Mới lái 6 tháng vẫn muốn đi HN - Đà Nẵng. Nhờ các cụ tư vấn đường đi

Vâng, em sẽ bỏ qua Thiên Cầm để đến luôn Phong Nha ạ. Thank cụ !
Vào thẳng Phong Nha thì e hơi quá sức ợ. Cụ lưu ý đoạn qua Kỳ Anh-Hà Tĩnh nhé. Đường lởm, xe tải đông.

nissan CFR

Xe tăng
Cụ sắm thêm vietmap hoặc google map là đi thoải mái, 2 người thì ok rồi. Cùng quan điểm với các cụ, chú ý biển báo dọc đường...

Kachyusa

Xe buýt
Lời khuyên chân thành đừng đi đường 1,cứ đường HCM thẳng tiến đến Đồng Hới,nghỉ đem ở đó hôm sau mới đi đường 1 đến Đà Nẵng.

nguyenviet

Xe tải
Các cụ khuyên toàn đúng hết. Nhưng có một việc, cụ chủ không nói rõ. Cụ đi 2 tài hay 1 tài. Hai tài thì vô tư, 1 mình cụ lái thì cực vất.
Cụ mới lái 6 tháng, nếu chạy nhiều rồi thì cứ áp dụng như các cụ khác đã nêu. Cẩn tắc vô áy náy, càng cẩn thận thì càng an toàn.
Lịch trình cụ đi nhiều, lái mới, tối nên đi ngủ sớm.
Chúc cụ lái xe an toàn.

Hoàng_Gầy

Xe điện
Chúc cụ chủ thượng lộ bình an nhé! Ước mơ của em vẫn là 1 chuyến xe xuyên Việt (tự lái). Ấp ủ mãi nhưng chưa thực hiện được :(

Cụ nhớ chụp nhiều ảnh kỷ niệm để làm 1 topic hoành tráng nhé :D

P911

Xe hơi
Chúc cụ có 1 chuyến đi an toàn.Ngày 1 nên chạy sớm(3h sáng) để thăm quan Phong Nha và ngủ tại Phong Nha sáng hôm sau thăn NTLS Trường Sơn.
Thank cụ ! Em lại có tính máu ngủ nên chắc sẽ khởi hành lúc 5h00 :)

P911

Xe hơi
Các cụ khuyên toàn đúng hết. Nhưng có một việc, cụ chủ không nói rõ. Cụ đi 2 tài hay 1 tài. Hai tài thì vô tư, 1 mình cụ lái thì cực vất.
Cụ mới lái 6 tháng, nếu chạy nhiều rồi thì cứ áp dụng như các cụ khác đã nêu. Cẩn tắc vô áy náy, càng cẩn thận thì càng an toàn.
Lịch trình cụ đi nhiều, lái mới, tối nên đi ngủ sớm.
Chúc cụ lái xe an toàn.
Thank cụ ! em đi 2 tài. Nhưng đứa bạn em chỉ quen lái AT mà em lại là số sàn nên chắc cũng chỉ lái lúc nào em mệt quá, còn lại là em lái hết ạ

P911

Xe hơi
Chúc cụ chủ thượng lộ bình an nhé! Ước mơ của em vẫn là 1 chuyến xe xuyên Việt (tự lái). Ấp ủ mãi nhưng chưa thực hiện được :(

Thank cụ ! Em cũng ấp ủ mãi, mãi mới quyết được ạ. Em định xuất phát vào ngày 21.08. Cụ có máu thì đi cùng em cho vui

Hoàng_Gầy

Xe điện
Ngày kia em đi Nghệ An - Cửa Lò tới 22 em ra cụ àh :( Cụ nhớ update chặng đường cho anh em theo dõi nhé. Em rất háo hức những chuyến đi như thế này :D

anhtho

Xe ngựa

Cũng không khó lắm đâu cụ, tranh thủ là đi chứ cụ định đợi tới bao giờ ?
Có lần em chạy XV, còn gặp 1 xe Matiz cũ rích biển HN chở 5 ông lố nhố bên trong đang đi ì ạch ở đoạn Quy Nhơn hướng ra HN. Em đoán các cụ ấy tự chung nhau làm một chuyến XV, cũng khá thú vị.

Hoàng_Gầy

Xe điện
Cũng không khó lắm đâu cụ, tranh thủ là đi chứ cụ định đợi tới bao giờ ?
Có lần em chạy XV, còn gặp 1 xe Matiz cũ rích biển HN chở 5 ông lố nhố bên trong đang đi ì ạch ở đoạn Quy Nhơn hướng ra HN. Em đoán các cụ ấy tự chung nhau làm một chuyến XV, cũng khá thú vị.
Điều kiện hiện giờ của em chưa cho phép cụ àh. Có lẽ sang năm xe cộ với thời gian thuận tiện hơn em sẽ triển :D

