[Thảo luận] Mời các cụ thảo luận tình huống tai nạn này

hdq

Xe buýt
Thì quy định là chuyển hướng phải nhường đường đó cụ. Cái quy định đó rõ ràng hơn rất nhiều quy định vào giao lộ phải giảm tốc độ.
Xe chuyển hướng phải nhường trong trường hợp cả 2 xe cùng vào giao lộ. Trường hợp xe đã vào giao lộ trước thì xe chưa vào giao lộ phải chủ động giảm tốc độ và nhường. Cụ xem em có dẫn chứng cụ thể ở trên rồi mà

poiuy

Xe cút kít
Xe chuyển hướng phải nhường trong trường hợp cả 2 xe cùng vào giao lộ. Trường hợp xe đã vào giao lộ trước thì xe chưa vào giao lộ phải chủ động giảm tốc độ và nhường. Cụ xem em có dẫn chứng cụ thể ở trên rồi mà
Không có luật nào quy định xe vào giao lộ trước hay sau cụ ạ, cái chuyện nhường khi chuyển hướng thì người ta quy định rõ ràng rồi. Theo cái rõ ràng hay theo cái không được quy định?

RubynamitnA

Xe điện
Quan điểm của em vẫn là ô tô đã vào giao lộ trước, xe máy vào sau phải nhường đường. Ngoài ra luật quy định khi đến gần đường giao nhau, các xe phải giảm tốc độ và nhường đường, trường hợp này cụ có thấy xe máy giảm tốc độ khi vào nơi giao nhau không?
Note: em gửi cụ nguyên tắc khi làm bài thi:
Cái dẫn chứng của cụ ko phải qui định, ko biết cụ lấy nguồn ở đâu? Qui định về quyền đi trc cũng đc các cụ dưới diễn giải. Luật qui định rõ về quyền đc đi trc, nhường nhau tại giao lộ chỉ có nguyên tắc: Phải trái, đg ưu tiên và ko ưu tiên thôi, ko có đến trc hay sau. Thôi em cứ trích lại ko cụ bảo nói dựa:
"Quy tắc nhường đường tại nơi giao nhau:

Tại Điều 24 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về quy tắc nhường đường tại nơi giao nhau như sau:

Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:

1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;

2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;

3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới"

Chỉnh sửa cuối:

Dqlong

Xe tăng
Xe máy đen là đi vào đúng góc chữ A của ô tô, lái xe ô tô không nhìn thấy và rẽ sang đường hơi chủ quan nên tai nạn xảy ra thôi. Tôi tin lái xe ô tô mà nhìn thấy thì không có chuyện tai nạn đâu.

Nếu nói thực tế ở VN thì em có phản đối đâu. E đang nói theo luật ở đây là khi vào giao lộ sau thì phải nhường đường, trường hợp này xe máy phải nhường đường cho ô tô chứ không phải cứ đi như thực tế để rồi bị đâm. Còn các cụ cứ nói thực tế thế này, thực tế thế kia thì muôn đời giao thông VN lộn xộn không theo quy luật nào cả vì thực tế ở VN xe nhỏ auto đúng, ô tô luôn sai, ô tô phải quan sát để tránh ninza vì thực tế ninza đi không cần nhường cho bố con thằng nào cả :D
Cứ rẽ trái là phải nhường xe đi thẳng trc cụ ah, vào giao lộ có nghĩa là ngã tư cắt ngang chứ ko phải rẽ quặt như trường hợp này (gọi là cướp đường) mà thực tế là 4b đâm ngang thân xe 2b, trong trường hợp 4b khác mà họ đâm ngang 4b này thì cũng lỗi vẫn hoàn toàn thuộc về xe rẽ trái. Thế thì trong luật mới có khái niệm "Nhường đường" nó khác với cướp đường là ở chỗ đó...

RubynamitnA

Xe điện
Có lẽ cụ và rất nhiều cụ có cùng nguyên tắc "nhất chớm" đều học cùng tài liệu mà cụ dẫn chứng? Giờ thì em đã hiểu.Để xác định xe nào vào trc cụ hình dung phải đo đạc thế nào ko? Thực tế cũng chưa thấy vụ hiện trường xxx phải đi đo để xác định cả. Cụ ngồi trên xe cụ cũng xác định các xe đến từ các ngả xe nào vào trc đc ko?...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thế, cái quy định đáng kính này, bác có Dẫn chứng không??
Thông tư nhất chớm, do tôi ký bác ạ, và tôi chưa chỉ đạo ban hành ở xứ này, nhé.

Quy định này này: "Trường hợp xe đã vào giao lộ trước thì xe chưa vào giao lộ phải chủ động giảm tốc độ và nhường".

