[Funland] Món ngon mỗi ngày. Các cụ và các mợ vào khoe cùng nhé

Rực cháy

Xe buýt
Hi mợ có đk năm 83-84 e học lớp 2 chỉ cơm độn khoai sắn, chén chả đc no, tthì bao cấp đói kinh niên.
Ngược lại trước đó ít năm, còn khổ hơn đó cụ :(, nhưng mà cả nước khổ, nên cũng đỡ tủi thân :)
Bọn em đi sơ tán, chiều toàn ra đồng mót lúa, bắt tôm, cá, ốc để cải thiện, mà có đơn giản đâu, tàu bay nó bay ù ù, thi thoảng lại chạy như vịt cả lũ. Nghĩ lại, cũng thấy vui vui cụ à :)

Rực cháy

Xe buýt

món

Mời các cụ ăn đặc sản Phù Yên, Sơn La: thịt Kỳ Đà đủ món, xôi nếp cẩm, bánh ít người dân tộc, ong rừng xào, cá Sông chiên giòn tan, mướp hói luộc, rượu Tiết Kỳ Đà, măng rừng luộc,...
Chưa thấy món Kỳ Đà nướng nhỉ, cái anh Kỳ Đà này nướng thì tuyệt cú mèo đấy !

Rực cháy

Xe buýt
Dạ, em xin lỗi Cụ, vì avt của Cụ nên em lại nghĩ là Mợ ạ
Để cái ảnh, cho nó ra dáng đàn ông tý mợ à, chả nhẽ lại để cái gậy, hihi
Với lại, hôm cô học trò nhỏ đi xăm về, cứ khoe khoe cái hình xăm; thấy cũng ưng cái bụng nên làm kiểu ảnh cho vui.

Azeglio

Xe điện
Đúng thớt em thích rồi. Em là đàn ông nhưng cũng thích nấu ăn và 1 số món vợ tin tưởng giao cho vì nấu ngon hơn vợ. Em xin góp vui món chả ốc và ốc xào chuối đậu vào với các cụ mong dc chỉ giáo. Canh ốc ăn với bún thì cả nồi đang đun em k chụp dc :))
Cụ cho em hỏi cảm giác uống rượu Chivas nhắm với chả ốc và ốc xào chuối đậu nó ra sao ạ? Em thỉnh thoảng được uống nhưng toàn nhắm với "ổi xanh" (tiếng Tây nó là fruit thì phải, khó)

phuongmit

Xe cút kít
Cụ cho em hỏi cảm giác uống rượu Chivas nhắm với chả ốc và ốc xào chuối đậu nó ra sao ạ? Em thỉnh thoảng được uống nhưng toàn nhắm với "ổi xanh" (tiếng Tây nó là fruit thì phải, khó)
Em k phải fan của rượu nên cụ hỏi em k chính xác đâu. Chai này tết em mua thắp hương hôm đấy hết beer e lấy ra uống. Cay cay thơm thơm cụ ạ :)) uống rệu ổi xanh dưa hấu táo củ đậu thanh long chấm muối ớt là hịn lắm đó cụ, em thấy ae đi hát karaoke với sàn bar toàn dùng món đó trôi rượu lắm

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ngược lại trước đó ít năm, còn khổ hơn đó cụ :(, nhưng mà cả nước khổ, nên cũng đỡ tủi thân :)
Bọn em đi sơ tán, chiều toàn ra đồng mót lúa, bắt tôm, cá, ốc để cải thiện, mà có đơn giản đâu, tàu bay nó bay ù ù, thi thoảng lại chạy như vịt cả lũ. Nghĩ lại, cũng thấy vui vui cụ à :)
Đói bọn e toàn chén ớt chỉ thiên xanh xong xuống ruộng vụt rắn, thằn lằn(súng cao su tự chế bắn). Mà hồi ý rắn nhiều thế chứ lỵ, lấy dây buộc cổ treo dây phơi tuốt da. Bỏ ruột đê. Lấy chuôi dao dần cho kỹ xong rán lên. Hê hê ngon lám.

