[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

LehmanBrothers

Xe điện
Em ở Mỹ Đức cụ ah :) Xã sói em có làng nổi tiếng lắm ý :))
Mùng 1 Tết cũng có món thịt chó và vẫn ăn say mê :)
Chả kiêng gì, nhưng cũng ko phát triển, vì trẻ con 16-17 đã lấy chồng sinh con rồi, chả học lên cao mấy. Mà có bạn học được đh cũng chả phát triển gì...
Ở đâu cũng có một vài làng cổ hủ văn hoá. Việc chia phần mang về cho trẻ em và cụ già là hành động văn hoá, tinh thần rất hay ạ. Và đồ cỗ hiện nay thường bị thừa, bày nhiều ăn ít.

Trên em giờ vẫn có làng Đào xá Cao xá gì đó gần phía Thanh Thuỷ - Phú Thọ kiểu ăn cỗ chủ yếu đến mang đồ về. Có khi ngồi ăn chỉ chút xíu , còn lại già trẻ thanh niên đều lo chia ra mang về. Chính vậy nên cỗ lại tốn, mổ hai con lọn 80can vẫn hết.

Hoặc một làng em từng kể ở bếp rồi, rất cổ hủ nhưng lại cực chịu khó, tiết kiệm. Cổ hủ vì cứ nhà giàu trong làng có xấu gái vẫn dễ lấy chồng, gái nhà nghèo có xinh cũng khó hơn. Hay cách đây chục năm , gái làng này vẫn bỏ học lấy chồng sớm hay đi bắt ốc cắt cỏ cả một đoàn. Mười mấy xã học cùng nhưng ko thấy làng nào dị như vậy . Tên nôm na là làng : Mơ Chùa - xã Vạn Thắng , cạnh chùa do có cây mơ cổ, câu nói đặc trưng của dân làng một thời : " Ố Lều Ôi " =)) . Cánh thợ xây rất hay nói .

Một hai thôn làng cá biệt :D .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu cũng có một vài làng cổ hủ văn hoá. Việc chia phần mang về cho trẻ em và cụ già là hành động văn hoá, tinh thần rất hay ạ. Và đồ cỗ hiện nay thường bị thừa, bày nhiều ăn ít.

Trên em giờ vẫn có làng Đào xá Cao xá gì đó gần phía Thanh Thuỷ - Phú Thọ kiểu ăn cỗ chủ yếu đến mang đồ về. Có khi ngồi ăn chỉ chút xíu , còn lại già trẻ thanh niên đều lo chia ra mang về. Chính vậy nên cỗ lại tốn, mổ hai con lọn 80can vẫn hết.

Hoặc một làng em từng kể ở bếp rồi, rất cổ hủ nhưng lại cực chịu khó, tiết kiệm. Cổ hủ vì cứ nhà giàu trong làng có xấu gái vẫn dễ lấy chồng, gái nhà nghèo có xinh cũng khó hơn. Hay cách đây chục năm , gái làng này vẫn bỏ học lấy chồng sớm hay đi bắt ốc cắt cỏ cả một đoàn. Mười mấy xã học cùng nhưng ko thấy làng nào dị như vậy . Tên nôm na là làng : Mơ Chùa - xã Vạn Thắng , cạnh chùa do có cây mơ cổ, câu nói đặc trưng của dân làng một thời : " Ố Lều Ôi " =)) . Cánh thợ xây rất hay nói .

Một hai thôn làng cá biệt :D .
Cách đây 20-25 năm rồi cụ ah, chứ giờ bỏ dần và bỏ hẳn rồi, từ hồi em về làm dâu thấy thay đổi dần, từ việc bọn em ăn sạch cỗ ko cần mang về đó :)
Con gái làng này vẫn trắng xinh, cũng đảm đang lắm, nhưng bé quá, chưa kịp lớn đã lấy chồng có con, nên khó phát triển, thay đổi. Em đã lên chức bà bác từ bảy mươi đời... Các con em lên chức bác từ khi còn bé xíu :))
Em toàn đùa sói, may mà lấy em, chứ ở làng có khi giờ 5 đứa con rồi :)) Vì cố đẻ cho được con trai mà, hihii. Vì sói có ông cậu họ thân thân, có 8 đứa con gái :))
Em vừa ở đó lên đây, về định lát cái nền mộ cho sói, mà rồi ông quản trang ko đồng ý, tới khi lobby cho xong cho ông đồng ý thì thợ lại ko đồng ý, mất cả giờ đẹp :)) Thôi chiều làm vậy, em chiều có hẹn làm bbq với em gái, từ quê ra, nên kệ cho cậu em họ và bà nội em xử lý nốt. Mọi thứ em sắp xếp xong hết rồi.
Hôm nay chắc toàn dân ra đường, hihii.

cadan

Xe container
Lâu lắm mới được chiêu đãi món này cccm ạ

Dở oi dở mát như đợt này là thấy ăn hợp phết

L.C.D

Xe container
Lâu lắm em Mới ăn Moo beefsreak, thấy nhạt nhẽo và ứ ngon như trc đây các bác ạ

L.C.D

Xe container
Nhà này chính ra e thích nhât set khai vị của nó, với cả cái bánh mỳ tròn
Bánh mì thì nhà em có bà chị chuyên làm bánh mì Ý men tự nhiên ngon vật vã nên bánh của Moo em thấy thường thôi. Trc đây em ăn thịt bò Moo thấy ngon, giờ ăn ko thấy ngon nữa. Có lẽ 1 phần do em hơi thừa chất nữa, ăn uống ko còn háo hức như trước 😝

Trạng thái
Thớt đang đóng