Thảo luận Mới cưới em Altis 2022 bản V em nhờ các bác tư vấn phụ kiện lắp thêm ạ

VNKingman

Xe buýt
hôm nay mới lấy cái bơm lốp có chức năng báo áp suất lốp luôn, trong đầu nảy số thế thì mình cần gì lắp TPMS nhỉ.
Với lại, em xin phép hỏi các cụ, bao lâu thì phải bơm lốp 1 lần ạ?
Xe em mua 3 tháng rồi mà hôm nay đo áp xuất vẫn như lúc xuất xưởng ạ.
Em khuyên cụ vẫn lên mua bộ TPMS để đo và báo áp suất lốp, khi lốp mất áp suất nó sẽ bao ngay cho cụ (thủng lố) mất áp suất ở lốp nào để xử lý, còn cái bơm có đo áp suất lốp thì khi nào cụ rỗi cụ lôi ra kt từng lốp. Đi xe thì lên sử dụng những tiện ích làm sao khi xẩy ra bất cứ cái gì bất thường nó cảnh báo ngay với người lái xe để xử lý cụ ạ.
Chúc cụ vững tay lái

RAVA

Xe ba gác
hôm nay mới lấy cái bơm lốp có chức năng báo áp suất lốp luôn, trong đầu nảy số thế thì mình cần gì lắp TPMS nhỉ.
Với lại, em xin phép hỏi các cụ, bao lâu thì phải bơm lốp 1 lần ạ?
Xe em mua 3 tháng rồi mà hôm nay đo áp xuất vẫn như lúc xuất xưởng ạ.
-3 tháng mà áp suất lốp vẫn thế chứng tỏ là bác đo bằng 2 cái máy khác nhau có sai số cũng khác nhau luôn chứ làm gì có cái loại vành lốp nào ko xuống hơi trong vòng 1th chứ chưa nói đến là 3th? Còn vc ktra áp suất lốp thì cứ 10-15 ngày/1 lần, nhất là trc các chuyến đi xa. Nguyên tắc là phải ktra vào đầu giờ sáng (nếu xe đỗ ngoài trời) và đã đỗ qua đêm. Nên bơm lốp dư ra 1 chút để cho đỡ phải bơm lại nhiều lần. Vd như trên tem của nhà sx dán ở cột B cạnh cửa lái ghi là bơm 2,2kg/cm2 thì nên bơm thành 2,25kg, ko nên bơm vượt quá >2,3kg (hoặc 0,1kg đv với tất cả các loại lốp) vì nv đi sẽ xóc và độ bám đg sẽ kém hơn trừ khi chạy nhiều trên đg xấu có nhiều đá…
-Bác nên mua cái máy đo áp suất lốp cầm tay điện tử như trong ảnh dưới đây, trên Lazada hay Shopee tầm khoảng >100k/c, loại có 4 đơn vị đo lường, sd pin AAA (ko mua loại sd pin khuy áo nhé). Nếu có đk khi đi rửa xe xong mà bác sd thêm chai dưỡng lốp của Sonax, 3M hay Meguiar’s nữa thì sẽ bd lốp đc tốt hơn nữa đấy?

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Cụ có thể qua bên em để đo kiểm tra phim khuyến mại miễn phí nhé. Thường phim khuyến mại cách nhiệt chưa tốt. Nội dung đo phim cụ xem tại đây: http://nexco.com.vn/do-kiem-tra-phim-mien-phi/
hoặc mục 9 trong gian hàng tại đây: https://www.otofun.net/threads/phim-cach-nhiet-nexco-he-thong-3-co-so-tai-hn-va-moi-them-co-so-hcm.334771/
Kiểm tra thấy cản IRR tốt tầm trên 90% thì là ok. Nếu IRR thấp thì nên dán lại để cách nhiệt tốt hơn.
phim kem a 24-6-22.png