P911

Xe hơi
Ngày kia em đi Nghệ An - Cửa Lò tới 22 em ra cụ àh :( Cụ nhớ update chặng đường cho anh em theo dõi nhé. Em rất háo hức những chuyến đi như thế này :D
Nhất định rồi cụ. Em sẽ cố găng update thông tin trên từng cây số. Mặc dù đoạn đường này tương đối cũ nhưng thông tin của em dưới con mắt một lái mới chắc sẽ có nhiều điều khác. Hôm nay em đã cho xe vào gara kiểm tra kỹ thuật, đồng thời chuẩn bị sẵn các đồ đi đường như các cụ đã tư vấn: kìm, cờ lê, tuốc nô vít, bơm, đèn pin, bộ sạc ác quy + tuýp nước bằng sắt vừa là tay đòn vừa là để phòng thân :)

cucho

Xe tăng
Nhất định rồi cụ. Em sẽ cố găng update thông tin trên từng cây số. Mặc dù đoạn đường này tương đối cũ nhưng thông tin của em dưới con mắt một lái mới chắc sẽ có nhiều điều khác. Hôm nay em đã cho xe vào gara kiểm tra kỹ thuật, đồng thời chuẩn bị sẵn các đồ đi đường như các cụ đã tư vấn: kìm, cờ lê, tuốc nô vít, bơm, đèn pin, bộ sạc ác quy + tuýp nước bằng sắt vừa là tay đòn vừa là để phòng thân :)
.

Nếu đi đường HCM mà gặp đám đông thì ko dừng lại nhé. khóa chặt cửa cố nhẹ nhàng lựa mà qua. Đành mang tiếng chút xíu nhưng mình ít kinh nghiệm nên dự phòng hoàn cảnh bất lợi nhé. Đừng tự phụ mình trẻ, mình nhanh, mình khỏe, mình dũng cảm nhé.....

HoangGiang35

Xe buýt
Cụ Chủ ơi ! Tôi mới chạy HN---HA về mà thời gian đi về nhõn 06 ngày như Cụ ,phải "lói nà" KHOAI đấy.Tôi dời HN đúng 03h rồi chạy = đg HCM ,02 Tài đổi lái,ăn sáng và trưa ở trên xe....chỉ dừng "đánh đấu lãnh thổ" thôi vậy mà hơn 13h mới đến bãi gửi xe động Thiên Đường QB (TB=65km/h là tít dồi đóa) và đi thăm động chỉ dư là "lướt" vậy mờ cũng mất 03h đấy ạ.Tạm biệt động TĐ Tôi chạy lại đg HCM---đg 9--đg 1--Huế ,quãng này "chơi"04h nữa đóa....vị chi cung đg này=gần 17gio vàng ngọc.
Chặng về 05h từ ĐN---đg1A về ,có "mẹt Tôi"ở HN là 24h đấy vì phải dừng ăn cơm ở Cẩm xuyên và Thanh hóa city.Cung này tối đến chạy "vã..."với "tụi"xe khách nhất là xe giường nằm chạy ngược vào,đèn pha sáng cực và có những hơn 06 cái,rồi "nó"lấn đg chỉ có cách stop thôi nhá.Vài dòng chia sẻ vậy mong Cụ Chủ sáng suốt tìm ra đường hợp lí nhất nhé.

P911

Xe hơi
Cụ Chủ ơi ! Tôi mới chạy HN---HA về mà thời gian đi về nhõn 06 ngày như Cụ ,phải "lói nà" KHOAI đấy.Tôi dời HN đúng 03h rồi chạy = đg HCM ,02 Tài đổi lái,ăn sáng và trưa ở trên xe....chỉ dừng "đánh đấu lãnh thổ" thôi vậy mà hơn 13h mới đến bãi gửi xe động Thiên Đường QB (TB=65km/h là tít dồi đóa) và đi thăm động chỉ dư là "lướt" vậy mờ cũng mất 03h đấy ạ.Tạm biệt động TĐ Tôi chạy lại đg HCM---đg 9--đg 1--Huế ,quãng này "chơi"04h nữa đóa....vị chi cung đg này=gần 17gio vàng ngọc.
Chặng về 05h từ ĐN---đg1A về ,có "mẹt Tôi"ở HN là 24h đấy vì phải dừng ăn cơm ở Cẩm xuyên và Thanh hóa city.Cung này tối đến chạy "vã..."với "tụi"xe khách nhất là xe giường nằm chạy ngược vào,đèn pha sáng cực và có những hơn 06 cái,rồi "nó"lấn đg chỉ có cách stop thôi nhá.Vài dòng chia sẻ vậy mong Cụ Chủ sáng suốt tìm ra đường hợp lí nhất nhé.
Thank cụ ! em đã lên đường và thep phương châm là không chạy tối. Cứ đến 5,6 giờ chiều là nghỉ thôi. Em đã lập một thớt khác kể lại quãng đường của em để cùng chia sẻ với cac cụ

Hapro_kiha

Xe buýt
17 tiếng từ Hà Nội đến Hội An là chuẩn rồi đó.

Chủ thớt cho ít thông tin về chuyến đi thực tế xem có ấn tượng không nhỉ!