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em vẫn là ô tô đã vào giao lộ trước, xe máy vào sau phải nhường đường. Ngoài ra luật quy định khi đến gần đường giao nhau, các xe phải giảm tốc độ và nhường đường, trường hợp này cụ có thấy xe máy giảm tốc độ khi vào nơi giao nhau không?
Note: em gửi cụ nguyên tắc khi làm bài thi:
Bây giờ thì tôi biết ai ra luật ở đây rồi.
Đồng chí Dạy Lái xe Chấm Ê đu, phỏng ạ?

hdq

Xe buýt
Hic, sorry các bác. Trước em học được dạy khi xe đã vào giao lộ trước thì sẽ được ưu tiên đi trước giải phóng giao lộ, và em thấy đi như vậy là phù hợp vì thực tế khi đi đường, nhiều khi đến giao lộ không có đèn tín hiệu giao thông, mình đã dừng xe nhường cho các xe hướng bên phải tới, tuy nhiên các xe thường xuyên nối đuôi nhau và không có ý định nhường đường nên dẫn đến tình trạng cứ tranh nhau đi và tắc tại nút giao (cái này thực tế tại rất nhiều ngã ba, ngã tư nếu đèn tín hiệu giao thông không hoạt động)
Tuy nhiên giờ xem lại luật GTĐB thì đúng là không có quy định này thật. Đây có được coi là thiếu sót của luật không vì nếu không quy định rõ xe chưa vào giao lộ phải nhường quyền đi trước cho xe vào giao lộ trước sẽ dẫn đến tình trạng các xe đến giao lộ phóng vù vù và sẽ còn nhiều tình huống tai nạn như trên xảy ra.
Một lần nữa cảm ơn các cụ đã tranh luận rất có văn hoá.
Ô to hình nhừ là chỉ chỉ ý nhường xe tải, xe máy cu nghĩ ô tô nhường mình lên phóng lên, hinh như ô tô tháy xe tai đi qua nên ko cũng nghĩ xe máy nhưong mình, cả hai cùng nhấn ga và gặp nhau.
Nhiều cụ cứ tư duy vào trc hay vào sau nhỉ? Cụ có đứng trong ngã tư chờ quay đầu mà có đoàn xe nối đuôi nhau hàng trăm mét mà thằng cuối cùng trc đó rất xa ngã tư nó ko nhường thì cụ vẫn phải đợi.
Chúc mừng bác đã làm rất tốt bài tập về nhà.
"xe máy sai hoàn toàn vì ô tô đã vào giao lộ từ trước": Là sao hả bác?
Lại thông tư Nhất chớm phỏng ạ??
Cứ rẽ trái là phải nhường xe đi thẳng trc cụ ah, vào giao lộ có nghĩa là ngã tư cắt ngang chứ ko phải rẽ quặt như trường hợp này (gọi là cướp đường) mà thực tế là 4b đâm ngang thân xe 2b, trong trường hợp 4b khác mà họ đâm ngang 4b này thì cũng lỗi vẫn hoàn toàn thuộc về xe rẽ trái. Thế thì trong luật mới có khái niệm "Nhường đường" nó khác với cướp đường là ở chỗ đó...
Có lẽ cụ và rất nhiều cụ có cùng nguyên tắc "nhất chớm" đều học cùng tài liệu mà cụ dẫn chứng? Giờ thì em đã hiểu.Để xác định xe nào vào trc cụ hình dung phải đo đạc thế nào ko? Thực tế cũng chưa thấy vụ hiện trường xxx phải đi đo để xác định cả. Cụ ngồi trên xe cụ cũng xác định các xe đến từ các ngả xe nào vào trc đc ko?...
Thế theo bác, ở #1, ai được ưu tiên hơn??
Xe máy hay Ô tô???
Thế, cái quy định đáng kính này, bác có Dẫn chứng không??
Thông tư nhất chớm, do tôi ký bác ạ, và tôi chưa chỉ đạo ban hành ở xứ này, nhé.

Quy định này này: "Trường hợp xe đã vào giao lộ trước thì xe chưa vào giao lộ phải chủ động giảm tốc độ và nhường".

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hic, sorry các bác. Trước em học được dạy khi xe đã vào giao lộ trước thì sẽ được ưu tiên đi trước giải phóng giao lộ, và em thấy đi như vậy là phù hợp vì thực tế khi đi đường, nhiều khi đến giao lộ không có đèn tín hiệu giao thông, mình đã dừng xe nhường cho các xe hướng bên phải tới, tuy nhiên các xe thường xuyên nối đuôi nhau và không có ý định nhường đường nên dẫn đến tình trạng cứ tranh nhau đi và tắc tại nút giao (cái này thực tế tại rất nhiều ngã ba, ngã tư nếu đèn tín hiệu giao thông không hoạt động)
Tuy nhiên giờ xem lại luật GTĐB thì đúng là không có quy định này thật. Đây có được coi là thiếu sót của luật không vì nếu không quy định rõ xe chưa vào giao lộ phải nhường quyền đi trước cho xe vào giao lộ trước sẽ dẫn đến tình trạng các xe đến giao lộ phóng vù vù và sẽ còn nhiều tình huống tai nạn như trên xảy ra.
Tôi thấy ở ta, có nhiều vấn đề lắm, đã đành.
Cái tệ hại là: Không có biển báo - hoặc rất thiếu biển báo.
Còn luật và áp dụng luật, nó lờ tờ mờ kiểu "không làm chủ tốc độ" hoặc tương tự.

Còn cái vụ "nếu không quy định rõ xe chưa vào giao lộ phải nhường quyền đi trước cho xe vào giao lộ trước": Ta theo Wiener convention, bác ạ, và cái đó không thể áp dụng trong giao thông, cả theo công ước và theo logic.
Thế nên, không có Quy định Nhất chớm nêu trên là chuẩn chỉ rồi.
Có quy định đó, lái xe mới phóng rầm rầm vô ngã tư, để về Nhất.

• Vodka
Reactions: hdq

hdq

Xe buýt
Tôi thấy ở ta, có nhiều vấn đề lắm, đã đành.
Cái tệ hại là: Không có biển báo - hoặc rất thiếu biển báo.
Còn luật và áp dụng luật, nó lờ tờ mờ kiểu "không làm chủ tốc độ" hoặc tương tự.

Còn cái vụ "nếu không quy định rõ xe chưa vào giao lộ phải nhường quyền đi trước cho xe vào giao lộ trước": Ta theo Wiener convention, bác ạ, và cái đó không thể áp dụng trong giao thông, cả theo công ước và theo logic.
Thế nên, không có Quy định Nhất chớm nêu trên là chuẩn chỉ rồi.
Có quy định đó, lái xe mới phóng rầm rầm vô ngã tư, để về Nhất.
Em cũng không hiểu sao ngày xưa dạy lái xe đều nhắc đi nhắc lại quy tắc "nhất chớm" và thực tế trong bộ đề xa hình cũng có nhiều câu cài bẫy kiểu này thành ra người học đinh ninh trong đầu quy tắc này đúng cụ ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không hiểu sao ngày xưa dạy lái xe đều nhắc đi nhắc lại quy tắc "nhất chớm" và thực tế trong bộ đề xa hình cũng có nhiều câu cài bẫy kiểu này thành ra người học đinh ninh trong đầu quy tắc này đúng cụ ạ.
Cái này là các thầy dạy mẹo cho cánh học viên, để đi đường (với tư cách lính mới), không bị lúng túng thôi.
Kiểu, mài thấy thằng kia vô rồi thì nhường cho nó đê, an toàn hơn.

Thực tế, nếu ta ĐI ĐÚNG ở xứ này, bác nên đi vào lúc 2h sáng.
Còn không thì không thể đến đích được.

RubynamitnA

Xe điện
Mong là nhiều cụ, ít nhất trên diễn đàn này vỡ lẽ ra và hiểu qui định hiện hành đc như cụ!

anhtho

Xe ngựa
Nếu là ngã tư đồng mức, không có đèn giao thông thì ô tô luôn phải nhường xe (máy) từ phía phải tới.

tratida

Xe container
Nhiều cụ cứ tư duy vào trc hay vào sau nhỉ? Cụ có đứng trong ngã tư chờ quay đầu mà có đoàn xe nối đuôi nhau hàng trăm mét mà thằng cuối cùng trc đó rất xa ngã tư nó ko nhường thì cụ vẫn phải đợi.
nó ko nhường thì nó sai, mình đợi ko phải vì đợi mới đúng mà tránh mấy thằng sai ra

tratida

Xe container
Nếu là ngã tư đồng mức, không có đèn giao thông thì ô tô luôn phải nhường xe (máy) từ phía phải tới.
cụ đùa? ô tô nó gần qua hết giao lộ còn phải nhường ai?

RubynamitnA

Xe điện
nó ko nhường thì nó sai, mình đợi ko phải vì đợi mới đúng mà tránh mấy thằng sai ra
Cụ xem còm cuối cùng của cụ chủ sau khi tranh luận nhé.
Ko tin cụ cứ để va chạm xảy ra xem xxx giải quyết ai sai, ai đúng.

tratida

Xe container
Cụ xem còm cuối cùng của cụ chủ sau khi tranh luận nhé.
Ko tin cụ cứ để va chạm xảy ra xem xxx giải quyết ai sai, ai đúng.
tốt nhất là ko để tai nạn, còn tai nạn thì cứ mặc định thằng to sai mới kiếm được.