Bopbun

Xe điện
Riêng cam hành trình thì em có lời khuyên chân thành. Vì em cũng đã dùng một vài dòng cam. Không cần thiết phải mua cam đắt tiền có màn hình làm gì, xe đã bé lại thêm cái màn hình to bự trước kính vướng mắt lắm, có ai cần nhìn cái màn hình đó mấy đâu. Đi đêm nó lại sáng sáng khó chịu. Thứ hai, là nên mua loại cam có chân nguồn cắm vào cầu chì, như vậy dây giấu kín, không bị dây dợ lằng nhằng ở khu vực yên ngựa, mà lại mất chỗ cắm của tẩu. Cứ cắm vĩnh viễn ở chân cầu chì, xe nổ máy tự chạy, tắt máy tự tắt. Cam như thế rất nhỏ gọn, không vướng víu gì.
Xe Altis 2022 V của cụ chủ hình như gần giống Cross V của em. Em làm con cam bé nhất có thể, không dán ở kính mà dán vào phần nhựa của cái camera/rada của xe, chỉ thò cái mắt ra quan sát thôi. Như vậy rất gọn mà không bị ánh mặt trời chiếu vào gây nóng chảy chỗ dán, góc quay phim lại đẹp vì là chính giữa xe luôn. Chỗ đó nó ở đằng sau gương hậu, nên được che chắn không nhìn thấy vướng. Cái tẩu nguồn thì xe này thiết kế giấu ở trong hộp bệ tì tay, nếu mua loại có chân cắm tẩu thì cực kỳ vướng víu. Giải pháp dùng chân cắm cầu chì là quá hợp lý.
Nhiều cụ cứ thích dùng cam đắt tiền, quay nét đến 4K với nhiều chức năng, em thấy chả giải quyết gì. Con xe trước em dùng con cam giá hình như có 300K mà tĩ tã, chỉ là HD thôi nhưng thế là đủ dùng, quay ngày quay đêm đều nét căng. Tất nhiên em không khuyên cụ mua cam rẻ tiền, mà khuyên mua loại uy tín và đủ dùng thôi.
Thêm nữa là nếu cụ mua loại cam dán bằng keo 3M thì rất dễ rụng sau thời gian sử dụng. Gara họ lắp cho mình cũng rụng. Em cũng hay bị rụng nên điên lắm, mãi mới tím ra giải pháp. Giải pháp rất đơn giản là mua lọ dung dịch tăng kết dính giá độ 15K trên shopee lazada bôi vào chỗ cần dán là dính chắc như cậu với mợ.

Chỉnh sửa cuối:

hnahkcad

Đi bộ
cụ dùng cam gì thế ạ, đúng là mình ko thích dây dợ lằng nhằng, bản V này có cái toyota safety sense nên cũng sợ cam hành trình nó che mất nên chưa lắp

Chỉnh sửa cuối:

Bopbun

Xe điện
cụ dùng cam gì thế ạ, đúng là mình ko thích dây dợ lằng nhằng, bản V này có cái toyota safety sense nên cũng sợ cam hành trình nó che mất nên chưa lắp
Em mua vào thời điểm mua xe xong vào gara dán kính, tiện mua cam luôn. Định mua con OledPro w6 nhưng gara hết hàng. Thế là mua con kiểu dáng y như vậy nhưng hãng khác mà chả nhớ hãng gì quên rồi. Hình như của Waycam. Được cái nó có chân cắm cầu chì riêng. Nếu cụ định mua thì nên lấy con OledPro w6. Con waycam kia giá rẻ hơn tí, dùng cũng được, nhưng nó bị cái lỗi là không download được file về máy Android 12 trở lên, chỉ xem trực tiếp được thôi. Cần lấy file thì phải tháo usb ra copy, hơi bất tiện. Chả biết bao giờ bọn nó cập nhật phần mềm.
Gara cũng cần thợ hiểu biết, họ biết cầu chì nào là cầu chì cần cắm. Có những cầu chì có điện liên tục, kể cả khi tắt máy, cam chạy suốt cũng dở. Lại có cầu chì dòng bé mà cắm vào không đủ nuôi cam.

ntphuong0411

Xe buýt
Riêng cam hành trình thì em có lời khuyên chân thành. Vì em cũng đã dùng một vài dòng cam. Không cần thiết phải mua cam đắt tiền có màn hình làm gì, xe đã bé lại thêm cái màn hình to bự trước kính vướng mắt lắm, có ai cần nhìn cái màn hình đó mấy đâu. Đi đêm nó lại sáng sáng khó chịu. Thứ hai, là nên mua loại cam có chân nguồn cắm vào cầu chì, như vậy dây giấu kín, không bị dây dợ lằng nhằng ở khu vực yên ngựa, mà lại mất chỗ cắm của tẩu. Cứ cắm vĩnh viễn ở chân cầu chì, xe nổ máy tự chạy, tắt máy tự tắt. Cam như thế rất nhỏ gọn, không vướng víu gì.
Xe Altis 2022 V của cụ chủ hình như gần giống Cross V của em. Em làm con cam bé nhất có thể, không dán ở kính mà dán vào phần nhựa của cái camera/rada của xe, chỉ thò cái mắt ra quan sát thôi. Như vậy rất gọn mà không bị ánh mặt trời chiếu vào gây nóng chảy chỗ dán, góc quay phim lại đẹp vì là chính giữa xe luôn. Chỗ đó nó ở đằng sau gương hậu, nên được che chắn không nhìn thấy vướng. Cái tẩu nguồn thì xe này thiết kế giấu ở trong hộp bệ tì tay, nếu mua loại có chân cắm tẩu thì cực kỳ vướng víu. Giải pháp dùng chân cắm cầu chì là quá hợp lý.
Nhiều cụ cứ thích dùng cam đắt tiền, quay nét đến 4K với nhiều chức năng, em thấy chả giải quyết gì. Con xe trước em dùng con cam giá hình như có 300K mà tĩ tã, chỉ là HD thôi nhưng thế là đủ dùng, quay ngày quay đêm đều nét căng. Tất nhiên em không khuyên cụ mua cam rẻ tiền, mà khuyên mua loại uy tín và đủ dùng thôi.
Thêm nữa là nếu cụ mua loại cam dán bằng keo 3M thì rất dễ rụng sau thời gian sử dụng. Gara họ lắp cho mình cũng rụng. Em cũng hay bị rụng nên điên lắm, mãi mới tím ra giải pháp. Giải pháp rất đơn giản là mua lọ dung dịch tăng kết dính giá độ 15K trên shopee lazada bôi vào chỗ cần dán là dính chắc như cậu với mợ.
Chuẩn luôn cụ, em được đại lý tặng cái cam hành trình mà thấy nó to quá, chắn tầm mắt của mình, giờ cũng muốn thay cam bé không màn hình mà lại tiếc.Đúng là bỏ thì thương vương thì tội

ngcom

Xe tải
Cụ cho xin tên loại này với: lọ dung dịch tăng kết dính giá độ 15K trên shopee lazada

bonbibo

Xe máy
Cụ nên mua camera có đọc biển cảnh báo, đi đường xa, đường lạ rất tiện

Pencom

Xe tải
Cái cảm biến áp suất lốp gắn lỗ chờ altis nó không vừa, lỗ chờ altis hình vuông. Các cụ có loại nào gắn được không?

trungdungjp01

Xe hơi
Áp suất lốp thì tăng giảm theo nhiệt độ thôi xe em sáng một chỉ số trưa chiều một chỉ số

TranBach1291

Đi bộ
Bác có thay màn zin không thì làm quả zt360 base sẵn cả vietmap. Nhà em lắp xong còn khuyến mại cho quả cam hành trình mà vứt không

Sent from 220333QAG via OTOFUN

chuacooto2

Xe máy
Cụ nên mua camera có đọc biển cảnh báo, đi đường xa, đường lạ rất tiện
Đường xá mình hay bị cây che, xe khách lớn, xe tải lớn che nên không hiệu quả. Xe của chủ thớt mới cũng không ai muốn lắp màn hình khác

