[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yeuaibaygio

Xe container
1 lần nhà em đi Vĩnh tường. Dọc đường làng có cậu xách đâu chừng 3kg ốc bảo mới bắt ngoài đồng về. Vâng, thế là yên tâm đồ tự nhiên. Em mua về rửa vài nước cho sạch bùn đất xong bắt đầu ngâm với ớt, muối cho nhanh nhả chất bẩn để nhanh cho vào nồi. Lúc sau vớt ốc ra ở dưới đọng bao nhiêu là đỉa to quãng bằng đầu tăm thôi vẫn bơi ngoe nguẩy. Từ đó món ốc không còn trong thực đơn của em.
Em ít ăn cua đồng cũng vì lý do này đấy mợ ạ. Có dạo làm cua khêu gạch mà cứ 1 con cua mấy con vắt bé bằng hạt đỗ xanh ấy. Ai làm ào ào là xơi cả. Không phải tự nhiên là sạch đâu ạ.

Altis 2011

Xe điện
Kể cũng khó nhỉ C/M nhỉ. Ko aen thì thèm, như món lẩu riêu cua bắp bò 1-2 tháng cũng phải ăn, mà nghĩ cũng ghê ghê.
Em ít ăn cua đồng cũng vì lý do này đấy mợ ạ. Có dạo làm cua khêu gạch mà cứ 1 con cua mấy con vắt bé bằng hạt đỗ xanh ấy. Ai làm ào ào là xơi cả. Không phải tự nhiên là sạch đâu ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Kể cũng khó nhỉ C/M nhỉ. Ko aen thì thèm, như món lẩu riêu cua bắp bò 1-2 tháng cũng phải ăn, mà nghĩ cũng ghê ghê.
Em đặt được con rốc biển ăn gần như cua đồng (không bị hăng như cáy), nhưng con này cũng theo mùa vụ, cả tháng nay không có.
Những con ở nước mặn em nghĩ cũng đỡ ký sinh trùng hơn mấy con sống ở bùn, sình nước ngọt.

langthangnoidau

Xe buýt
Trưa nay em nấu miếng măng ngan .

Từ hôm tách nhãn để nấu chè. Giờ ông xã em đòi ăn nhãn kiểu này :D

Ối giồi ôi mỗi mùa nhãn đến em lại sợ hãi, vì con gái em thik ăn nhãn, mà cũng p bóc vỏ bỏ hạt như này. Bóc như này mệt lắm, nên e đành nói là mỗi ngày ăn 10q thôi ko nóng 🤣🤣🤣

công nông tàu

Xe container
Ối giồi ôi mỗi mùa nhãn đến em lại sợ hãi, vì con gái em thik ăn nhãn, mà cũng p bóc vỏ bỏ hạt như này. Bóc như này mệt lắm, nên e đành nói là mỗi ngày ăn 10q thôi ko nóng 🤣🤣🤣
Ông xã em thì không lừa được là ăn nhãn nóng :D . Ông ấy cứ đặt 5kg 1 lần về ăn tì tụp khoảng 3 ngày là hết. Hôm sau lại mua tiếp gối đầu. Được cái đang rảnh chả có việc gì , cả ngày ôm đt toét cả mắt. Nên 1 công đôi việc vừa ngồi xem phim bộ trên tivi vừa tách nhãn cũng đỡ hại mắt hơn.

Hương Ecocare

Xe tải
Em mới vào, xin phép hóng hớt để học hỏi ạ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Thèm quá e phải triển ngay món này,em mời cụ mợ ăn bún riêu cua cùng em nhé

Altis 2011

Xe điện
Em đặt được con rốc biển ăn gần như cua đồng (không bị hăng như cáy), nhưng con này cũng theo mùa vụ, cả tháng nay không có.
Những con ở nước mặn em nghĩ cũng đỡ ký sinh trùng hơn mấy con sống ở bùn, sình nước ngọt.
Em cũng đg nghĩ phương án đó đây. Quê chồng em có con rạm, kiểu cua nước lợ ah. Nhưng cũng khó mua lắm ah.

