[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ LehmanBrothers, hồi nhỏ cụ có đọc truyện "Sự tích một khẩu súng hơi" không?
Đoạn cụ tả chim chóc, vườn cây khiến em nhớ đến truyện này.
Em biết mấy truyện ngắn như : Tuổi thơ dữ dội - Phùng Quán, Những cuộc phiêu lưu của Mít-đặc, Chú bé có tài mở khoá, Biệt đội cá măng, Dũng sĩ Hesman,... hay các đoạn trích trong sách hoặc nghe đài casset.

Truyện cụ nói lần đầu em biết tên. Nhưng nhiều khi nghe những mẩu truyện ngắn trên dài casset thì kiểu kiểu không khí như thế.

L.C.D

Xe container
Nhà cháu chung cư ạ. Chim hót, ve kêu cả ngày, ếch ộp oạp và côn trùng gáy đêm, ong đến làm tổ, chuồn chuồn đậu trên lưới ban công, nếu nhìn xuống thì sẽ gặp hoa lá xanh tươi và rực rỡ quanh năm. Cầu Giấy cụ nhé.
Cháu cũng từng ảo tưởng sức mạnh về nhà đất so với chung cư. Nhưng sau khi (phải) bán nhà đất và (bị) lên chung cư thì cháu ít nhiều nhận ra là mình đã sai :)))
Chung cư cũ nhà em cũng rứa, em ở tầng 2 và bên hông tòa nhà có tán cây vú sữa to, sáng sớm chim kêu ríu rít vui tai lắm. Em coi đó là đất lành chim đậu. Có năm mùng 1 tết nhà em đi chơi, lúc về vừa mở cửa vào nhà thấy có chú chim sẻ bay lạc rồi ko tìm được đường ra vì các ban công có lưới chống muỗi. Em bế bạn í ra ngoài và bạn í lại đập cánh bay đi. Mọi ng cứ hay nói chim sa cá lặn hay gì gì đó xui xẻo, nhưng cả năm đó em chẳng thấy cuộc sống có biến đổi gì.

Chinh MD

Xe điện
Chung cư cũ nhà em cũng rứa, em ở tầng 2 và bên hông tòa nhà có tán cây vú sữa to, sáng sớm chim kêu ríu rít vui tai lắm. Em coi đó là đất lành chim đậu. Có năm mùng 1 tết nhà em đi chơi, lúc về vừa mở cửa vào nhà thấy có chú chim sẻ bay lạc rồi ko tìm được đường ra vì các ban công có lưới chống muỗi. Em bế bạn í ra ngoài và bạn í lại đập cánh bay đi. Mọi ng cứ hay nói chim sa cá lặn hay gì gì đó xui xẻo, nhưng cả năm đó em chẳng thấy cuộc sống có biến đổi gì.
Chắc do mợ làm chú sẻ kia mải ngắm nhìn nên quên đường bay về tổ :D

Hủ tíu homemade

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Lâu rồi E mới xơi lại món này.
E ở tầng 10 của chung cư nên khá cao, nhưng vẫn có ong bay tới, và chim sẻ ríu rít ở bancon, có lẽ do E thường đem gạo với đỗ rải ra bancon cho chúng nó ăn, đang tính đóng mấy cái hộp gỗ cho chúng nó làm tổ chứ cứ nằm ké mấy chậu cây tội nghiệp

Chỉnh sửa cuối:

QuietmanQ

Xe điện

công nông tàu

Xe container
Nhà em vẫn đủ món nhưng ăn dè, chuyển sang đĩa bé :P (copy)
View attachment 6404145
Nhà em hôm nay chén hẳn nửa con "đại bàng ra ràng" nấu với nắm hạt sen, đậu xanh. Cả nhà húp cho qua bữa.

Hôm qua em đặt được 9 quả dưa hấu với 1 đống rau. Xác định được 1 tuần nữa không cần ra ngoài.

dongnat123

Xe container
Cái trò bát đĩa là nhanh nghiện lắm. Bên kia em hay sắm, em ra lệnh cho 3 bố con nó là các kỳ sn, 8/3 , tết.. muốn mua quà tặng mẹ thì cứ mua đồ bát đĩa, cái gì thấy đẹp mà mẹ chưa có thì mua nên bên kia em nhiều đồ.
Về đây nhà nhiều bát đĩa rồi với mua cái gì U em cũng bảo : nhà nhiều rồi con mua làm gì nên em cũng chả mua gì mấy. Mỗi tội ở nhà bát đĩa mỗi cái 1 kiểu em không thích lắm. Năm ngoái nhân cơ hội giỗ bố chồng, U giao cho em làm. Em đi mua luôn 5 mâm bát đĩa đồng bộ . Mua về giấu trong thùng cất xó bếp, hôm giỗ mới mang ra dùng. U em kêu trời :))
Chị thừa bát đĩa thì hú em qua dọn hộ nhé ;)). Bọn trẻ con nhà em từ Tết tới giờ giao cho tráng bát và xếp bát đũa mà giờ toàn thấy sứt mẻ đến 80% rồi :))

công nông tàu

Xe container
Chị thừa bát đĩa thì hú em qua dọn hộ nhé ;)). Bọn trẻ con nhà em từ Tết tới giờ giao cho tráng bát và xếp bát đũa mà giờ toàn thấy sứt mẻ đến 80% rồi :))
Nhà em toàn cốc chén, bát đĩa in chữ : hội phụ nữ quận Cầu giấy tặng với hội nhà giáo phường Nghĩa tân kỷ niệm..... nhiều lắm vẫn toàn trong hộp nhưng lại nằm trong phòng cụ bà :))

QuietmanQ

Xe điện
Nhà em hôm nay chén hẳn nửa con "đại bàng ra ràng" nấu với nắm hạt sen, đậu xanh. Cả nhà húp cho qua bữa.

Hôm qua em đặt được 9 quả dưa hấu với 1 đống rau. Xác định được 1 tuần nữa không cần ra ngoài.
Hành tủ đá mà vẫn tươi ngon Lông nhể.

công nông tàu

Xe container
Hành tủ đá mà vẫn tươi ngon Lông nhể.
Em múc cháo vào bát rồi mí lôi hộp hành ra rắc lên cháo xong ngay lập tức cất hộp hành lại vào ngăn đá kẻo hành trong hộp nhũn hết. Mùi vẫn thơm ngon như bình thường.

Trạng thái
Thớt đang đóng