Dundungqn79

Xe hơi
Cụ cứ thong thả từ từ để an toàn là trên hết

dinhduc2011

Xe tải

Chủít thớt cho thông tin về chuyến đi thực tế xem có ấn tượng không nhỉ!
Em chay cũng 17 tiếng hội an nhưng về thái bình , nhưng em thấy sai lầm chay một mình mệt kinh nhưng khi về nhà rồi lại muốn đi nữa mệt nhưng phê và sướng mà em đi đường 1

P911

Xe hơi

Chủ thớt cho ít thông tin về chuyến đi thực tế xem có ấn tượng không nhỉ!
Vâng, Báo cáo với các cụ là em đã về An toàn tuyệt đối. Em xin update một số thông tin ở đây luôn để chia sẻ với các cụ:
- Về đi lại: cung đường này thì các cụ đã rành rồi. Riêng em lái mới thì em chạy theo lộ trình sau: HN - đường HCM - đến TH TrueMilk thì dừng lại ăn trưa, ngon bổ rẻ - sau đó chạy túc tắc là đến Hà Tĩnh lúc 5h chiều, nghỉ lại 1 đêm - sáng hôm sau chạy đến nghĩa trang Trường Sơn rồi đến Huế tầm 4h chiều. Em nghỉ lại Huế, ăn đặc sản. Sáng hôm sau thăm quan Lăng Khải Định, Đại Nội, ăn trưa rồi túc tắc đến Đà Nẵng lúc 5h chiều. Thế là xong lượt đi, nghỉ lại 2 đêm ĐN. Lượt về em chạy Đà Nẵng về đến Voi (Hà Tĩnh) nghỉ lại 1 đêm. Hôm sau chạy về HN lúc 6h chiều.
- Ăn uống: ăn dọc đường, ngon bổ rẻ. Cứ thấy chỗ nào đông xe thì dừng lại, các cụ không sợ bị chém đâu ạ. Trong chuyến đi này em có kỷ niệm là 2 thằng ăn bánh mỳ với xúc xích ở giữa rừng luôn, ăn giữa tiếng gió xào xạc và tiếng chim kêu, thật là thú vị
- Ở: Nếu các cụ đến Hà Tĩnh thì không nên ở Thiên Cầm (chẳng có gì đâu ạ), nên ở Voi nhiều cái hay lắm (đấy là trường hợp chạy 2 thằng đực rựa như bọn em, he he). Còn nếu chạy với gia đình thì nghỉ ở khách sạn ngay thành phố. Hoặc các cụ chạy đến QB, nhưng dừng lại ở Bố Trạch, có bãi biển đẹp, khách sạn và quán ăn ngay trên đường 1

KINH NGHIÊM RÚT RA:
- Đi lại: cứ đúng biển chạy các cụ ạ, không bao giờ bị gọi. Khi đi hay về, nếu chạy đường HCM thì chỉ nên chạy đoạn từ HN đến Vinh. CÒn lại là chạy đường 1, đường ngon, cũng không nhiều xe nên chạy vẫn nhanh, hơn nữa đỡ buồn. Nếu chạy HCM thì nên để ý mấy cái đường cắt ngang dân làm để chở củi, rất hay có mấy em xe máy kéo theo xe cải tiến chạy cắt ngang đường mà không thèm quan sát (em tí nữa thì bị một phát đấy ạ). Để ý trâu, bò, chó. Nếu gặp bò giữa đường mà có xe chạy ngược lại và cũng gần đàn bò thì nên nhường cho xe đó chạy trước. Nếu không thì nó bấm còi to, đàn bò quay lại là húc vào mình ngay. Nhớ câu Chó cắt đầu - Bò cắt đuôi các cụ nhé. Nên dùng còi khi thấy xe máy, xe đạp chạy trước mặt để họ biết tránh mình.
- Chơi: trên đường đi các cụ nên thăm suối cá thần. Nếu đi bằng xe 4 chỗ thì chạy được vào tận trong cùng. Nhưng nếu chạy xe 16 chỗ trở lên thì phải gửi xe và tăng bo vào trong mất thêm 4km nữa. lưu ý là trên đường vào có cái biển to vật "Bãi xe vào suối cá thần", các cụ đừng dại vào đấy. Nó còn cách đến gần 6km nữa đấy ạ. Các cụ cứ chạy xe vào, mua vé qua cầu treo 20k. Đi qua cầu treo này cũng là cảm giác thú vị lắm ạ. Chỉ đủ 1 chiếc xe qua, cầu lát bằng gỗ, đi bồng bềnh sướng lắm. Nếu đến Đà Nẵng thì các cụ có thể thăm cây đa nghìn tuổi. Nhưng các cụ nên đi xe máy vào. Em hôm đó không biết đường cứ đi vào tưởng đó là ngày cuối cùng trong đời. Đường thì 1 bên núi, 1 bên là biển, sợ khiếp vía

Xin nợ các cụ ảnh, ngày mai em up ạ. Bây giờ em phải lượn rồi ạ