Mới lái nên đi xe số tự động hay số sàn

duongnhatvnn

Xe tăng
Mỗi laọi nó đều có ưu và nhược điểm của nó hơn. Nên phụ thuộc vào người sử dụng nữa cụ ah

kenlove86

Xe tải
Cứ làm con AT đi là ngon nhất, đi là quen ngay ý mà, cái chân phanh ga thì cụ cứ đi cẩn thận là chả lo gì hết, chỉ sợ các cụ đi ẩu, còn các cụ ko nắm rõ được nguyên lý nhảy lên thì xe điên là đúng rồi. Quan trọng nhất vẫn là căn ke được cái xe và điều khiển nó mượt mà. Chứ còn xe điên thì trăm vụ thì cả trăm toàn là say rượu, phóng nhanh vượt ẩu đua xe lạng lách hoặc là ông bà nào chưa có bằng, chưa biết lái hoặc chưa hiểu nguyên lý hoạt động cũng nhẩy lên lái (ông rửa xe, bạn bè mượn, người yêu lái thử, ngồi xem xe rồi vọt thử....vân vân) thì mới bị chứ cứ cẩn thận từ từ mà đi chả bao giờ có xe điên...

nhatminhsm

Xe buýt
Lái được MT là lái được AT...Nhưng lái được AT chưa chắc lái được MT..

Tuanhang9193

Xe buýt
Cụ phang tự động cho cháu cho nhàn ! Ở quê em giờ cho thuê xe toàn số tự động ! Thấy các cụ mới có bằng vẫn chạy phe phé

kids0484

Xe hơi
các cụ toàn đỗ lỗi cho cái xe nhỉ, cái xe nó ko có tội j cả xe nào thì cũng cần có kỹ năng lái tốt thì mới ra đường nên cụ mua xe nào cũng đc ko phải AT là dẽ tai nạn mà MT thì không, thế người ta bỏ thêm tiền để mua một cái xe dẽ điên hả cụ quan điểm của em là chỉ có người điên chứ ko có xe điên. cụ nên bổ túc cận thận trước khi ra đường cụ nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Lái được MT không chỉ là động tác cắt côn vào số rồi nhả côn. Kể cả có sang số rất "mượt" cũng chưa thể coi là đã lái được MT.
Đó là biết chạy lúc nào cần số gì để an toàn nhất. Ngay cả khi lên xuống dốc có câu cửa miệng "lên số nào-xuống số ấy" cũng chỉ chung chung cho người mới tập xe, chuyên tập lên xuống ở 1 hay 2 cái dốc.
Khi biết cách sử dùng số xe MT lên cái xe AT người ta sẽ đánh giá được các tình huống để nó "automatic" hay cần phải can thiệp. Để can thiệp được thì phải tìm và hiểu được cái xe nó làm được cái gì và để nó làm được thì mình phải tác động như thế nào=tức là mình làm chủ cái xe chứ không phải các chương trình nạp sẵn trong ECU nó điều khiển mình khi cầm vô lăng!

sonvtc2

Xe điện
Cụ nên thuê xe MT chạy một thời gian cho nó thuần thục côn ra ga vào, sau đó thì mua AT mà chạy cho nhàn.

gocart

Xe cút kít
các cụ toàn đỗ lỗi cho cái xe nhỉ, cái xe nó ko có tội j cả xe nào thì cũng cần có kỹ năng lái tốt thì mới ra đường nên cụ mua xe nào cũng đc ko phải AT là dẽ tai nạn mà MT thì không, thế người ta bỏ thêm tiền để mua một cái xe dẽ điên hả cụ quan điểm của em là chỉ có người điên chứ ko có xe điên. cụ nên bổ túc cận thận trước khi ra đường cụ nhé
&lt;br /&gt;<br />
Đồng ý với cụ. Chỉ có người điên chứ ko có xe điên. Thực tế là xe MT giết nhiều người hơn AT đó.<br />
Điều quan trọng là anh mua chiếc xe nào thì phải tập tành thuần thục xe đó. Ngay nhà cháu đi đến cơ quan bằng AT, khi đi công chuyện là MT cũng phải dành vài phút &quot; chỉnh lại thước ngắm&quot;. Có vài ba điểm khác biệt giữa hai loại xe nhưng cũng không quá khó.

PersonaHung

Xe buýt
nếu cụ có xe AT và chỉ đi xe nhà thì lái AT luôn, còn chưa có xe thì nên chọn MT đi cho quen đã, vì xe MT vẫn phổ biến hơn AT

chinhatm

Xe container
Chẳng có người điên, cũng chẳng có xe điên, mà chỉ có các tình huống bất ngờ làm cho người lái xe xử lý sai, dẫn đến tai nạn. Với cùng một tình huống bất ngờ và với cùng một cách xứ lý sai của người lái xe (nhầm chân phanh với chân ga), nếu là xe số tự động thì hậu quả sẽ rất lớn, nhưng xe số sàn thì hậu quả nhỏ hơn nhiều.

