[Funland] Mỗi ngày 1 bức ảnh chụp bằng điện thoại - Phần 2

Cu_in_Car

Xe điện
Săn hụt mây Tả Xùa, cháu lại săn mây Mã Pì Lèng, PP key2:D

Tuyệt quá cụ ạ. Không vướng đường dây điện thì đẹp biết bao nhiêu
Khoe cụ quả cột điện chình ình mà em vớ được :))

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
Hôm qua em đi thăm 1 lâu đài cổ được xây dựng từ năm 1836. Lâu đài 1 ông chủ nhà máy đường người Đức sang Ucraine làm ăn và lấy 1 cô hoa khôi người U. Ông chồng thì mải làm ăn, có 1 lần cô vợ đi biển 1 mình và lỡ ngoại tình với 1 anh sĩ quan. Ông chồng biết được rất giận và ông ta còn biết được tảng đá nơi mà vợ và anh sĩ quan kia "giao lưu" và ông ta đã cho người mang tảng đá ấy về để ở vườn sau để người vợ hàng ngày nhìn thấy và sám hối về tội lỗi của mình.
Lâu đài cách thành phố ~80km. Khu này rộng 40hecta giữa rừng sồi , phong, bạch dương và hồ nước, trong lâu đài còn được thiết kế nhiều khu nhà kính để trồng hoa để phục vụ người đẹp được ngắm hoa quanh năm, kể cả trong mùa đông băng giá. Nghe nói toàn kỳ hoa dị thảo được mang về đây. Nhưng từ sau khi cách mạng tháng 10, chính phủ chưng dụng làm khu cách ly bệnh nhân bệnh lao nên ở đây trở nên hoang vắng và không được tu tạo. Đến mãi năm 2008 nơi đây mới được trả về với mục đích du lịch. Đây là 1 trong những kiến trúc đẹp của Ucraine.

Tảng đá sau vườn

chuot08

Xe lăn
Hôm qua em đi thăm 1 lâu đài cổ được xây dựng từ năm 1836. Lâu đài 1 ông chủ nhà máy đường người Đức sang Ucraine làm ăn và lấy 1 cô hoa khôi người U. Ông chồng thì mải làm ăn, có 1 lần cô vợ đi biển 1 mình và lỡ ngoại tình với 1 anh sĩ quan. Ông chồng biết được rất giận và ông ta còn biết được tảng đá nơi mà vợ và anh sĩ quan kia "giao lưu" và ông ta đã cho người mang tảng đá ấy về để ở vườn sau để người vợ hàng ngày nhìn thấy và sám hối về tội lỗi của mình.
Lâu đài cách thành phố ~80km. Khu này rộng 40hecta giữa rừng sồi , phong, bạch dương và hồ nước, trong lâu đài còn được thiết kế nhiều khu nhà kính để trồng hoa để phục vụ người đẹp được ngắm hoa quanh năm, kể cả trong mùa đông băng giá. Nghe nói toàn kỳ hoa dị thảo được mang về đây. Nhưng từ sau khi cách mạng tháng 10, chính phủ chưng dụng làm khu cách ly bệnh nhân bệnh lao nên ở đây trở nên hoang vắng và không được tu tạo. Đến mãi năm 2008 nơi đây mới được trả về với mục đích du lịch. Đây là 1 trong những kiến trúc đẹp của Ucraine.

Tảng đá sau vườn

Hay quá! Thăm thú nhưng phải tìm hiểu mới thấy càng hay càng đẹp. Nhất bác!
Thảo nào các biệt phủ quê mình, các đại gia hay mang nhiều đá về làm giả sơn to thế! Hòn đá kia so ra chưa thấm vào đâu! :D

LamGam

Xe tải
Em góp vui ah

Cu_in_Car

Xe điện
Đúng câu “đục nước béo cò” cụ nhể
Nhà hết nước sinh hoạt không biết di cư đi đâu + tâm lý thì hoang mang + không mua nhanh người khác mua hết thì nước chưa qua lọc cũng tranh nhau trả tiền mà lấy cụ nhỉ :( mấy cái tem dán ngoài bình ý nghĩa gì đâu
Sáng nay nhà em khởi động lại giếng khoan rồi bơm xả lọc bỏ đi 30 phút chuẩn bị tự ứng cứu. Dẫu có không sạch như nước sông Đà nhưng không bị mùi khét của dầu thải ạ :-|

FFX

Xe buýt
Còn tranh nhau lấy cụ ah, các loại có thương hiệu nhé Lavie hay Dasani đều khan, có khi tăng gấp rưỡi vẫn k đủ nhu cầu í... đành phải vì sự an toàn sk mà phải chấp nhận cụ ah