công nông tàu

Xe container
L

Mợ quá chiều Sói roiì đấy. Hic bọn em học dài dài.
Nhà em có 2 vợ chồng tuổi mầm non tổ hưu sống với mẹ chồng, không đi làm cũng chả vướng bận con cái. Thời giãn cách suốt ngày loanh quanh trong nhà không bôi việc ra mà làm thì biết làm gì cho hết ngày bây giờ :D
Ông xã chuyên lau nhà dọn nhà, giặt và phơi quần áo, còn em có mỗi việc nấu nướng thôi.

langthangnoidau

Xe buýt
Ông xã em thì không lừa được là ăn nhãn nóng :D . Ông ấy cứ đặt 5kg 1 lần về ăn tì tụp khoảng 3 ngày là hết. Hôm sau lại mua tiếp gối đầu. Được cái đang rảnh chả có việc gì , cả ngày ôm đt toét cả mắt. Nên 1 công đôi việc vừa ngồi xem phim bộ trên tivi vừa tách nhãn cũng đỡ hại mắt hơn.
Chuyên gia bóc nhãn cho em hỏi làm sao để tách hạt mà ko nát thịt quả, em bóc hay bị vỡ đầu hoặc tách đôi ra luôn ý

công nông tàu

Xe container
Chuyên gia bóc nhãn cho em hỏi làm sao để tách hạt mà ko nát thịt quả, em bóc hay bị vỡ đầu hoặc tách đôi ra luôn ý
Em cứ bóc quen tay chứ chả có bài bản gì, quả nào vỡ thì em cho vào mồm :D
Bóc nấu chè thì lựa dao cẩn thận cho quả nhãn khỏi vỡ còn bóc để ăn thì em cứ rạch 1 đường để lôi cái hạt ra.
Nhưng hôm qua trong lúc ngồi bóc nhãn em mới nhận ra 1 điều. Kể cả có rạch 1 đường để lấy cái hạt ra thì cùi nhãn vẫn ôm lại thành quả tròn chứ không bị tòe loe ra :)) (chả biết tả thế nào) đại loại là nếu lấy hạt nhãn ra rồi lại nhồi hạt sen vào trong thì nó vẫn giữ được không bị rơi hạt sen ra ngoài.
Khay nhãn em bóc toàn rạch cùi ra lấy hạt đấy, thế mà vẫn tròn xoe như bi ve.
Em được cái không khéo tay nhưng láu cá khôn vặt bù lại nên trông cứ tưởng khéo lắm ấy :))

114hangbong

Xe cút kít
1 lần nhà em đi Vĩnh tường. Dọc đường làng có cậu xách đâu chừng 3kg ốc bảo mới bắt ngoài đồng về. Vâng, thế là yên tâm đồ tự nhiên. Em mua về rửa vài nước cho sạch bùn đất xong bắt đầu ngâm với ớt, muối cho nhanh nhả chất bẩn để nhanh cho vào nồi. Lúc sau vớt ốc ra ở dưới đọng bao nhiêu là đỉa to quãng bằng đầu tăm thôi vẫn bơi ngoe nguẩy. Từ đó món ốc không còn trong thực đơn của em.
Ngày xưa em kết món ốc hấp lá gừng. Mua ốc về ngâm nước vo gạo qua đêm rồi mang đi chặt cái trôn, ngoáy con ốc ra bóp dấm, muối. Mất bao công sức. Nhưng có lần bóp xong chuẩn bị mang đi băm nhỏ thấy cái đầu ốc có mấy cái gai trăng trắng, em lấy kim khêu ra được mấy sợi chỉ có đốt, dài cỡ vài cm. Khiếp hãi quá em mang đổ hết vào sọt rác. Từ đó em thèm thì ra ngoài hàng chén, khuất mắt không biết thôi chứ bảo nhìn họ làm thì chắc cũng không dám xơi. :)

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng đg nghĩ phương án đó đây. Quê chồng em có con rạm, kiểu cua nước lợ ah. Nhưng cũng khó mua lắm ah.
EM thích ăn con cua đá ngoài biển. Vỏ nó cứng thôi rồi nhưng bù lại nhiều riêu và nước đậm đà cực. Với lại nó hoàn toàn là tự nhiên, không nuôi được.

Trạng thái
Thớt đang đóng