Thrash_M

Xe tải
Website
www.truonghongvinh.wordpress.com
AT cụ ạ! Cụ mới mua xe nên cũng ko thể đổi xe luôn được, nhất là muốn bán 1 con MT bây giờ khó vô cùng. Mà nếu cụ đi lanh quanh trong phố thì sớm muộn gì cũng nên AT cho nó nhàn ;)

camvolang

Xe buýt
em thì y như cụ chủ thớt này luôn, em mua cá nhân rất thích AT vì thích cái cảm giác ga côn và số, xong wor đo thị mà nhà còn gấu nên chon At cụ à
oto nguy hiểm cho bản thân mình là chính ngoài ra còn an toàn của mọi người nên cụ hay tập luyện bằng cách thuê xe chạy làm quên sau hay mua xe
các bác tài có dày dặn kinh nghiệm thì cũng từ còn số 0 mà, hay trải nghiệm và học tập dần.

moimuaxe2013

Xe tăng
Xe gì, số gì không quan trọng vì cụ thích cả 2 (gì cũng thích và chẳng biết thích cái gì).

Cơ bản nhất là có niềm đam mê và học hỏi kinh nghiệm chứ đẽo cày giữa đường thì rồi cũng được cái cày đấy.

BH2H

Xe tải
Mới lái thì làm quen với MT hơi vất vả. Mà nên định hướng mua xe trước vì bây giờ và về sau, 1 số dòng xe sẽ không có MT nữa. Dán 2 decal Cứ từ từ vào mít AT là ổn.

kids0484

Xe hơi
tóm lại là xe j thì cụ cũng cần kỹ năng khi ra đường, tránh nhầm nhọt sang chồng trọt thiệt mình và người khác

keroppi77

Xe hơi
cụ ông 60 tuổi thì nên đi AT hay MT các cụ

friendship2k

Xe buýt
Nhà cháu học MT. Chạy đủ cả MT và AT.
Về cảm giác lái thì đúng là chạy MT thích hơn vì mình chủ động được tốc độ.
Tuy nhiên, với thiết kế xe bây giờ và chạy thành phố thì nên chạy AT. Lý do thì đơn giản thôi :
- Các cụ lên đây, đa phần chỉ mua được 1 cái xe mà nhà lại nhiều người lái nên AT cho nó thuận cho cả nhà.
- AT không tốn xăng hơn MT
- AT không hề điên nhé. Hoàn toàn do người lái thôi (như các cụ trên đã còm). Quan trọng là khi lái các cụ chạy cẩn thận là OK.
- Giá AT và MT chênh không nhiều.
- Chạy AT nhà hơn chạy MT, nhiều option hay như Cruise Control,...
Chúc cụ sớm có dì để được hưởng sướng . :D

P/s : cụ #36 thì nên mua AT nhé. 60 sọi rồi, phải hưởng sướng chứ.

termi

Xe máy
Các xe bây giờ chủ yếu là AT. Con xe MT thường chỉ còn ở các xe phân khúc B và là bản thấp nhất.

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Em chạy AT quen rồi, giờ bảo chạy MT có khi chả chơi. Nhớ hồi đi xe máy, nhiều năm đi xe số rồi chuyển sang xe tay ga nó thư thái nhẹ nhàng hơn hẳn.
10 năm nữa có xe điện & lái tự động phổ biến, nhiều cụ lại buồn bực hơn.:bz

lx125_black

Xe container
Nhà cháu học MT. Chạy đủ cả MT và AT.
Về cảm giác lái thì đúng là chạy MT thích hơn vì mình chủ động được tốc độ.
Tuy nhiên, với thiết kế xe bây giờ và chạy thành phố thì nên chạy AT. Lý do thì đơn giản thôi :
- Các cụ lên đây, đa phần chỉ mua được 1 cái xe mà nhà lại nhiều người lái nên AT cho nó thuận cho cả nhà.
- AT không tốn xăng hơn MT
- AT không hề điên nhé. Hoàn toàn do người lái thôi (như các cụ trên đã còm). Quan trọng là khi lái các cụ chạy cẩn thận là OK.
- Giá AT và MT chênh không nhiều.
- Chạy AT nhà hơn chạy MT, nhiều option hay như Cruise Control,...
Chúc cụ sớm có dì để được hưởng sướng . :D

P/s : cụ #36 thì nên mua AT nhé. 60 sọi rồi, phải hưởng sướng chứ.
Thế nào là chủ động tốc độ cụ :D. Chả nhẽ đi AT thì ko chủ động???