Nhà hết nước sinh hoạt không biết di cư đi đâu + tâm lý thì hoang mang + không mua nhanh người khác mua hết thì nước chưa qua lọc cũng tranh nhau trả tiền mà lấy cụ nhỉ :( mấy cái tem dán ngoài bình ý nghĩa gì đâu
Sáng nay nhà em khởi động lại giếng khoan rồi bơm xả lọc bỏ đi 30 phút chuẩn bị tự ứng cứu. Dẫu có không sạch như nước sông Đà nhưng không bị mùi khét của dầu thải ạ :-|

công nông tàu

Xe container
Hay quá! Thăm thú nhưng phải tìm hiểu mới thấy càng hay càng đẹp. Nhất bác!
Thảo nào các biệt phủ quê mình, các đại gia hay mang nhiều đá về làm giả sơn to thế! Hòn đá kia so ra chưa thấm vào đâu! :D
Tảng đá ấy nặng 6 tấn chuyển từ Crưm về đến đây cũng tầm hơn 1500km cách đây gần 200 năm thì em nghĩ công phu cũng chả kém các đại gia nhà mình thời bây giờ chuyển những cục đá mấy chục tấn từ Ấn độ về.
Hôm qua em đi cùng clb nhiếp ảnh nên mọi người mải chụp ảnh không vào tham quan trong lâu đài còn em vào 1 mình thì hơi sợ. Bây giờ về lại thấy tiếc :(thấy bảo trong lâu đài có phòng của con trai ông chủ, cậu ta đã chết trong căn phòng đó ( em chưa tìm hiểu là vì sao chết) nghe nói từ đó đến nay không ai có thể ngủ đc trong căn phòng này vì đêm thường bị dựng giường hoặc giường bị xê dịch.
Thực sự dạo chơi trong khu lâu đài không khí âm u kiểu gì đó. Cũng có thể do tâm lý khi biết về cuộc tình nặng nề của chủ nhân, cũng có thể vì mùi lá khô, củi mục lâu ngày không ai dọn thành thứ mùi nồng nồng ẩm thấp. Em lại cứ nghĩ thương cô vợ vì lần lỡ dại mà bị chồng vác cả tảng đá về bắt ngắm hàng ngày chắc cũng u uất sống nốt với phần đời còn lại, rồi ông chồng hàng ngày nhìn thấy tảng đá vẫn giữ lửa hận trong lòng, có lẽ cả 2 người cùng khổ tâm thế nào trong 1 không gian đẹp đẽ đến vậy. Nhẽ người giàu cũng khóc là có thật :(

Em thường dở bản đồ tìm những nơi có sông hồ bởi cứ có cây có nước thường là có cảnh đẹp và không khí trong lành, xong vào phần ảnh của goomap xem trước phong cảnh địa hình, tìm trong google xem những thông tin liên quan tới nơi đó xong nghiên cứu đường đi. Sau đó là lên đường :)

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Bác nhiều kinh nghiệm quá! Đúng là có nước mới có cỏ cây, ví như chỗ này, ko có thì ngột ngạt và hoa mắt giữa trưa nắng, nhưng có cái hồ nhỏ thấy khác hẳn!
Chỗ này nằm đúng góc cua tuyến đường ven biển từ cầu Cửa Đại đi Tam Kỳ, vắng vẻ và qua nhiều cồn cát trắng phau khá ấn tượng.

công nông tàu

Xe container
Bác nhiều kinh nghiệm quá! Đúng là có nước mới có cỏ cây, ví như chỗ này, ko có thì ngột ngạt và hoa mắt giữa trưa nắng, nhưng có cái hồ nhỏ thấy khác hẳn!
Chỗ này nằm đúng góc cua tuyến đường ven biển từ cầu Cửa Đại đi Tam Kỳ, vắng vẻ và qua nhiều cồn cát trắng phau khá ấn tượng.
Em rất ấn tượng với cát trắng miền trung. Cách đây chục năm em từ Hà tĩnh đi Quảng ngãi, trên xe đang gật gù bỗng nhìn qua kính thấy 1 màu trắng tinh ( không rõ đó là đoạn nào, thấy bảo là Quảng bình) Trong lúc còn mơ màng em tưởng em vẫn đang giữa mùa đông tuyết trắng. Từ bấy đến giờ em chưa được trở lại nơi ấy để được tận tay tận mắt sờ vào thứ cát trắng tinh ấy. Cuối năm nay nhà em đang muốn đi Phú yên 1 chuyến. Không biết chỗ đó có cát trắng không.

X5 nhatrang

Xe tăng
Người OF

Ip8.............................................:D