Bopbun

Xe điện
Cụ có thể qua bên em để đo kiểm tra phim khuyến mại miễn phí nhé. Thường phim khuyến mại cách nhiệt chưa tốt. Nội dung đo phim cụ xem tại đây: http://nexco.com.vn/do-kiem-tra-phim-mien-phi/
hoặc mục 9 trong gian hàng tại đây: https://www.otofun.net/threads/phim-cach-nhiet-nexco-he-thong-3-co-so-tai-hn-va-moi-them-co-so-hcm.334771/
Kiểm tra thấy cản IRR tốt tầm trên 90% thì là ok. Nếu IRR thấp thì nên dán lại để cách nhiệt tốt hơn.
View attachment 7211463
Cụ có máy cụ đo thử cản IRR của 3M là bao nhiêu. Tại sao người ta thích mua 3M và giá lại cao.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Cụ có máy cụ đo thử cản IRR của 3M là bao nhiêu. Tại sao người ta thích mua 3M và giá lại cao.
Em có máy đo IRR. 3M có nhiều mã khác nhau nên có chỉ số IRR khác nhau. Tại sao nhiều người thích 3M thì nhiều lý do. Mà ko phải ai cũng thích 3M. Khách dùng nhiều còn phụ thuộc vào kênh bán hàng tốt, khả năng marketing, lợi nhuận đại lý ...

Chỉnh sửa cuối:

hnahkcad

Đi bộ
Review chủ quan sau 1 năm lái altis của mình:
_ Phụ
Em mới cưới 1 em Altis 2022 bản V, Các bác tư vấn giúp xem lắp thêm phụ kiện gì và ở chỗ nào uy tín quanh quanh khu vực Láng Cầu Giấy Hà Nội với ạ?
Hãng tặng kèm dán film suntek, thảm simili với lót cốp
Em tìm hiểu thì đang muốn lắp thêm:
_ Cảm biến áp suất lốp (loại gắn trong cho an tâm)
_ Camera hành trình - thấy mọi người vote loại 70mai quốc dân tốt.
_ Gắn thêm thảm kata
_ Dán film cách nhiệt loại tốt hơn (cái này thì e đang đi 1-2 tháng xem film hãng dán ra sao rồi cân nhắc)
Review chủ quan sau 1 năm lái altis của mình:
_ Cam hành trình mình lắp loại 70mai m500 loại ko màn, đi dây chìm ở cột a cắm jack lấy điện sau chìa khóa, gọn nhẹ, thú thật với các cụ là từ hồi lắp mình còn chưa cài + mở cái app để xem video ghi hình bao giờ :P
_ Lắp cảm biến lốp gắn trong,màn mini gắn lỗ chờ xe này ko vừa nên phải lấy cái màn năng lượng mặt trời, nhận xét thì hiện thị chỉ số mang tính tham khảo,trộm vía chưa cán đinh hay hết hơi bao giờ nên cũng ko biết tụt thì màn hiện thị có chính xác ko.
_ Film cách nhiệt vẫn dùng loại tặng kèm trong hãng,đi nắng HN nóng ran; nhưng nghĩ kính xịn kiểu 3m nếu đi nắng chắc cũng vậy thôi, dc cái điều hòa xe mát lạnh nên 1 lúc là ok
Nhu cầu cá nhân mình chỉ đi làm trong nội thành, lâu lâu đi nghỉ quanh quanh HN chưa đi xa bao giờ, hơn 1 năm mới đi có 1 vạn, bảo dưỡng hãng 2 lần. bảo hiểm thân vỏ 2 lần do va quyệt lái mới xước xát. Nhận xét xe đi khá êm, công nghệ ko nhiều nhưng đủ dùng, đi cao tốc bám xe trước + giữ làn + cruise control gần như ko phải lái mấy. Lỗi khó chịu duy nhất mà các cụ đều than là đôi khi có tiếng cạnh cạnh bên ghé phụ mà ko biết từ đâu ra :(

chuacooto2

Xe máy
Đủ mọi thứ, chi phí cao hơn chút xíu so với vios mà vẫn sang trọng! Đáng mua!