Rực cháy

Xe buýt
Đói bọn e toàn chén ớt chỉ thiên xanh xong xuống ruộng vụt rắn, thằn lằn(súng cao su tự chế bắn). Mà hồi ý rắn nhiều thế chứ lỵ, lấy dây buộc cổ treo dây phơi tuốt da. Bỏ ruột đê. Lấy chuôi dao dần cho kỹ xong rán lên. Hê hê ngon lám.
Chuẩn đấy. Hồi mình cũng thế ;). Còn thêm vụ chiều đi chặt cành tre và lá dứa dại, ném xuống ao, sáng ra vớt ốc vặn bám đầy. Rắn mồng thì nhiều, ăn cũng ngon, nhớ nhất món chả. Mình cũng ăn ớt xanh sớm, chấm muối, biết ăn ớt và chơi cờ tướng trước khi biết chữ, hihi.

bé bự 0401

Xe buýt
Nếu cụ còn trẻ, thì bỏ ăn sáng, thay bằng uống đen không đường. Trưa ăn nhẹ (bún, phở, bánh cuốn), hết giờ làm ra quán cà phê nào gần hồ, ngắm hồ rồi làm ly cà phê đen không đường nữa. Tối về nhà ăn cơm bình thường (ăn bao nhiêu cũng được, tùy tâm) và không ăn đêm.

Làm được vậy, cụ sẽ giảm tương đối vòng bụng mà chưa cần đến tập thể thao.

@ nếu cụ trên 50 rồi thì PM em, em giúp cách.
Cụ có cách nào giảm vòng bụng mách e với

HoaiAnMedia

Xe tải
Nếu cụ còn trẻ, thì bỏ ăn sáng, thay bằng uống đen không đường. Trưa ăn nhẹ (bún, phở, bánh cuốn), hết giờ làm ra quán cà phê nào gần hồ, ngắm hồ rồi làm ly cà phê đen không đường nữa. Tối về nhà ăn cơm bình thường (ăn bao nhiêu cũng được, tùy tâm) và không ăn đêm.

Làm được vậy, cụ sẽ giảm tương đối vòng bụng mà chưa cần đến tập thể thao.

@ nếu cụ trên 50 rồi thì PM em, em giúp cách.
Vâng cám ơn cụ em cũng áp dụng thử xem sao. Ăn đêm thì tầm nửa năm nay em bỏ hẳn rồi, còn các bữa cũng ăn ít mà chả thấy gì

greener

Xe hơi
Em mới câu được mớ này nhờ các cụ thần ăn tư vấn món chế biến hehe.
Om mẻ.
Nhà em hay làm thế này:
Làm sạch cá khía thân cá vài nhát dao, ứơp cá với hành hoa, tiêu, nước mắm, mẻ.
Sau 1-2 giờ, cho ít dầu ăn và đậy kín đun to lửa sôi nhanh, sau hạ lửa liu riu cho cá chín mà ko bị cháy.
Cá chín cho thêm tiêu, ăn nóng.

Porpoise0501

Xe máy
Om mẻ.
Nhà em hay làm thế này:
Làm sạch cá khía thân cá vài nhát dao, ứơp cá với hành hoa, tiêu, nước mắm, mẻ.
Sau 1-2 giờ, cho ít dầu ăn và đậy kín đun to lửa sôi nhanh, sau hạ lửa liu riu cho cá chín mà ko bị cháy.
Cá chín cho thêm tiêu, ăn nóng.
Úi giời nghe cụ tả mà em thấy kinh hihi.Nhưng phức tạp quá sợ em ko làm được lúc nào có mớ nào em mang qua nhờ cụ chế biến nhé hehe...!Cảm ơn cụ nhều nhều

Porpoise0501

Xe máy
Đúng thớt em thích rồi. Em là đàn ông nhưng cũng thích nấu ăn và 1 số món vợ tin tưởng giao cho vì nấu ngon hơn vợ. Em xin góp vui món chả ốc và ốc xào chuối đậu vào với các cụ mong dc chỉ giáo. Canh ốc ăn với bún thì cả nồi đang đun em k chụp dc :))
Úi cụ có trai nước mắm to thế ăn thế này mặn chít hehe

dexom

Xe ba gác
Mưa gió mát giời kính các cụ món chè chó: