Mời cụ Sgb345 và các cụ: Liệu vi phạm biển chỉ dẫn có bị phạt VPHC hay không?

Bino

Xe điện
mời cụ [@sgb345;2985] vào cùng bàn về chủ đề mà em vẫn chưa hiểu lắm là nếu vi phạm biển báo hiệu loại biển chỉ dẫn thì có bị vi phạm và bị phạt không.

Xuất phát từ bài này của cụ [@suzu37;307122]

Kính các cụ mợ.

1. Gần đây trên OF có một vài cụ cho rằng có một số nhóm biển thuộc nhóm chỉ dẫn, hướng dẫn, ví dụ như biển báo đường dành riêng cho một loại phương tiện (412), ... - là các biển có hình chữ nhật hoặc hình vuông, ... NÊN KHÔNG CẦN TUÂN THỦ.

Sau khi "ngâm cứu" lại một lần nữa luật gtdb 2008 thì nhà cháu thấy rằng, dù là biển chỉ dẫn thì vẫn phải tuân thủ. Chứng cứ đây ạ:

Trong thread của cụ Suzu37, nhiều cụ cũng đồng ý là biển chỉ dẫn dù có chỉ có tính chất hướng dẫn, nhưng nếu vi phạm thì vẫn bị phạt như thường theo điều 11 của Luật GTĐB 2008. Thông tư 71 cũng nhiều điều ghi rõ khi không tuân thủ biển báo hiệu thì sẽ bị phạt:

Điều 1, khoản 1, điểm a: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường

Khoản 4, điểm c: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;

Tuy nhiên trên FB otofun cụ Bsg345 đã trích dẫn một công văn trả lời khiếu nại của Phòng GSGT Đường bộ- đường sắt TPHCM có nêu ra 1 điểm mà em trích nguyên văn sau đây (cụ Bsg345 đã gạch chân đỏ)

"Mặt khác, biển báo chỉ dẫn theo quy chuẩn số QCVN41:2012/BGTVT để chỉ dẫn hướng đi hoặc các điều cần thiết nhằm giúp người sử dụng đường trong việc điều khiển phương tiện và hướng dẫn giao thông trên đường được thuận lợi, đảm bảo an toàn.

Do đó việc Đội CSGT xxx căn cứ vào biển chỉ dẫn trên để thiết lập biên bản VPHC là không đủ cơ sở pháp lý cho việc xử phạt".

Thực sự em đọc xong khá hoang mang về cách hiểu khác nhau của em cũng như của nhiều cụ trên đây. Mong các cụ vào trao đổi và giải thích để hiểu rõ vấn đề "vi phạm biển chỉ dẫn thì có bị phạt VPHC không?"

Cám ơn các cụ

suzu37

Xe container
Trước khi trao đổi, đề nghị cụ chủ chú ý cho hai điểm ạ:

- một là: thông tư 71 là thông tư nào, có liên quan gì. Có lẽ cụ đề cập đến nghị định 71 phỏng ạ. Nếu thế thì đề nghị cụ cập nhật nghị định 171 và 107 (song hành).

- hai là: cụ nên theo dõi trên of về cái gốc tích của cái công văn trả lời kia ạ. Cái công văn kia nói về việc lập biên bản theo cái biển báo không có trong quy chuẩn ợ.

suzu37

Xe container
Em thử hỏi cụ chủ xem, cụ đang chạy xe (ô tô) con, đang được vít tốc độ 80 km/h. Gặp biển dưới đây cụ có tuân thủ không?

Em luận thế này:

1. Theo quan điểm, biển chỉ dẫn cũng phải tuân thủ, do đó tốc độ hạn chế 40 này chi áp cho xe tải. Em đang chạy xe ô tô con. Chả liên quan. Do đó em cứ vít 80.

2. Theo quan điểm, biển chỉ dẫn không cần tuân thủ:

- Biển phụ (có hình xe tải) thuộc nhóm biển có hình chữ nhật, do đó có tính chất chỉ dẫn.

Mà là chỉ dẫn thì không cần tuân thủ do đó chỉ cần tuân thủ biển tròn phía trên.

- Mà biển tròn phía trên thì hạn chế với tất cả các loai xe cơ giới.

=>>> Chỉ được chạy 40 thôi :D.

Cụ chọn phương án 1 hay 2 ạ?

Bổ sung: Thấy nick cụ chủ sáng mà im hơi lặng tiếng, đành phải gọi vậy :D.

Xuất phát từ bài này của cụ [@suzu37;307122]

Chỉnh sửa cuối:

Bino

Xe điện
Em thử hỏi cụ chủ xem, cụ đang chạy xe (ô tô) con, đang được vít tốc độ 80 km/h. Gặp biển dưới đây cụ có tuân thủ không?

Em luận thế này:

1. Theo quan điểm, biển chỉ dẫn cũng phải tuân thủ, do đó tốc độ hạn chế 40 này chi áp cho xe tải. Em đang chạy xe ô tô con. Chả liên quan. Do đó em cứ vít 80.

- Biển phụ (có hình xe tải) thuộc nhóm biển có hình chữ nhật, do đó có tính chất chỉ dẫn.

Mà là chỉ dẫn thì không cần tuân thủ do đó chỉ cần tuân thủ biển tròn phía trên.

Cụ chọn phương án 1 hay 2 ạ?

Bổ sung: Thấy nick cụ chủ sáng mà im hơi lặng tiếng, đành phải gọi vậy :D.
Cám ơn cụ, nick sáng vì vẫn để máy đi ăn cơm ;).

Cụ giải thích về biển gộp em hoàn toàn đồng ý. Về cái này cụ Sgb345 đã có 1 bài rất hay giải thích. Tuy nhiên nếu cụ đọc kỹ lại công văn thì thấy rõ là có 2 ý

1. Điểm 1: Giải thích là biển gộp không có giá trị phạt
2. Điểm 2: (cái này mới là điểm em suy nghĩ và post cái thread này): Mặt khác, biển báo chỉ dẫn theo quy chuẩn số QCVN41:2012/BGTVT để chỉ dẫn hướng đi hoặc các điều cần thiết nhằm giúp người sử dụng đường trong việc điều khiển phương tiện và hướng dẫn giao thông trên đường được thuận lợi, đảm bảo an toàn.

Đọc kỹ thì thấy đây lý do thứ 2 giải thích việc lập biên bản khi vi phạm biển chỉ dẫn là không có căn cứ.

Bino

Xe điện

Em luận thế này:

Cụ hiểu chưa đúng, biển phụ không có tính năng chỉ dẫn mà có tính năng thuyết minh bổ sung để hiểu rõ về phạm vi tác dụng của biển (về khoảng cách, thời gian, loại xe, hướng, tải trọng...), do vậy khi nó đi kèm với biển nào thì nó mang tính năng đó. Biển phụ của cụ lúc này có tính năng cấm riêng cho xe tải, chứ ko phải chỉ dẫn cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Cụ hiểu chưa đúng, biển phụ không có tính năng chỉ dẫn mà có tính năng thuyết minh bổ sung để hiểu rõ về phạm vi tác dụng của biển (về khoảng cách, thời gian, loại xe, hướng, tải trọng...), do vậy khi nó đi kèm với biển nào thì nó mang tính năng đó. Biển phụ của cụ lúc này có tính năng cấm riêng cho xe tải, chứ ko phải chỉ dẫn cụ nhé.
Đúng rồi. Biển chỉ dẫn và biển phụ là 2 loại biển khác nhau. Biển chỉ dẫn nền xanh chữ/hình vẽ mầu trắng, biển phụ nền trắng chữ/hình vẽ mầu đen.

Nói chung, biển chỉ dẫn không phải tuân thủ, mà nó chỉ mang tính thông báo, nhắc nhở. Tuy vậy cũng có một số loại biển chỉ dẫn mang hiệu lực cấm (một hành vi nào đó). Các biển này đều đang gây tranh cãi, là yếu tố gây rắc rối, khó hiểu cho luật pháp về GTĐB, điển hình:
- Biển 411: Phải tuân thủ đúng chỉ dẫn, nếu biển này được sử dụng phối hợp với vạch 1.18.
- Biển 412: Phương tiện phải đi đúng làn đường dành riêng, các loại phương tiện khác không được đi vào. Biển này hầu như chưa được sử dụng vì những bất cập của nó

suzu37

Xe container

1. He he, nhà cháu đã sử dụng cụm từ: "em luận thế này"...

2. Cụ dẫn hộ xem căn cứ nào để khẳng định biển phụ a đi với biển cấm b thì mang tính năng cấm cùng với b? :D

3. Cụ không đả động gì đến "thông tư 71" à?

4. QC 41 ra đời trên cơ sở luật gt 2008, nó không phủ định được luật đâu.

5. Nghị định 171 được hình thành trên cơ sở luật gt và một số luật khác, ban hành bởi cấp cao hơn cấp ban hành QC41.

suzu37

Xe container
Nhà cháu lại hỏi cụ [@Bino;68687] một tình huống liên quan đến biển chỉ dẫn đây :D.

Biển báo hiệu bắt đầu đường cao tốc và hết đường cao tốc thuộc nhóm biển hình chữ nhật.

Áp cụ thể cho tình huống sau: Đường vành đai 3 trên cao tại Hà nội - đoạn đường từ chỗ trước cửa bến xe Mỹ đình đến hết .

