[Funland] Món ngon mỗi ngày. Các cụ và các mợ vào khoe cùng nhé

Cái lão ăn như phá cái gì cũng tường :))
Thật không thể tin nổi
Nghề của lão em cũng biết đấy nhá :))
Mâm bé nên chắc để ngoài mâm cụ ạ ;))
Em cũng nghĩ thế

Nước luộc rau cải đắng không ngon, còn nước luộc thịt thì giờ không ai đủ can đảm để ăn nữa, hôi rình.
Nước luộc thịt lần 1 thì bỏ, lần 2 vẫn dùng được. Nước cải đắng cũng tuỳ người không thích
Mùa này bữa cơm không có nước chan nuốt khó lắm

cà này là cà sống mà cụ ơi. E thấy ở miền trung vs miền nam có quả cà như cà tím ngoài mình ý, nhưng nó màu xanh, thái mỏng ngâm vào bát nc muối loãng cho khỏi thâm xong chấm với mắm nêm, thì đúng là đặc sản đới.
Hồi đầu bạn e dụ dỗ e ăn món này, e bảo k ăn vì cả cà và cả mắm đều sống, e thì mấy món mắm ăn dc nhưng phải chưng lên cơ. Nhưng rồi sau khi ăn thử thì thấy đúng là ngon thật, quả cà ăn tưởng hăng hăng nhưng mà ngọt lắm.
Anh lại rất thích quả cà to như quả cả chua nén kỹ, có chút đường, ớt, tỏi của Hà Nội
Khi ăn thái lát ra rất giòn lại có vị chua ngọt cay. Ngon lắm!

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Anh lại rất thích quả cà to như quả cả chua nén kỹ, có chút đường, ớt, tỏi của Hà Nội
Đó là cà bát muối nén kĩ ... ...., còn cà tím và cà zai' dê ăn sống cũng cực ngon, ăn cùng thịt nướng mọi + tiên tửu 35—58 thì tuyệt.

công nông tàu

Xe container
Haizz, em lại thèm thịt ba chỉ luộc hoặc thịt chân giò luộc chấm mắm chanh ớt. Mai em phải làm món thịt luộc mới được.
Em thích thịt ba chỉ luộc hơn là chân giò vì chân giò ăn hơi cứng . Nếu là thịt chân giò em rút xương, ướp chút mắm muối hạt tiêu rồi bó chặt lại. Luộc nhỏ lửa với 1 chút nước , luộc chín tới vớt ra để tủ lạnh hôm sau cắt lát như khoanh giò. Nếu thích thì xát muối vào bì để hôm sau chao qua dầu bì giòn tan.

Jun Nov18

Xe điện
Toàn... đạm ạ

Đại chiến

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đó là cà bát muối nén kĩ ... ...., còn cà tím và cà zai' dê ăn sống cũng cực ngon, ăn cùng thịt nướng mọi + tiên tửu 35—58 thì tuyệt.
Đúng rồi, cà bát. Có loại xanh và trắng
Còn cà tím với cà zái dê om ăn cũng ngon

Cái bát nước chấm nhà cụ, nhìn ngon quá, ko biết cụ có ở HB ko vì em thấy có chỗ đó có giống ớt như trong hình của cụ, ko biết loại ớt gì ;))
Em dự là ớt chỉ thiên hay ớt hiểm
Ớt này nhiều nơi có nhưng ở miền Trung có vị thơm rất riêng biệt và ngon

Bảo Hân

Xe tăng
vâng, cà ấy là cà bát muối nén anh ạ. Nhà e cũng hay ăn cà dầm như vậy, giời nóng này ăn với canh cua nấu rau hay nấu riêu đều ngon ạ.

Đại chiến

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em dự là ớt chỉ thiên hay ớt hiểm
Ớt này nhiều nơi có nhưng ở miền Trung có vị thơm rất riêng biệt và ngon
Hình như ko phải ớt cụ ah, vì em nhìn thấy nó khác khác, ở HB em ăn chỗ nhà nhạc phụ em có ớt rừng, nhìn hao hao giống loại ớt kia, nói chung là nhỏ hơn ớt chì thiên nhưng được cái ăn cay và khá thơm, ớt miền trung cũng loại nhỏ, ăn thơm, nhìn cũng hao hao giống @@

công nông tàu

Xe container

Mời cả nhà ăn sáng.

0fer

Xe tăng

Mời cả nhà ăn sáng.
Có quẩy cơ ạ ? Em xơi toàn ít bánh nhiều nước để chấm quẩy .
Cái món thịt chưng mắm tép mợ không xay nhỏ ra ạ ? Bên đấy cối xay bằng tay là nhất quả đất luôn đấy ( đừng xay máy , nhỏ quá không ngon ) .

công nông tàu

Xe container
Có quẩy cơ ạ ? Em xơi toàn ít bánh nhiều nước để chấm quẩy .
Cái món thịt chưng mắm tép mợ không xay nhỏ ra ạ ? Bên đấy cối xay bằng tay là nhất quả đất luôn đấy ( đừng xay máy , nhỏ quá không ngon ) .

Món thịt chưng mắm tép hôm đó em làm hơi rối, có mỗi miếng thịt bé tí nên lười lấy cối xay :) Thế mà bị bắt lỗi ngay :)

Lại nói về món quẩy. Khoảng năm 98 , em bị phá sản , vợ chồng con cái tính về VN làm ăn. Dạo đó nhà em có mặt bằng cạnh mấy trường ĐH nên bố em bàn mở quán ăn , rồi bàn mở quán quẩy nóng bán buổi tối cho SV. Em ra chợ Thành công ngồi ăn hết mấy chục nghìn tiền quẩy để xem cách họ làm . Về bột thì về cơ bản em cũng biết nhào làm sao cho dẻo rồi :) .
Sau đó vợ chồng em lại quyết định đi qua bên này dù tay trắng.
Sau này sang đây kéo lại được chút cơ đồ nhưng em vẫn chưa hoàn hồn sau đận tay trắng ấy nên em quyết rèn luyện tay nghề phòng thân. Thời đó chưa có internet nên em cứ mò mẫm làm, hôm nay thêm tí nước, ngày mai thêm tí bột ... mỗi ngày làm 1 kg bột rồi mang quẩy đi cho những người hàng xóm VN để họ ăn và nhận xét. Mỗi người góp ý 1 chút để cuối cùng em bây giờ có thể làm quẩy nhào cảm nhận bằng tay chứ không cần cân đo nguyên liệu. Tuy nhiên em làm bằng men nở bánh mì nên quẩy chưa được giòn và rỗng như quẩy ở VN. Thấy bảo làm rỗng như vậy họ phải làm bằng bột khai.
Hiện giờ nhà em cứ hôm nào ăn phở là phải có quẩy. Nhiều lúc làm chán kiểu truyền thống lại quay sang nghịch 1 tí.

Chỉnh sửa cuối: