an toàn => SAI.

Về kỹ năng: Oto sang đường không dứt khoát (tối kị trong tham gia giao thông), đến lúc đi nhanh thì không chịu quan sát bên phải => kỹ năng kém. (Không có cột chữ A nào che khuất tình huống này như một số cụ ý kiến)

Hậu quả:
1. CA phán quyết thì Oto sai.
2. CA ko phán quyết thì cũng ko thể bắt xe máy bồi thường => mất ngu phí sửa xe => Giống như tự nhận SAI.

Rất mong toàn thể các cụ, mợ khi tham gia giao thông phải thật tập trung và luôn bảo đảm an toàn cho mình lẫn người khác.

VCHDHN

Xe container
Tình huống này, 10 người thì 9 người sẽ giảm tốc độ và nhường cho ô tô đi trước:))

Mr Dao

Xe máy
Tình huống này, 10 người thì 9 người sẽ giảm tốc độ và nhường cho ô tô đi trước:))
Chính vì 9/10 người sẽ nhường nên ace ta mới có Clip này để xem, mà điều này khì không ai mong muốn 🤣🤣🤣

clicklacp

Xe buýt
Nhân tiện em hỏi các cụ tình huống này. Quan điểm của em là xe tải sai vì tuy là đường đồng mức nhưng là từ ngã ba rẽ ra đường thẳng mà xe con đang đi. Dĩ nhiên xe con nếu đi biết mình biết người (tức là có văn hóa và biết giữ mình) thì đi chậm lại và nhường bác tải.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện em hỏi các cụ tình huống này. Quan điểm của em là xe tải sai vì tuy là đường đồng mức nhưng là từ ngã ba rẽ ra đường thẳng mà xe con đang đi. Dĩ nhiên xe con nếu đi biết mình biết người (tức là có văn hóa và biết giữ mình) thì đi chậm lại và nhường bác tải.
Chắc link bị xóa rồi bác.

clicklacp

Xe buýt
đúng là bị xóa ạ, không hiểu vì sao. Cám ơn cụ quan tâm.

pqchiennano

Xe máy
Website
nanosketch.net
Xem cái clip này em vẫn thấy đau! Khoan bàn đến chuyện ai đúng ai sai, em nghĩ văn hóa khi tham gia giao thông phải đề cao 2 từ nhường nhịn. Nhanh chậm một giây không hơn nhau được gì cả, chỉ làm đau nhau :))

anhtho

Xe ngựa
Xem cái clip này em vẫn thấy đau! Khoan bàn đến chuyện ai đúng ai sai, em nghĩ văn hóa khi tham gia giao thông phải đề cao 2 từ nhường nhịn. Nhanh chậm một giây không hơn nhau được gì cả, chỉ làm đau nhau :))
Đấy là cụ nói về tình. Về tình thì chẳng ai muốn va chạm cả. Nhưng nếu va chạm đã xảy ra thì phải dựa vào lý. Đó là luật. Chúng ta đa phần theo cả lý lẫn tình. Ví dụ thấy cái xe nó đi sai nhưng mình vẫn phải nhịn vì ko lẽ đâm nhau ? Nhưng nếu đâm nhau thật thì công lý sẽ phải ra tay.

30Gx9779

Xe hơi
Về nguyên tắc là thế. Vì vậy mới cần văn hóa trong giao thông. Đặt mình trong tình huống người khác, nghĩ đến lúc mình cũng phải như người đang đứng chờ kia mà tự giác dừng lại nhường đường để họ đi trc. Chứ ko phải là tăng tốc để nối đuôi vào xe đang đi đằng trc nhằm cho ko xe nào đc chen vào...
Cụ nói đúng nhưng trong trường hợp đó là oto thôi ạ.
Chứ em thật đang nối nhau mà xe máy chen vào nhiều khi em cũng tức lắm, vì xe máy chen đc qua em nhưng làn bên cạnh họ vẫn nối đuôi, thế là thành cảnh cả cái xe máy ngang đầu xe em và cứ đứng đó thôi.