Đoạn này có biển báo bắt đầu đường cao tốc (max = 80, min = 60). Nếu cụ cho rằng đó là biển chỉ dẫn, không tuân thủ. Oki, cụ sẽ chỉ được chạy max 50 vì buộc phải tuân thủ thông tư 13/2009. He he. Cụ chạy được một đoạn sẽ thấy có biển 80/60 (chưa tính có cả cái biển hình chữ nhật trong đó có cả biển cấm 80 và hạn chế 60 kèm theo đám mây - vẫn còn hiệu lực đến năm 2017).

He he, cụ có vi phạm (tốc độ tối thiểu) không?

Bino

Xe điện
cám ơn cụ em có vài nhời. Còn tình huống cụ đặt ra hay đấy, em sẽ ngâm cứu khi nào có thời gian.

1. He he, nhà cháu đã sử dụng cụm từ: "em luận thế này"...

2. Cụ dẫn hộ xem căn cứ nào để khẳng định biển phụ a đi với biển cấm b thì mang tính năng cấm cùng với b? :D Cái đấy tự hiểu đấy cụ. Biển phụ thuyết minh bổ sung cho biển cấm tức là nó hỗ trợ cho tính năng cấm của biển chính.

3. Cụ không đả động gì đến "thông tư 71" à? Cái này em có thể đáng trí mà type nhầm thôi, vì em lúc viết bài đó có xem thêm cả thông tư 65 và NĐ71 xem có đề cập gì đến vấn đề liên quan đến topic không. Cụ có câu trả lời bên dưới (mục 5) rồi mà vẫn thích hỏi bi bô cho tốn tài nguyên. Hay cụ muốn em thừa nhận là em kém ko hiểu TT và NĐ ... Cụ thích thì em nhận ;)

5. Nghị định 171 được hình thành trên cơ sở luật gt và một số luật khác, ban hành bởi cấp cao hơn cấp ban hành QC41.
Mục 4 và 5: Đúng

ubisapro

Xe trâu
em thì nghĩ đơn giản, biển chỉ dẫn để báo hiệu cho ta biết 1 cái j đó. Biển phân làn chẳng hạn, nó báo hiệu cho ta biết làn này dành cho xe nào... Nên khi vi phạm thì đủ căn cứ để phạt rồi. Lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường ngoại trừ các trường hợp ... Nếu cụ đọc kỹ 171 thì nó ghi rõ vậy rồi (quá tốc độ, sai làn, đi vào đường cấm...). Nên sai làn là sai, cái đó là căn cứ vào biển nhưng ko áp mức 150k được.

Nếu cụ trích dẫn lỗi, thì trích dẫn đủ, vì nếu chỉ là lỗi ko chấp hành biển báo, vạch kẻ đường, ko có ngoại lệ thì tất cả các lỗi vi phạm giao thông đều có thể chuyển thành lỗi này hết.

Lỗi đó đây ợ: Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm h, Điểm i, Điểm k Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;

và cái lỗi sai làn của cụ nằm ở điểm C, khoản 4 ợ

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Cụ có câu trả lời bên dưới (mục 5) rồi mà vẫn thích hỏi bi bô cho tốn tài nguyên.
He he, trong khi trao đổi tranh luận, em "kiêng" những từ kiểu dư lày ợ :D.

Mục 4 và 5: Đúng
Đến đây thì cụ không cần phải tìm hiểu thêm tình huống giả định nhà em đưa ra nữa đâu, vì chính cụ đã đồng ý rằng QC41 không phủ định được luật. He he. :D

pastime

Xe máy
Em thấy có một số biển chỉ dẫn thuần tuý là "chỉ dẫn", và chẳng có nội dung gì để "tuân thủ": 405 a/b/c, 414 a/b, 426, 427, 428, 429, 430, 431...

Chả lẽ thấy biển 431 thì phải ghé vào ăn, biển 432 phải tạt vào khách sạn, biển 433 thì phải vào nghỉ mát? Nếu vậy để lần sau đi công tác em nhắc sếp em để tránh bị phạt ạ ;)

pnew

Xe điện
Để hiểu rõ cần nói chuẩn. Không có lỗi "vi phạm biển chỉ dẫn" hay "vi phạm biển cấm" mà chỉ có lỗi: "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường".
Biển báo hiệu gồm các loại biển cấm, biển hiệu lệnh, biển chỉ dẫn,... nên các câu sau đều đúng:
- Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển cấm.
- Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển hiệu lệnh.
- Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển chỉ dẫn.

Hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu không phải cái biển đó mà là thông tin, quy đinh về giao thông mà biển đó báo hiệu.
Việc phân loại biển là để phân loại cách báo hiệu chứ không phân loại mức độ chấp hành. Loại biển nào đều có chức năng ra "hiệu lệnh" hay "chỉ dẫn' một cái gì đó. Ra hiệu lệnh thì thường phải làm theo, còn chỉ dẫn thì còn tùy cải nó chỉ là cái gì.

Do vậy Biển chỉ dẩn chỉ cho cụ quy định giao thông cụ phải làm mà cụ không làm thì vi phạm

Chỉnh sửa cuối: